การสวดคาถาเงินล้าน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย GoonS, 24 กรกฎาคม 2014.

1. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

คือตอนนี้ผมเเบบ ทนไม่ไหว ทั้งลิ้งที่เอามาเเปะถาม เเละก็เเบบ คุณนพบอกว่าทำเเบบ
    หลวงพี่ท่านว่ามันดีกว่า จนผมต้องทำตาม(ทำเเบบเก่าไม่สงบเลยพอรู้ว่าเเบบใหม่จะดีกว่า)

พอลองทำเเบบหลวงพี่เล็กว่าเห็นจุดๆสีน้ำเงินขึ้นมา เเต่ก่อนจะเห็นเเต่สีขาวสว่างสีเดียว เเต่พอทำเเบบใหม่นี้มักจะเห็นเเต่สีน้ำเงินเเทบทั้งหมดเเทนสีขาว อันนี้มันสื่ออะไรรึเปล่าครับสีเเต่ละอย่าง...
    ถามเฉยๆอยากรู้ถึงดูไม่ค่อยมีประโยชน์

อีกคำถามล่ะไหนๆก็จำเป็นต้องเปลี่ยนวิธี ทำเเบบเก่าไม่สงบล่ะ เพราะโดนกล่อมโดยข้อความ
    ^_^ คือถ้าผมทำเเบบที่ลพ.เล็กท่านว่า
    1.ผมต้องกำหนดรู้เฉพาะจุดกลางกายที่เดียวใช่เปล่าครับ
    2.หรือว่าต้องกำหนดสามฐานโดยเน้นที่จุดกลางกาย
    รบกวนอีกทีครับ รบกวนเยอะเหมือนกัน^_^ ใกล้ละๆ

ปล.ลูกศิษย์ลป.ดู่เยอะเหมือนกันนะครับ ผมก็ใช้มหาจักรพรรดิ+สัพเพเหมือนกันเวลาจะเเผ่
    เมตตาเเบบค่อนข้างมั่นใจว่าช่วงนั้นไม่ได้ทำบูญหรือบูญน้อย หรือรวมกำลังใจไม่ได้
    เเบบอายคนรับเค้าเหมือนกนัจะเเผ่เมตตาให้ เเต่ให้อะไรไปไม่รู้บางทีบุญก็ไม่ค่อยมีเลยต้องใช้สัพเพ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแผ่เมตตาถ้าจะให้ดีกว่านี้ต้องตั้งต้นบารมีของพระท่านไว้ก่อนครับ
    ให้เกิดเป็นอุคคนิมิตรขึ้นที่เหนือหน้าฝากเราให้ได้ก่อนครับ.
    แล้วรวมบารมีเราตั้งแต่ชาติต้นยันชาติปัจจุบันมารวมกับของท่านครับ.
    ส่วนจะเห็นได้หรือไม่เห็นได้ยังไม่ใช่ประเด็นหลัก...
    ถึงจะเกิดเป็นกำลังบุญได้ โดยไม่ต้องไปกังวลว่าตอนนี้เราเคย
    ทำบุญอะไรมา ช่วงนั้นช่วงนี้เคยทำช่วงไหน
    หรือต้องเอาบุญอะไรที่จะส่งไปให้เค้าครับ..
    ส่วนตัวคิดว่าไม่มีใครจำได้หรอกครับว่าเราเคยทำบุญอะไรมาบ้าง
    เอารวมแบบที่บอกข้างต้นดีกว่าครับ ได้ผลดีกว่าด้วย..

ถ้าคุณสัมผัสพลังงานของ ลป.ที่คุณกล่าวถึงได้ ให้คุณนั่งยานอวกาศ
    ออกไประบบกาแลคซี่กระแสพลังงานท่านก็ถึงคุณครับ..เอาไว้พิสูจน์
    เองในอนาคตดูก็แล้วกันครับเรื่องนี้...
    สรุป ประมาณนี้ลองจับใจความดูอีกรอบ สรุปแนวทางใหม่อีกครั้ง
    คิดว่าพอจะเข้าใจแนวทางและหลักการได้แล้วนะครับ..
    ตอนนี้หาวิธีการวางเรื่องในอดีตที่มันผุดขึ้นมาช่วงฌาน๑ ให้ได้ก่อน
    ที่เหลือก็วัดกันที่อิทธิบาท ๔ ครับ.

ปล.ถามเหมือนนิดเดียวแต่หลายประเด็นนะครับ ๕๕๕๕

3. ตุ้มโฮม

ตุ้มโฮม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนานาสาธุ กับคุณปุณฑ์ด้วยครับ

..ผมสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ มาตั้งแต่ต้นปี 2555(แต่ไม่ค่อยต่อเนื่อง ขี้เกียจซะเยอะ) ทำมาเรื่อยๆ แผ่ให้ภพภมิในสถานที่เราไป ทำมาเรื่อยๆ ในช่วงหลังมานี้ ไม่ต้องสวดก็ได้ เพียงระลึกถึงหลวงปู่ จะปรากฏอาการให้รับทราบได้ทันที(อาการของการเชื่อมพลังมาที่ตัวเรา มีอาการดันบริเวณศรีษะด้านบน หน้าผาก) ค่อยๆน้อมพลังแผ่ให้ภพภูมิโดยรอบ แต่ก็ไม่ทราบว่าเขาจะรับได้แค่ใหน เพราะยังไม่มีญาณเห็นในส่วนนี้ แต่ก็เชื่อว่าเขาได้รับ (บางครั้ง ขับรถเจอสัตว์ หรือคนตายระหว่างทาง สวดไม่ทัน ก็ระลึกถึงหลวงปู่ และแผ่ไปทันที)

สายหลวงปู่ท่านให้ถือศีลห้า โดยศีลในข้อสาม จาก กาเมฯ ท่านให้เปลี่ยนเป็นอพรัหมะฯ..และจะค่อยๆ เป็นไปตามที่สมาทานศีลไว้ทุกประการ มันจะค่อยปล่อยค่อยวางไปเอง อาจจะด้วยบารมีของท่านที่คอยดูคอยกำกับอยู่ก็เป็นได้ (หรือส่วนหนึ่ง อาจจะด้วยอายุที่เลยหลักสี่ มาหลายปีแล้วก็ได้ 555)

..ไปใหนมาใหน สัญญาณเสียงจิ้งจกจะติดตัวตลอดเวลา แม้แต่เข้าป่าซึ่งไม่น่าจะมีจิ้งจกในป่า ก็ยังได้ยินเสียง ท่วงทำนองสัญญาณของเสียง ไม่เหมือนกัน สายหลวงปู่จะพอจับสัญญาณได้จากเสียงนั้น

อ่านที่คุณนพเขียนเมื่อวานนี้ แล้วเก็ทเลย เพราะสวดจักรพรรดิมานานพอสมควร แต่สวดออกมาจากสมองส่วนหน้า ตัวเราก็ไปพะวงว่าจะผิดจะถูก เลยใช้สมองส่วนหน้ากำกับในทุกครั้ง ..ตอนนี้ให้รู้สึกว่าออกมาจากสมองส่วนกลาง(ไม่ต้องคิด) ผิดบ้าง ถูกบ้างไม่เป็นไร เลยบริกรรมแบบสบายๆ

เมื่อวานวันศุกร์ขับรถกลับจากต่างจังหวัด ประมาณ 5 ชั่วโมง บริกรรมมาได้เกือบตลอดเวลา ไม่รู้สึกว่าอึดอัด(ไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน) รู้สึกว่าสบายๆ เบาโปร่งโล่งไปหมด ไม่รู้สึกว่าเป็นการปฏิบัติเลย ทำให้กลัวไปว่าหากจิตจะรวมตอนขับรถ และจะเป็นอย่างไรหนอ..การปฏิบัติ ถ้าทำได้ถูกวิธี ถูกจังหวะ มันจะสบายๆ และเร็วกว่าเดิม ..และที่ทำมาทั้งหมด ก็ควบกับการเจริญสติ รู้สึกตัวไปด้วย ทำไปด้วยกันได้

ชีวิตที่เหลืออยู่ นอกจากจะรีบตัดภพตัดชาติให้สั้นที่สุดแล้ว ก็ต้องช่วยภพภูมิต่างๆควบคู่กันไปด้วย ตามกำลังและความสามารถของเรา (ความรู้สึกลึกๆอยากทำด้วย ไม่ได้ฝืนแต่อย่างใด)..

ขอแชร์การปฏิบัติในส่วนของสายหลวงปู่เล็กๆน้อย.. มาเล่าสู่กันฟังครับ

4. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อครับ เข้าใจล่ะ ^_^ ตอนเเรกไม่เข้าใจคำว่าสามฐาน
    คิดว่าจับเป็นจุดๆจริงๆ ถ้าอย่างนั้นก็คงหมดข้อสงสัยล่ะ

คงหมดคำถามจริงๆเเล้วนะครับ ^_^ ขอบคุณมากนะครับ

5. yooyut

yooyut เป็นที่รู้จักกันดี

อู้ย ลุ้นระทึกกันไปเลยนะครับนี่ ผมว่าหากต้องทำกิจกรรมใดที่เกียวข้องกับความปลอดภัยแล้วล่ะก็ ภาวนาเอาแค่พอสบายใจ ให้ชุ่มชื่นหัวอกหัวใจ ก็พอแล้วล่ะมั้งครับ

แต่ถ้าอยู่ในที่รโหฐาน จะยืน เดิน นั่ง นอน ที่ไม่ได้มีกิจกรรมที่เกี่ยวข้องกับสวัสดิภาพ ความปลอดภัยของตัวเองและผู้อื่น นั้น เห็นด้วยที่จะให้จัดหนัก จัดเต็ม ไปเลยครับ

6. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    สาธุๆๆๆนั้นแหล่ะที่สุดแล้ว อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง

7. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    โมทนาค่ะ.(คิดเหมือนอิฉันเปี๊ยบ):cool:

8. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การสวดมนต์ คาถาพระมหาจักรพรรดินั้น
    หลวงปู่ดู่ แต่งไว้เพื่อเป็นการเคารพสักการะพระรัตนตรัย
    ที่มีพระสิวลีด้วย น่าจะเป็นความเมตตาของครูบาอาจารย์ที่แต่งเพิ่มให้ เพื่อให้คนสวดได้รับบารมีของพระอรหันต์เอตทัคคะด้านลาภสักการะท่านด้วย
    ใครสวดแล้ว ถามว่าตั้งจิตอย่างไร ก็ง่ายๆคือรู้คำแปล แล้วก็ทำอารมณ์ไปตามนั้น คล้ายๆ อิติปิโส ในแง่สรรเสริญพระรัตนตรัยนั่นเอง

คาถาเงินล้าน ก็น่าจะเป็นความเมตตา ที่ช่วยให้ผู้สวดได้รับบารมีต่างๆ หากทำดีแล้วความดีก็จะข้ามาเสริมตามคำอธิษฐานของตน (สักแต่ว่าสวดไม่ได้นะ..)

การทำจิตไว้ที่ฐานกลางกาย ไม่ว่าจะสวดบริกรรมก็ดี หรือเพ่งนิมิตก็ดี
    ที่จุดนี้ จะช่วยให้นั่งตัวตรง ดำรงสติมั่นมาก หากสมาธิเดินไปได้เร็วจะยิ่งตั้งมั่นได้มั่นคงดี

9. ตุ้มโฮม

ตุ้มโฮม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็รู้สึกอย่างนั้น..สาธุ ครับ

10. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรวยคับ สวดแล้วจะรวยมั้ยคับ

11. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    สวดด้วยหัวใจ จะได้ผลค่ะ:cool: