ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอย่างนั้นของพี่วัฒน์..น่าจะเป็นของ อ.เฮง ไพรวัลย์
    เพราะเป็นตามที่คุณjin บอกลักษณะ
    อันนี้..ผมไม่รู้จริง..เห็นเพื่อนพี่วัฒน์ที่แกได้มาบอกมาอย่างนั้น
    ขอโทษด้วย...
    บางอย่างผมก็ไม่รู้จริงๆ..ครับ

2. visutto

แพงไหม จับมาเท่าไหร่

3. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    เห็นมีคนโพสต์ขายน่ะครับ เลยเอามาให้พี่เชียรดูว่า ดูดีไหม

4. Jin

ถ้ามีสิบเก้าดอกสั้นๆ ก็คงเป็นสิบเก้าฤษีละมั้งครับของเจ้าคุณสนิท
    เเต่ตะกรุดที่เป็นลักษณะเเบบนี้เห็น อ เฮง ทำอยุ่ท่านเดียว เเต่มากสุดที่เห้นมาก็เเค่เก้าดอกครับ

5. visutto

ไม่ใช่ศิลป์นิยม..แต่แท้แน่นอน
    งาเก่าซะขนาดนั้น...
    ราคาย่อมถูกกว่าศิลป์นิยม
    ราคาสู้ได้ประมาณ 50000
    ศิลป์นิยมตัวละ 100000

6. visutto

เหนียวสุดๆ..แมลงวันไม่ได้กินเลือด

หลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง
    เทพเจ้าตาไฟ แห่งเมืองพิจิตร
    แม้แต่ดวงตายังเผาไม่ไหม้
    ท่านเป็นพระเกจิฯอาจารย์ที่มีอาคมเข้มขลังอย่างยิ่ง
    ทรงอภิญญาญาณเก่งกล้าในกสิณไฟ
    กล่าวกันว่า...ใครมีตะกรุดคู่ชีวิต
    ของหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง

ตะกรุดจะคุ้มครองชีวิต
    เจ้าของตะกรุดไปชั่วชีวิต
    และมีตะกรุดดอกนี้ดอกเดียว
    ไม่ต้องมีตะกรุดดอกอื่น
    สมกับคำที่โบราณว่า....
    ตะกรุดจะอยู่คู่ชีวิตเจ้าของ
    ตราบใดตะกรุดยังอยู่เจ้าของอยู่
    มีชีวิตไม่ถึงคราววิบัติฯ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Thaikiller

Thaikiller เป็นที่รู้จักกันดี

คับ ถ้าพี่ๆเจอบอกผมหน่อยน่ะคับ สนใจจิงๆ

8. visutto

หลังสงกรานต์นะน้อง
    Thaikiller จอมเจ้าชู้
    พี่มีเพื่อนสายตรงหลวงพ่อสนิท
    แกเป็นคนเลี่ยมกรอบพระพลาสติกให้หลวงพ่อสนิท
    มีรูปถ่ายแกกับหลวงพ่อสนิทมายืนยัน
    เก๊ไม่เป็น...
    แต่เล่นตัวเหลือเกิน...
    อย่างที่บอก...ใบสั่งมากมายช่วงนี้
    เมื่อสัก 2 อาทิตย์ก่อน
    เอาสาริกามาออกให้ตั้งราคาไว้ 5000
    ยังไม่ได้ต่อนะราคานี้
    แต่แค่เวลาผ่านไปแค่ 2 อาทิตย์
    ราคาขึ้นเอาๆ..จนงง..เกิดอะไรขึ้น
    และใบสั่ง...มีเท่าไหร่เอาหมด

9. Thaikiller

Thaikiller เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรอได้คับพี่ สู้ตายคับผม จะเอาให้ได้555

10. Jin

ลองถามคุณอา chotiya ดูนะครับ เป็นตัวที่ผมเคยใช้เเต่ยกให้คุณอาไป
    เลี่ยมทองเท้ง ปกเกล้า อีกหกพันบาท สวยครับ

คุณอาน่าจะเบื่อเเล้วมั้งครับ เห็นบอกว่าเลิกเจ้าชู้เเล้ว ห่ะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2009
  11. Jin

ทัน ลป เอี่ยมไหมครับ ดอกนี้

12. visutto

ผมว่าน่าจะทันหลวงปู่นะ

13. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เชียรน่าจะทำเป็นหนังสือรวมเล่มออกมานะครับ
    กระทู้พี่สุดยอดจริงๆๆ
    เหมาะแก่การศึกษามากๆเลย

14. Jin

เสือตัวนี้น่ารักมากเลยครับ ขออนุญาติเจ้าของด้วยนะครับ

เสือลปปาน หายากมากๆๆนะครับ ที่เห็นนำมาลงทั้งในเว๊ปนี้ กะหนังสือพระที่ปล่อยตัวเเค่สี่ห้าหมื่น เก๊ทั้งนั้นครับ
    ของปลอมเช่ามาเจ็ดเเปดพัน เสียดายเงินครับ คนขายมักจะอ้างว่าเล่นเเค่ชอบ อะไรทำนองนี้ เหมือนนาฬิกาปลอมเรือนละเกือบหมื่น สุดท้ายก็เป็นเเค่เศษเหล็กอ่ะครับ โชว์ใครก็ไม่ได้ ขายออกก็ไม่ได้ ใส่ไว้ไปงานมืดๆ พอได้บ้าง พอใครขอดูก็ต้องกระมิดกระเมี้ยน

เเค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่อยากให้เสียเงินโดยใช่เหตุ เพราะหลายๆชิ้น รวมกันเข้าก็มากสตังค์อยู่

ขนาดไฟล์:
      157.2 KB
      เปิดดู:
      114
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2009
  15. Jin

ศิลป์ออกวัดกลาง
    น่ารักมากเลย

16. visutto

เข้าใจถูกต้องครับ
    ของแท้ว่ากันที่แสนขึ้น
    ต่ำกว่านี้เก๊ครับ
    แต่ผมชอบตัวที่ออกที่วัดกลาง
    ดูง่ายดี...

17. visutto

เอารูปน่ารักมาฝาก

ลูกชายใครเอ่ย...
    ท่านปู่ฤาษี...

ขนาดไฟล์:
      160.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      164.8 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      34.2 KB
      เปิดดู:
      58
  18. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    คอเครื่องรางมิควรพลาด

หลายท่านอาจทราบแล้ว หนังสือเครื่องราง จัดทำโดย คุณตี๋เหล้า ครับ

บอกกล่าวสำหรับคอเครื่องรางที่ยังไม่ทราบ

ราคาจองตอนนี้ 1800 หมดรับจอง 8 พฤษภาคม

จัดทำเพียง 3000 เล่มเท่านั้น

เป็นหนังสือเครื่องรางที่ดีที่สุดในรอบหลายปีนี้เลยทีเดียวคับ ซึ่งแน่นอนอนาคตหาราคานี้ไม่ได้แน่

ใครจะคาดคิดละคับว่า หนังสือพระ-เครื่องรางเก่าๆจะมีราคาซื้อขายในปัจจุปันสูงมากๆ มาลองดูกันคับ

สำหรับหนังสือที่ขึ้นชื่อว่าแพงอมตะและราคาจะสูงขึ้นเรื่อยๆ นั้น ติ๋ม ท่าพระจันทร์ บอกว่า ต้องยกให้หนังสือที่จัดทำโดย อ.นิพัทธ์ จิตรประสงค์ ซึ่งมีอยู่ ๓ เล่ม คือ ๑.หนังสือพระเครื่อง และเครื่องรางของขลัง พิมพ์เมื่อ พ.ศ.๒๕๓๙ ความหนา ๒๕๖ หน้า ราคาปก ๕๙๐ บาท ปัจจุบันขาย ๑๘,๕๐๐ บาท ๒.หนังสือพระปิดตามหาอุตม์ พิมพ์เมื่อ พ.ศ.๒๕๓๖ ความหนา ๒๙๖ หน้า ราคาปก ๗๙๐ บาท ปัจจุบันขาย ๑๘,๕๐๐ บาท และ ๓.หนังสือพระกริ่ง พระชัยวัฒน์ พระรูปหล่อ เหรียญ นางขวัก ฯ พิมพ์เมื่อ พ.ศ.๒๕๓๖ ความหนา ๔๖๘ หน้า ราคาปก ๑,๐๙๐ บาท ปัจจุบันขาย ๒๕,๐๐๐ บาท

ผมจองไว้แล้ว 1 เล่ม อิอิ

รีบหาจับจองกันนะคับ ถือเป็นมาตราฐาน เป็นครูได้ดีทีเดียว

ที่สำคัญอนาคตต้องเข้าทำเนียบหนังสือหายากราคาแพงอย่างแน่นอน

19. visutto

คิดถึงครับ คุณแอนตี้ ญ สวมเขา เห็นหายไปนาน...
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ
    แต่หนังสือของอ.นิพัทธ์ จิตรประสงค์ ซึ่งมีอยู่ ๓ เล่ม คือ
    ๑.หนังสือพระเครื่อง และเครื่องรางของขลัง
    ๒.หนังสือพระปิดตามหาอุตม์
    ๓.หนังสือพระกริ่ง พระชัยวัฒน์ พระรูปหล่อ เหรียญ นางขวัก ฯ

เคยเปิดดูรูปภาพไม่คมชัด เป็นเพราะระบบการพิมพ์สีสมัยก่อนยังไม่ค่อยดี
    แต่ยอมรับในรูปที่เอามาลง แท้ทุกองค์สิ้นสงสัย

20. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    อิ้น มหาเสน่ห์

เข้ามาแล้ว ไม่มีเครื่องรางติดมือติดมือมา เดี๋ยวพี่เชียรตีเอา

อิ้น = รักมาก

หากพูดถึงเครื่องรางสายล้านนาโดยเฉพาะเรื่องเสน่ห์แล้ว ก็ต้องยกหน้าที่ให้ อิ่น เพราะเป็นที่นิยมเสาะเเสวงหามาครอบครองกันทุกครัวเรือน ด้วยคุณวิเศษของอิ่นนั้นเกินจะบรรยายได้ แต่ที่แน่ ๆ เรื่องเสน่ห์เมตตามหานิยมนั้นเยี่ยมยอด ด้วยลักษณะทางรูปแบบและเอกลักษณ์ของอิ่นจึงเป็นที่สนใจพิเศษโดยเฉพาะชายหาญล้านนาทั้งหลายที่ชอบเสาะแสวงหาอิ่นมาใว้กับตัว อิ่นมีรูปแบบลักษณะเป็นรูปหญิงชายยืน หรือ นั่ง กอดกันโดยหันหน้าชนกัน

อิ้น เป็นของขลังที่มีคุณสมบัติทางเสน่ห์ การกระทำให้มีความสำเร็จในความรักใคร่ปรารถนาของเพศตรงข้ามเมื่อเวลาจะใช้ธุระทางนี้
    ก็นำอิ้นติดตัวไป พระคณาจารย์ท่าน ให้คาถากำกับเพื่อให้เกิดผลสำเร็จไว้ดังนี้

1 โอมละลวยมหาละลวย ละลวยหน้า ละลวยหลัง ละลวยทั้งอินทร์พรหมยมราชอากาศเทพยดา ละลวยทั้งแม่คงคามาส่วยค้ำคู่สู่องค์ สัพพสิทธิสวาหะ

2 โอมละลวยมหาละลวยทั้งจิตละลวยทั้งใจ กูจักเสกใส่นวดให้สาวท้าวแล่นมาหากูเนอ กูจักเสกใส่น้ำมันงาให้สาวพระยาแล่นมาสู่กูเนอ สาวอยู่บ่อได้ร้องไห้หากูโอม สะหะมะติตะ

3 โอมละลวยมหาละลวย กูจักละลวยเอาเขาพระสุเมรุก็อ่วยหน้าทบก็จึงอ่วยหน้า ถ่าวก็จักอ้าปากอวยขวัญนางก็ยอมเพิงใจ โอม สะหะมะติตะ

ท่านว่าคาถามหาละลวยนี้ ใช้กำกับการใช้อิ้น แต่ถ้าจะเสกขี้ผึ้งสีปาก แป้ง น้ำมันใส่ผม เครื่องเสื้อผ้าแต่กายก็ดี สรรพคุณได้ผลชะงัดไม่น้อยเลย
    ในปัจจุบันนี้หาพระเกจิอาจารย์ และผู้ที่มีวิชา มีความรู้เรื่องสร้างอิ้นหาได้ยากมาก เพราะผู้ที่รู้เรื่องวิธีการสร้างได้ล้มหายตายจากไปแล้ว และน่าเสียดายที่พระเกจิอาจารย์ ครูบาอาจารย์ ผู้เรืองเวทย์ทั้งหลาย เวลามีอันต้องจากโลกนี้ไปแล้ว ได้นำพาเอาประวัติการสร้าง อิ้น มหาเสน่ห์ ซึ่งถือว่าเป็นเครื่องรางของขลัง สุดยอดของเมตตามหานิยมชนิดนี้ตายตามไปด้วย มิได้เหลืออะไรไว้เป็นร่องรอยเพื่อการศึกษาค้นคว้าต่อไปได้ ดังนั้น อิ้น ถูกสร้างตามคตินิยมของคณาจารย์ และอาจารย์ ผู้ขมังเวทย์ เพื่อเป็นสื่อความหมายให้ทุกคน รู้รักสามัคคี เกื้อหนุนจุนเจือ ซึ่งกันและกัน ในรูปลักษณ์ที่เป็น คนกอดกัน บ่งบอกคนเราทุกคนเกิดมาในจักรวาลนี้จะต้องมีคู่ และมีคนอุปถัมภ์ค้ำชู ดูแลซึ่งกันและกัน อิ้น จึงเป็นเครื่องรางของขลัง ที่สื่อให้ทุกคนรู้จักรักกัน ชอบกัน และมีความโอบอ้อมอารีซึ่งกันและกัน

อิ้นคู่นี้ทำจากเนื้อผงผสมว่าน อายุประมาณ 60-70 ปี

เป็นชิ้นแนวเมตตาล่าสุดที่ได้มาคับ หุหุ รวมเป็นคอลเลกชั่นได้ดังนี้

แต่เจ้าของก้อยังหาแฟนไม่ได้สักทีสิน่า - -"