ก้เคยปรารถนานะคะแต่ตอนนี้ไม่แน่ใจแล้วน่ะค่ะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ไหน่ฮวย, 7 เมษายน 2010.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ท่านเรื่องศีลนั้นเป็นฐานถูกต้องครับ แต่ตอนแรกกล่าวเรื่องเข้าโสดาบันนิครับ

" สำรวจจิตใจตัวเองซักหน่อย ว่าพร้อมที่จะสละชีวิตเพื่อช่วยชีวิตคนอื่นได้หรือ
    เปล่า แบบว่าถ้ามีคนอยู่ในกองเพลิง คุณพร้อมที่จะเสียสละชีวิตตัวเองเข้าไป
    ช่วยคนเหมือนนักผจญเพลิงมั๊ย...คุณมีจิตใจแบบนี้หรือเปล่า "​

ประโยคนี้ไม่เกินจริงหรอกครับ
    พร้อมสละชีวิต เพื่อรักษาชิวิตเวไนยทั้งน้อยใหญ่
    พร้อมที่จะเดินเข้ากองเพลิง เพื่อช่วยเวไนยทั้งน้อยใหญ่ออกจากกองเพลิง
    เรื่องสำรวจจิตใจ รู้มานานแล้วว่าต้องการ ขน และขนให้ได้มากที่สุดครับ
    เรื่องสาวกภูมิ ผมเองคิดว่าง่ายนะครับ แค่พาตัวเองให้หมดกิเลสเอง
    เรื่องผ่านนรกถ้าเราไม่ทำให้ไปนรก ก็ไปไม่ได้อยู่แล้วนิครับ
    เรื่องโสดาบัน ก็อย่างที่บอกนะครับ รักษาศีล ๕ , ๘ ให้บริสุทธิ์แค่นี้ก็เป็นได้แล้วนะ

ปล...( อ่านให้สนุกก็พอนะครับ ) เคยมาแล้วครับ ถึงจะไม่ใช่สละชิวิต แต่ก็อดข้าวเพื่อซื้อกุ้งทั้งหมด ที่เขากำลังจะยำกุ้งสดตัวเล็กๆๆที่เต้นๆๆๆอยู่ ( ยำ = ใส่พริกปน น้ำมะนาว น้ำปลา ) นึกดูว่าถ้าเราโดน แบบนี้จะมีความรู้สึกยังงัยที่ผิวเรา
    มีครั้งหนึ่งแม่ค้าขายปลา( ที่ผมซื้อปลาไปปล่อยประจำ) ไม่อยากฆ่าปลา เขายอมให้ผมค้างค่าซื้อปลา ( วันนั้นไม่มีตังเลย ) แม่ค้าคนนี้น่ารักมากเลย ผมเองได้แต่อนุโมทนาในใจกับแม่ค้าคนนี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 เมษายน 2010
  2. จันทโค

ลองอ่านดูนะครับ

สังโยชน์ ๑๐

1. สักกายทิฏฐิ - หมดความเห็นว่าร่างกายนี้เป็นของเรา หมดความยึดมั่นถือมั่นในระดับหนึ่ง
    2. วิจิกิจฉา - หมดความสงสัยในคุณของพระรัตนตรัย คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    3. สีลัพพตปรามาส - ความถือมั่นศีลพรต โดยสักว่าทำตามๆ กันไปอย่างงมงาย เห็นว่าจะบริสุทธิ์หลุดพ้นได้เพียงด้วยศีลและวัตร หรือนำศีลและพรตไปใช้เพื่อเหตุผลอื่น ไม่ใช่เพื่อเป็นปัจจัยแก่การสิ้นกิเลส เช่นการถือศีลเพื่อเอาไว้ข่มไว้ด่าคนอื่น การถือศีลเพราะอยากได้ลาภสักการะเป็นต้น ซึ่งรวมถึงการหมดความเชื่อถือในพิธีกรรมที่งมงายด้วย
    4. กามราคะ - หมดความติดใจในกามคุณ
    5. ปฏิฆะ - ไม่มีความกระทบกระทั่งในใจ

6. รูปราคะ - ไม่มีความติดใจในวัตถุหรือรูปฌาน
    7. อรูปราคะ - ไม่มีความติดใจในอรูปฌานหรือความพอใจในนามธรรมทั้งหลาย
    8. มานะ - หมดความยึดมั่นถือมั่น
    9. อุทธัจจะ - ไม่มีความฟุ้งซ่าน
    10. อวิชชา - ไม่มีความไม่รู้จริง
    พระโสดาบัน ละสังโยชน์ 3 ข้อต้นได้
    พระสกทาคามี ทำสังโยชน์ข้อ 4 และ 5 ให้เบาบางลงด้วย
    พระอนาคามี ละสังโยชน์ 5 ข้อต้นได้หมด
    พระอรหันต์ ละสังโยชน์ทั้ง 10 ข้อ

3. arrin123

arrin123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ "พุทธภูมิอยากเป็นเพื่อช่วยเหลือคนให้พ้นทุกข์ก็ดี

แต่พ้นทุกข์ในชาตินี้แล้วมาสอนคนทั้งหลายในชาตินี้ที่กำลังลุ่มหลงมากๆดีกว่าไหม"

อันนี้ให้ลองคิดดูค่ะ ^ ^(เพราะคนในปัจจุบันหลงกันเยอะค่ะ^ ^เพราะเทคโนโลยีเยอะทั้งใช้ในทางที่ผิดและถูก)

สุขใดเหมือนแม้นการไม่เกิดไม่มี

จะไม่ละความเพียรถ้ายังไม่ถึงซึ่งนิพพาน

4. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ปล...( อ่านให้สนุกก็พอนะครับ ) เคยมาแล้วครับ ถึงจะไม่ใช่สละชิวิต แต่ก็อดข้าวเพื่อซื้อกุ้งทั้งหมด ที่เขากำลังจะยำกุ้งสดตัวเล็กๆๆที่เต้นๆๆๆอยู่ ( ยำ = ใส่พริกปน น้ำมะนาว น้ำปลา ) นึกดูว่าถ้าเราโดน แบบนี้จะมีความรู้สึกยังงัยที่ผิวเรา
    มีครั้งหนึ่งแม่ค้าขายปลา( ที่ผมซื้อปลาไปปล่อยประจำ) ไม่อยากฆ่าปลา เขายอมให้ผมค้างค่าซื้อปลา ( วันนั้นไม่มีตังเลย ) แม่ค้าคนนี้น่ารักมากเลย ผมเองได้แต่อนุโมทนาในใจกับแม่ค้าคนนี้[/QUOTE]

อนุโมทนาครับ กำลังใจเข้มจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 เมษายน 2010
  5. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ..คุณ chura.
    ได้ยินว่า พุทธภูมิ นั้นยาวไกลมาก ต้องเกิด แล้วตาย ตายแล้วเกิดอีกยาวนาน จนนับไม่ไหว
    พระพุทธเจ้าเกิดมาแล้ว 4 อสงไขยคือ เลข1 กับเลข 0 40 ตัว กับอีกแสนกัปล์ จึงได้เป็น
    พระพุทธเจ้า. ยาวนานมาก. ทุกขา ชาติ ปุนับปุนัง....เกิดบ่อย ๆ ก็เป็นทุกข์ร่ำไป
    ดังนั้น ควรรีบปฏิบัติธรรมให้พ้นทุกข์ ไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องเป็นทุกข์อีก

6. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับท่านด้วยนะครับ
    ขอบคุณท่านพี่มากๆๆๆครับสำหรับกำลังใจครับ
    ครับท่านพี่ ยังไม่ค่อยเข้มเท่าไรครับ ก็แค่ระดับแรกเองนะครับ ระดับ ๒ และ ๓ ยังไม่ค่อยเท่าไร อิอิอิอิ แต่...ก็อยากทำเหมือนกันถ้ามีโอกาส นะครับ

ท่านพี่ครับผมเองเคยอ่านเจอประวัติพระโพธิสัตว์พระองค์หนึ่งนะครับ
    ชาติหนึ่งท่านเกิดเป็นมาณพยากจน มีอาชีพขายดอกบัวเลี้ยงชีวิต วันหนึ่งพระพุทธเจ้าทรงตรวจดูเวไนยสัตว์ทั้งหลายทรงเห็นมาณพผู้ขายดอกบัวเลี้ยงชีพ ทรงรู้ว่ามาณพผู้นี้เป็น หน่อพุทธางกูร แล้วทรงพระดำเนินไปหามาณพผู้นั้น แล้วพระองค์ทรงแย้มพระโอษฐ์ มาณพเห็นแล้วถามพระพุทธเจ้าว่าพระองค์ทรงแย้มพระโอษฐ์ทำไม พระพุทธองค์ทรงตรัสว่าเรายิ้มให้ท่าน มาณพถามว่า ยิ้มให้หม่อมฉันทำไม ? หม่อมฉันไม่ใช่พระราชา รึ พระญาติกับพระองค์ พระพุทธองค์ทรงตรัสว่า ในที่นี้มีเพียงท่านคนเดียวที่เป็น น้องร่วมบิดาร่วมมารดากับเรา มาณพรู้ทันทีว่าหมายความว่าอะไร มาณพเลยเอาดอกบัว ๒ ดอกที่ขายเลี้ยงชีพบูชาพระพุทธเจ้า ( โดยยอมอดอาหารทั้งวันเพื่อบูชาพระพุทธเจ้า ) แล้วมาณพก็อธิฐานให้ได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง......

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2010
  7. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.925259/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

8. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผู้ปรารถนาพุทธภูมิ ทรงกำลังใจได้เหมือนมาณพที่ยอมอดอาหารเพื่อบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านนี้ ถือเป็นการวางกำลังใจระดับปรมัตถบารมีทีเดียว แต่อยากให้ลองศึกษาถึงการบำเพ็ญบารมีของพระเวสสันดร ว่าพระเวสสันดรทรงกำลังใจอย่างไร ถึงได้ตรัสรู้อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณได้สำเร็จ เป็นกำลังใจให้พุทธภูมิทุกท่านน่ะครับ

9. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับท่านพี่ด้วยนะครับ
    พระโพธิสัตว์เวสสันดร และพระโพธิสัตว์มาณพ(ผู้ถวายดอกบัวบูชาพระพุทธเจ้า)

พระโพธิสัตว์ทั้ง ๒ พระองค์ พระองค์ทรง บำเพ็ญมหาบริจาค ๕ อย่าง
    มหาบริจาค คือ การสละอย่างใหญ่ของพระโพธิสัตว์ตามที่อรรถกถาแสดงไว้มี ๕ อย่างคือ
    ๑. ธนบริจาค สละทรัพย์
    สมบัติเป็นทาน
    ๒. อังคบริจาค สละอวัยวะเป็นทาน
    ๓. ชีวิตบริจาค สละชีวิตเป็นทาน
    ๔. บุตรบริจาค สละลูกเป็นทาน
    ๕. ทารบริจาค สละเมียเป็นทาน

พระโพธิสัตว์เวสสันดรบำเพ็ญมหาบริจาค ๒ อย่างคือ บุตรบริจาค สละลูกเป็นทาน และ ทารบริจาค สละเมียเป็นทาน

พระโพธิสัตว์มาณพ(ผู้ถวายดอกบัวบูชาพระพุทธเจ้า) บำเพ็ญมหาบริจาค ๑ อย่าง คือ ชีวิตบริจาค สละชีวิตเพื่อบูชาพระพุทธเจ้า

สิ่งที่พระโพธิสัตว์ทั้ง ๒ พระองค์ต้องการคือ " พระสัพพัญญูตญาณ "

ปล.....พระโพธิสัตว์เวสสันดร พระองค์ตรัสกับพระนางมัทรีว่า " พระนางมัทรี พระกัญหา พระชาลี ไม่เป็นที่รักของเราก็หาไม่ แต่เรารักพระโพธิญาณมากกว่า พระนางมัทรีก็เลยกล่าว กราบอนุโมทนากับพระเวสสันดร "

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 เมษายน 2010
  10. มรรค 8 ประการ

อนุโมทนาครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
    ขอน้องต้นละจงสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนาเทอญ

11. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    อาจจะเพราะบารมียังอ่อนละมั้งครับ
    แต่็อย่าท้อนะครับ บารมีอ่อนแค่ไหน ถ้าพยายามต่อไป ก็ถึงฝั่งแน่ครับ ^^

อนุโมทนา สาธุ คุณต้นละนะครับ
    เอาความรู้มาให้อ่านบ่อยมากเลย ^^

อะ เรื่องนี้คุ้นๆนะครับ ใช่พระโพธิสัตว์ที่อยู่ใน 10 อนาคตวงศ์ใช่มั้ยครับเนี่ย?
    จำได้ว่า ครั้งนั้น พระพุทธเจ้าได้แสดงปาฏิหาริย์ ประทับนั่งบนดอกบัวที่มาณพถวายด้วย จากนั้นก็เกิดฝนตก มาณพได้เอาผ้าใบกับกิ่งไม้มาทำเป็นที่กำบังฝนให้พระพุทธเจ้า
    ด้วยผลกรรมครั้งนั้น ทำให้สมัยที่ท่านจะเป็นพระพุทธเจ้า ท่านจะมีดอกบัวรองพระบาททุกย่างก้าว(น่าจะเหมือนกับพระปทุมุตรพุทธเจ้า)และเมื่อประทับที่ใดก็จะมีฉัตรแก้วบังลมบังฝนด้วย
    ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2010
  12. จันทโค

สาธุ อนุโมทนาครับ
    ถูกแล้วครับ อยู่ใน ๑ ใน ๑๐ อนาคตวงศ์นะครับ ลองสิครับ
    พระโพธิสัตว์พระองค์ไหน ???

13. HAYATE

HAYATE เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    บางทีก็เหนื่อยใช่ไหมครับ ผมก็เป็นครับ ฟุ้งซ่านเรื่องอดีตและอนาคตบ่อยๆ
    แต่คิดไปก็เท่านั้น ตัดอดีตตัดอนาคตแล้วอยู่กับปัจจุบันดีกว่าครับ (^.^)

ที่จริงปัญหานี้เกิดขึ้นกับทุกคนครับ ถึงแม้จะเป็นผู้ปรารถนาหรือไม่ก็ตาม เพราะล้วนอยู่บนกองทุกข์ด้วยกันทั้งนั้น

บางทีถ้าเหนื่อยก็ควรหาอะไรทำเพื่อให้สบายใจขึ้น รีแลกซ์บ้างก็ได้ครับแต่ก็ต้องตั้งอยู่บนความไม่ประมาททางธรรม

--- คิดบวก ชีวิตบวก แนวคิด จากท่าน ว. วชิรเมธี ---

เวลาเจองานหนัก ให้บอกตัวเองว่า นี่คือโอกาสในการเตรียมพร้อมสู่ความเป็นมืออาชีพ <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    เวลาเจอปัญหาซับซ้อน ให้บอกตัวเองว่า นี่คือบทเรียนที่จะสร้างปัญญาได้อย่างวิเศษ <O:p></O:p>
    เวลาเจอความทุกข์หนัก ให้บอกตัวเองว่า นี่คือแบบฝึกหัดที่จะช่วยให้เกิดทักษะในการดำเนินชีวิต <O:p></O:p>
    เวลาเจอนายจอมละเมียด ให้บอกตัวเองว่า นี่คือการฝึกตนให้เป็นคนที่สมบูรณ์แบบ(perfectionist) <O:p></O:p>
    เวลาเจอคำตำหนิ ให้บอกตัวเองว่า นี่คือการชี้ขุมทรัพย์มหาสมบัติ <O:p></O:p>
    เวลาเจอคำนินทา ให้บอกตัวเองว่า นี่คือการสะท้อนว่าเรายังคงมีความหมาย <O:p></O:p>
    เวลาเจอความผิดหวัง ให้บอกตัวเองว่า นี่คือที่ธรรมชาติกำลังสร้างภูมิคุ้มกันให้ชีวิต <O:p></O:p>
    เวลาเจอความป่วยไข้ ให้บอกตัวเองว่า นี่คือการเตือนให้เห็นคุณค่าของการรักษาสุขภาพให้ดี <O:p></O:p>
    เวลาเจอความพลัดพราก ให้บอกตัวเองว่า นี่คือบทเรียนของการรู้จักหยัดยืนด้วยขาตัวเอง <O:p></O:p>
    เวลาเจอลูกหัวดื้อ ให้บอกตัวเองว่า นี่คือโอกาสทองของการพิสูจนความเป็นพ่อแม่ที่แท้จริง <O:p></O:p>
    เวลาเจอแฟนทิ้ง ให้บอกตัวเองว่า นี่คือความเป็นอนิจจังที่ทุกชีวิตมีโอกาสพานพบ <O:p></O:p>
    เวลาเจอคนที่ใช่แต่เขามีคู่แล้ว ให้บอกตัวเองว่า นี่คือประจักษ์พยานว่าไม่มีใครได้ทุกอย่างดังใจหวัง <O:p></O:p>
    เวลาเจอภาวะหลุดจากอำนาจ ให้บอกตัวเองว่า นี่คือความเป็นอนัตตาของชีวิตและสรรพสิ่ง <O:p></O:p>
    เวลาเจอคนกลิ้งกะล่อน ให้บอกตัวเองว่า นี่คืออุทาหรณ์ของชีวิตที่ไม่น่าเจริญรอยตาม <O:p></O:p>
    เวลาเจอคนเลว ให้บอกตัวเองว่า นี่คือตัวอย่างของชีวิตที่ไม่พึงประสงค์ <O:p></O:p>
    เวลาเจออุบัติเหตุ ให้บอกตัวเองว่า นี่คือคำเตือนว่าจงอย่าประมาทซ้ำอีกเป็นอันขาด <O:p></O:p>
    เวลาเจอศัตรูคอยกลั่นแกล้ง ให้บอกตัวเองว่า นี่คือบททดสอบว่าที่ "มารไม่มีบารมีไม่เกิด" <O:p></O:p>
    เวลาเจอวิกฤต ให้บอกตัวเองว่า นี่คือบทพิสูจน์สัจธรรม "ในวิกฤตย่อมมีโอกาส" <O:p></O:p>
    เวลาเจอความจน ให้บอกตัวเองว่า นี่คือวิธีที่ธรรมชาติเปิดโอกาสให้เราได้ต่อสู้ชีวิต <O:p></O:p>
    เวลาเจอความตาย ให้บอกตัวเองว่า นี่คือฉากสุดท้ายที่จะทำให้ชีวิตมีความสมบูรณ์ <O:p></O:p>
    <O:p></O:p>

14. HAYATE

บางทีไปเปิดดู วงเวียนชีวิต มีคนที่เกิดมาลำบากอย่างหนักและมากมายนับไม่ถ้วน
    แต่เค้าเหล่านั้นก็มีความเพียรพยายามต่อสู้ชีวิตครับ (ดูเขาเหล่านั้นก็ทำให้ผมรู้สึกอยากสู้เหมือนกัน อิอิ)

ลองหาอ่านหนังสือพระพุทธเจ้า 500 ชาติ นะครับ ผมว่ามีประโยชน์ต่อทุกท่านแน่ๆเลย

ขออนุโมทนากับท่านผู้ปรารถนาและท่านผู้มาให้ความรู้บวกกับข้อคิดเห็นทุกท่านครับ
    (เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ขอเกาะบุญด้วยนะครับ บรรลุแล้วมาโปรดผมด้วยนะ ^^)

15. HAYATE

ข้อคิดดีๆครับ (ไปแอบจิ๊กเค้ามาใช้)

บางครั้งอาจจะมองว่าปัญหาของเราเปรียบเสมือนภูเขา
    แต่เราไม่ได้ข้ามภูเขาหรอกครับ สิ่งที่เราข้ามอยู่คือพวกก้อนหินน้อยใหญ่ที่อยู่ตรงหน้า
    ถ้าเราข้ามสิ่งกีดขวางนี้ไปได้เรื่อยๆ เราก็ข้ามภูเขาได้เองครับ

สรุปง่ายๆคือ อย่าไปมองว่าปัญหามันใหญ่เท่าภูเขาครับ
    แก้ปัญหาไปทีละอันสองอัน เดี๋ยวก็ถึงหลักชัย

คงจะไม่ใช่ว่าชาติเดียวจะกระโดดข้ามไปให้ได้ครบ 30 ทัศ
    ก็คงจะกระโดดทีละขั้นสองขั้น เดี๋ยวก็ถึงเองครับ ^^