การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะโดนก่อน..น่าจะเป็นฝั่งทะเลด้านตะวันออก ของ อ่าวไทย

2. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ มีสมาชิก วัยรุ่น มาขอให้เปิด ตาที่สามกันมาก เหมือนกับเป็น เทรนด์ อย่างหนึ่ง
    ขอบอกว่า ถ้าไม่มีบุญเก่า สะสมอยู่ จะเปิด ได้ ยากมาก
    คนที่จะเปิด ตาที่สามได้ ส่วนใหญ่ จะต้องเป็น ผู้ใหญ่ ที่ ฃีวิตทางโลก
    ทางตรอบครัว / การเงิน / ความต้งใจจริง/..สมบูรณ์แล้ว
    ..........................................................................
    การมีตาที่สาม...ไม่ใช่เรื่องสนุกสนาน
    แต่เป็นการโผล่ออกไป ยัง อีกมิติ..ที่ มีแต่วิญญาณ ที่ ขอ ความช่วยเหลือ
    ต้อง ถามตัวเอง ว่า พร้อมที่ จะเป็น นักสงเคราะห์..ช่วยวิญญาณ อื่น แล้วยัง
    ความเป็น ชีวิตส่วนตัว หายไป เกือบ 30 %
    เพื่อช่วยวิญญาณ ที่ ลำบาก เหล่า นั้น
    ...................................................................................

3. veget_1

veget_1 เป็นที่รู้จักกันดี

ปวดที่กลางหน้าผาก หลายวันแล้วครับ ที่หูมีเสียงคล้ายกระดิ่งครับ

4. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ที่ผมอยากจะเปิดน่ะ ไม่ใช่ตามเทรนอ่ะครับอาจารย์
    แต่อยากเห็นจริง ๆ พวกวิญญาณเนี่ยะ
    จะได้เชื่อให้สนิทว่า ชีวิตหลังความตาย
    และบาป-บุญ หรือการขอส่วนบุญน่ะมีจริง ๆ
    แล้วก็จะได้น้อมเข้ามาให้เป็นพลังในการปฏิบัติธรรม
    ให้มาก ๆ ยิ่ง ๆ ไปให้สุด ๆ จนถึงหลุดพ้นวิบาก

แต่ตอนนี้ ยังไม่เห็นวิญญาณ ก็เชื่อครับว่ามีจริง
    แต่การปฏิบัติมันยังไม่จริงจังน่ะ ครับ
    แบบว่า ไม่แรงกระตุ้นน่ะ ถ้าตาที่สามเปิดผางออกมา
    คงจะกระตุ้นการปฏิบัติสมาธิสมถะ-วิปัสนา น่าดู

ไม่รู้เหมือนกันว่าคิดถูก หรือคิดผิด แหะ แหะ

5. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเอาใจช่วย ถ้างานนั้นเป็นไปเพื่อรื้อสัตว์ขนสรรพสัตว์
    พ้นจากทุกข์ได้บ้างแม้ไม่ถาวร ยังดีกว่าต้องจมอยู่ในทะเลทุกข์
    อนุโมทนา

6. The Third Eyes

คนเรา..เวลาเดินไป-เดินมา
    เราจะผ่านถนน หนทาง
    จะมีสัมพเวสี/ โอปาติกา รอ ขอ บุญ อยู่
    ถ้า พระสงฆ์ผ่านมา ก็จะเกาะชายผ้าเหลือง ห้อยโตงเตงเข้าวัด
    เหมือน พวงมะม่วง..พอฉันเสร็จ พระ ก็จะกรวดน้ำ แผ่กุศล เสมอ
    ......................................................................
    บางเส้นทาง..พระไม่ได้ เดินผ่าน
    คนบางคน มีบุญ..มองเห็น ตัวสว่าง..แปลว่า มี บุญ
    โอปาติกะ/ สัมพเวสี นั้นก็ จะเกาะ ขอบุญ มาเช่นกัน
    .......................................................................
    เกา่ะ ที่ไหน ????
    มากที่ สุด คือ รองเท้า ข้างขวา
    ถัดมา ข้างซ้าย
    หัวเข็ม ขัด
    พวงกุญแจรถ..ที่ มีตุ๊กตา...ฯลฯ
    .........................................................
    รู้ได้ ยังไง
    ถอด รองเท้า ออก.
    วางตรงหน้า ให้ ห่างกัน ประมาณ 2 คืบ
    นั่งทำสมาธิ เงียบๆๆ
    แล้ว ลอง เอามือ ซ้าย..หันฝ่ามือ ลง
    โบก ขึ้น -ลง เหนือ รอง เท้า ที ละข้าง ในระดับ สูง ประมาณ 2 คืบ ขึ้นลง
    .......................................................................................
    ถ้า ประสาท ไว พอ..ก็จะพบว่า จะมีแรงดัน มือ ต่อ ต้่าน การกด..ที่ มือ
    องชิ้นใด..มี แรงต้านมาก
    แปลว่า..สัมพเวสั / โอปาติกะ..อยู่ที่ นั่น
    พนมมือ แผ่เมตตา..ให้ เขาไป เกิด
    แล้วเขาก็ จะไป
    ...........................................................
    ควรจะสำรวจแบบนี้ เดือน ละ 1 ครั้ง
    เขาจะได้ ไม่ต้อง รอ เกิด นาน
    เราได้ บุญ ด้วย..ในการแผ่เมตตานั้น
    .....................................................

7. veget_1

สวัสดีครับอาจารย์ มีประโยชน์ครับ จะลองทำดูครับ

8. veget_1

อาจารย์ครับ สองสามวันนี้ตึงที่หน้าผาก ท้ายทอยก็ ตึงๆ พอกำหนดจิตหรือตั้งสมาธิจะมีเสียงวี๊ดออกหู

9. ปัญญาเสวี

ปัญญาเสวี สมาชิก

ดีจังเลยครับ
    ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้ครับ :)

10. yoyonoinoi

yoyonoinoi เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้มากมายเลยครับ แต่ก่อนสมาธิทำบ้างไม่ทำบ้าง
    เดี๋ยวจะตั้งใจใหม่ครับ ว่าจะหาความสงบให้ตัวเองบ้าง
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

11. veget_1

อาจารย์ครับ เรียนถามครับ ปวดบริเวณจักระ6 และจักระ7 เหมือนมีแรงกดครับและหน้าผากขยาย แต่อาการเหล่านี้ทำไมถึงเป็นตอนเย็น ทุกวันครับ ขอบคุณครับ อีกอย่างเหมือนมีหนอนตัวใหญ่ไชจักระ 6

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2010
  12. The Third Eyes

คุณ วีเก็ด 1...ตาที่สาม กำลัง ไช..หมุน..จะเปิดในไม่ช้า
    ขอแสดงความยืนดี ด้วย

13. ณัฐจังนิว

ณัฐจังนิว Active Member

อ่านมาหลายหน้า ชักสนใจมั่งครับ

อ.ตาที่สามครับ .... จะขอไปตรวจดูบ้างว่า พอจะมีวาสนาฝึกทางด้านนี้บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2010
  14. veget_1

ขอบคุณครับอาจารย์ ตอนนี้นั่งสมาธิไม่ได้สนใจ เหมือนความอยากรู้อยากเห็นลดลงครับ

15. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอแสดงความยินดีกับคุณวีเก็ต 1 ด้วยครับ.

อาจารย์ครับ แล้วตัวผมหล่ะ อีกนานไหมกว่าจะเปิด
    เวลานั่งสมาธิก็ตึง ๆ ที่หน้าผากนิดหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์สำหรับคำพยากรณ์ แหะ แหะ
    ..

16. อเมริกา

อเมริกา สมาชิก

ท่านมังกร เคยอ่านเจอในกระทู้ ก่อน ๆ ของท่านมังกร
    เกี่ยวกับจักระ ที่ 1 แบบว่า ของผมมีอาการ หน่วง ๆ หนัก เสียงแป๊ป เหมือนเข็มแทงขึ้นมา มีอะไรมาดัน ตรงจักระที่ 1 ตอนนอน จนสะดุ้งตื่น หมายถึงอะไรครับ

17. veget_1

ขออนุญาตออกความคิดครับ สงสัยจักระ 1 จะเปิดป่าวครับ จะรู้สึกอุ่น และร้อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2010
  18. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมแสดงความยินดีกับคุณ Veget_1ด้วยคนค่ะ

เห็นใ้ช้ชื่อนี้ ก็เลยนึกสงสัยว่าคุณคงจะทานมังสวิรัติด้วยเหรอคะ

19. veget_1

ทานได้แต่ไข่ไก่ครับเบียดเบียนอย่างเดียวพอ เนื้อสัตว์ไม่ได้ทาน 6ปีแล้วครับ

20. veget_1

เรียนอาจารย์ครับ เวลาตาที่สามไช..หมุน บางครั้งเหมือนหน้าจะเบี้ยวตาม อาการแบบนี้อีกนานไหมครับ รบกวนถามขอบคุณครับ