การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ยินดีในบุญกฐิน บุญถวายเสา วันอาิทิตย์ทำบุญหอพักต่างจังหวัด
    ช่วงนั้นได้รับกระแสบุญจากทางคณะด้วย

ดีเลย กำลังเดี้ยงหลายทางอยู่
    ขอร่วมงานเทวตาพลี 2คนค่ะอาจารย์ จะให้จัดส่วนไหนบอกค่ะ
    ดอกไม้ +ฝรั่ง หาได้แถวตลาดหน้าบ้าน
    คงต้องแจ้งจำนวนก่อนจะได้เตรียมจำนวนถูกนะคะ

2. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ขอร่วมงานเทวตาพลี ด้วยคนนะค่ะ ว่าแต่ต้องเตรียมอาไรบ้างหรือป่าวค่ะ

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เครื่องกระยาบวชมี
    1.ข้าวตอก
    2.ดอกไม้สีขาว
    3.ขนมไทยไม่หวาน
    4.นม
    5.เนย
    6.น้ำผึ้ง
    7.ข้าว
    8.แกง
    9.น้ำ
    ตามนี้ครับ

4. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    สนใจไปทำเทวตาพลีด้วยครับ
    อันนี้เครื่องเทวตาพลี เหรอครับ
    ต้องเตรียมไปเองคนละชุดหรือเปล่าครับ อาจารย์

เมื่อวานนี้ไปทำบุญมาครับ

1. ซื้อปลาที่ตลาด ปลาดุก ปลาช่อน ปลาไหล ไปปล่อยที่แม่น้ำครับ
    2. ร่วมบุญกฐิน พระราชทาน ที่วัดพิชัยญาติ ครับ
    3. ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายน้ำดื่ม ที่วัดพิชัญญาติ
    4. ร่วมซื้อที่ดินถวายวัด ที่วัดพิชัยญาติ
    5. บริจากค่าน้ำ ค่าไฟ ที่วัดพิชัยญาติ
    6. ร่วมบริจาคเงิน ช่วยงานอุปสมบท วัดพิชัยญาติ
    7. ร่วมบริจาคเงิน ไถ่ชีวิตโค กระบือ วัดพิชัยญาติ

ขอเชิญทุกท่านร่วมยินดีในบุญด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2010
  5. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    สนใจ แต่... หมดโอกาสแล้วจารย์ กว่าจะได้ไปบูธอีก
    คง... เมื่อชาติต้องการ 555

กลับมาถึงบ้านตั้งแต่เที่ยงคืนเมื่อวานแล้วค่า
    ขอเล่าแบบยาวๆหน่อยนะคะ ...เก็บกด
    เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ตั้งใจไปบูธเลยอะเนี่ย
    แบบว่าโดดงานไป ... แอบพ่อแอบแม่ไป555
    แม่บอก เดี๋ยวนี้ลูกเรา ความลับแยะจริง ...
    ได้แต่ แหะๆอย่างเดียว

เห็นอาสุวิ อธิบายเส้นทางไว้ ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว แล้วล่ะค่ะ
    แต่ก็กลัวหลงเมืองกรุง เลยแแอบขอเบอร์พี่หนึ่งหลังไมค์
    แต่ไป กทม.ตั้งแต่วันพุธ แล้ว ว่างจัด เลยแวะไปดูที่ดูทางก่อน
    คุณ รปภ. คนนั้น(ละไว้ในฐานที่เข้าใจ) เค้าทำหน้าที่ดีนะคะ
    เพราะวันนั้นมันเงียบ เห็นเราไปด้อมๆมองๆ เค้าก็ถามใหญ่เลย
    มาทำอะไร เลยบอกว่า มาส่องไว้ก่อน เดี๋ยววันเสาร์มาใหม่
    ว่าแล้วก็เผ่นเลย 555

เห็นเกทับกันจัง หมูปิ้ง กะหมูสะเต๊ะ 555 หมูสะเต๊ะเราก็ได้กินนะ
    อร่อยจริงๆ คอนเฟิร์ม!! no msg ไม่มีอูมามิด้วย 555
    อันนั้นน่ะ มื้อบ่าย แต่มื้อกลางวัน อาสุวิเลี้ยง ขนมจีบ ซาลาเปา อตก.ด้วย
    นั่งทานกันสี่คน กะอ.อัครวัฒน์ กับน้อง pawinee65 ใช่มั้ยเอ่ย
    ที่ชื่อเก่าเป็น paulz ... นานๆจะได้เกทับกะเค้าที

ได้เจออีกหลายท่านเลยนะคะ ... ขอประมวลความจำอันสั้นๆก่อน
    อาเห็ดหอม มาเปิดบูธแต่เช้าเลย มี พี่alline(ใช่มั้ยคะ) พี่ตัวกลม
    กะน้องตัวเล็ก เพื่อนพี่ตัวกลมกะน้องตัวเล็กอีกคน คุณณรงค์ฤทธิ์1976
    น้องผู้ชายอีกคน ใครน้อ.. น้องบอกไม่ค่อยเข้าเว็ป แล้วก็คุณจุยเจียขาว
    ใช่ปะคะ ไม่ได้ถามชื่อหรอกเหมือนได้ยินแว้ปๆ พี่เต่าโบราณ สู้ๆนะพี่
    เห็นเรื่องยาว555 คุณเป้ yuuiใช่ปะคะ น้องdaGaz ที่อ.บาสมาตบไหล่
    แล้วบอกขยันหน่อยนะน้อง555 แล้วอีกหลายคนอะค่ะ ที่มาวันเสาร์
    ได้แต่มองไกลๆ ไม่รู้จักชื่อ

วันอาทิตย์ ช่วงเช้าเงี้ยบเงียบ เจอน้อง pawinee บ่ายๆก็ เจอน้อง noom
    น้องkikky01 พี่java108 พี่หนึ่งพาแม่ไปด้วย หิ้วของกินมาเพียบเหมือนเคย
    แม่พี่หนึ่งน่ารักนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านค่าา ตกหล่นใครขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย

พี่java108 เป็นมะนาวต่างดุ๊ด (555 มนุษย์ต่างดาว) ขอบคุณ
    ที่ไปส่งที่ท่ารถนะคะ ขำ... คนไปส่งก็ไม่แม่นทาง คนให้เค้าไปส่งยิ่ง
    ไม่รู้ทาง เห็นสถานีอยู่ไหวๆ แต่ไหงกลับรถไม่ถูกซักที วนอยู่นานเลย
    สุดท้ายเลยต้องลงฝั่งตรงข้าม ข้ามถนนเอา

ชักยาวแล้วอะค่ะ ขอต่อภาคสองได้ปะคะ

6. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ต่อ...

วันเสาร์ ได้ถือโอกาส เอาพวงมาลัยไปไหว้อ.วิษณุ ต่อไปนี้เราเป็นศิษย์มีครูแล้ว555
    อ.บอกให้ขึ้นบท3ได้แล้ว แล้วก็บอกว่าเราติดสงสัย ... มันก็เลยสงสัย
    ว่าความสงสัยมันเป็นยังงัย??? ก็สงสัยมาทั้งชีวิต จนไม่รู้ตัวว่าสงสัย
    ตอนนี้ก็เลย สงสัยจนมึน แต่..คิดว่าพอจะเห็นลางๆแล้วอะค่ะ ไอ้ความสงสัยเนี่ย
    จะพยามวางนะคะ นึกแล้วมึนจริงๆ ตอนนี้ก็มึนอยู่เลย

อ.อัครวัฒน์ใจดี๊ดี เล่าไรให้ฟังเยอะเลย ให้ของดีมาด้วย ขอบคุณมากๆค่า

เอาพวงมาลัยไปกราบอาสุวิด้วย เพราะรบกวนคุณอามานานแล้ว
    ไม่รบกวนแต่ตัวเองด้วยสิ เอาญาติพี่น้องไปรบกวนเต็มเลย
    ไปกราบขอบคุณอาจารย์ไม่พอ ฝากตัวเป็นลูกเป็นหลานอีกด้วยแน่ะ
    กะจะรบกวนอีกนานเลยอะค่ะ แฮ่..

อาสุวิบอก เราบุญท่วมหัว เอาตัวไม่รอด ... จริงด้วยอะค่ะ
    อธิฐานบุญไม่เป็น อย่างอาบอก เหมือนมีเงินเยอะๆ กองไว้เฉยๆ
    แล้วเคยมีคนว่า ว่าเราไม่รู้จักขอ อ้าว... ขอไม่เป็นจริงๆนะ
    สงสัยต้องไปฝึกปรือ หัดลงทุนต่อยอดบ้าง จะได้ไม่เสียของ

เหมือนเสาร์-อาทิตย์ ที่ผ่านมา เราไปหลงอยู่โลกอื่นเลยนะคะ
    ขอบคุณสำหรับความเป็นมิตรของทุกท่าน ไว้ธรรมมะจัดสรรค์
    ให้เมื่อไหร่ คงมีโอกาสได้ไปอีกซักวัน หรือเมื่อชาติต้องการ555
    แล้วจะแวะมาส่งการบ้านนะคะอาจารย์

วันนี้แปลกอะค่ะ นั่งหน้าคอมนานๆแล้วมึน สงสัยต้องไปแระ

7. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    มีเกทับด้วยอ่ะ อยากไป ๆ pig_cryy

*รู้สึกได้ตอนพี่บาสนำเงินไปถวายที่วัด เพราะเกาะแขนพี่บาสไป :cool: (คิดไปเองป่าวเนี้ย สงสัยพี่บาสคงจะหนักน่าดู)*

สนใจจ้า วันเสาร์อยู่ครึ่งวันหรือทั้งวันอ่ะจ๊ะ (จะเอาชุดไปถ่ายรูปด้วย :d)

-------------------------------------------------------------------

นั่งรอซ้อม ตั้งแต่ 6 โมงเช้า กว่าจะรอแถว ก็นั่งหลับบ้างไรบ้าง
    เราก็นั่งภาวนาไปบท 3 บ้าง 2 บ้าง ดีกว่านั่งเฉยๆ
    สงสัยจะดิ่งจัด พอจะดิ่งๆ มีสะดุ้ง กลัวถึงแถว สับสนบ้าง อะไรบ้าง แต่ก็นั่งภาวนาไป

ผลสุดท้าย ออกจากห้องประชุม โห มึนๆ
    พี่หนุ่มบอกว่าสงสัยจะออกจากสมาธิเร็วไป เลยมึน แฮะๆ

*ยินดีในบุญทุกคนจ้า*
    *พี่ Lazaza สนใจศาสตร์ มะนาวต่างดุ๊ด??(deejai) (แซวเล่นจ้า)*

8. ตัวกลมๆ

เครื่องกระยาบวชมี

1.ข้าวตอก ---ยังไม่เคยซื้อ เอากระยาสารทได้หรือไม่เจ้าคะ
    2.ดอกไม้สีขาว ****จัดให้ แบบเป็นดอกๆ หรือพวงมาลัยคะ
    3.ขนมไทยไม่หวาน---คิดอะไรก็หวานไปหมด
    4.นม******จัดนมไวตามิลค์ 3 กล่องใหญ่
    5.เนย---->เนยหวาน หรือเค็มดี
    6.น้ำผึ้ง******จัดให้ 1 ขวดใหญ่
    7.ข้าว*******จัดข้าวสวยให้ 1-2 หม้อ
    8.แกง ---->ไม่เอาเนื้อสัตว์ใช่ไหมคะ
    9.น้ำ *******จัดใ่ส่ถัง 20ลิตร 1ถัง

ถ้าจำนวนเยอะจะได้เพิ่มจำนวน ช่วยๆกันลงชื่อนะคะ
    อ้อ ยังมีจานสำหรับใส่เครื่องพลี ผ้าข้าว ดอกไม้ ธูป เทียน กระถางธูป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2010
  9. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจคร้าบ ขึ้่นไปสอบวันอาทิตย์ แต่ขึ้นไปตั้งแต่วันที่ 10
    พอมีเวลาหาเครื่องกระยาบวช 4.นม 5.เนย 6.น้ำผึ้ง 9.น้ำ คงซื้อเซเว่นได้
    1.ข้าวตอก 2.ดอกไม้สีขาว 3.ขนมไทยไม่หวาน 7.ข้าว 8.แกง
    จากที่หาในกูเกิลดูน่าจะหาซื้อที่ตลาดอ.ต.ก.ได้ แต่ขนมไม่แน่ใจว่าจะหาแบบไม่หวานได้
    ขอเป็นหวานน้อยหน่อยได้ไหมครับ ถ้าเอาไม่หวานเลยที่ผมคิดไำว้คือทำบัวลอยเอา
    ก็ซื้อแป้งแบบสำเร็จมาต้ม .. เสร็จ จืดสนิทแน่นอน

10. ตัวกลมๆ

ยินดีในบุญค่ะ คุณprapannpong ทำ่บุญเยอะแยะเลย

น้องlazaza ชีวิตราบรื่นแบบว่าไม่มีอุปสรรค จนอาจารย์บาสแซวว่า
    จะเอาจากเพื่อนพี่ไปเพิ่มสีสรรค์บ้างป่าว ดีใจที่ได้เจอจ้ะ
    เห็นแล้ว คิดเหมือนพี่เห็ดหอมเลยว่า เหมือนเคยเห็นกันมาก่อน

วันอาทิตย์ไม่ได้ไป ยินดีกับนู๋kikky01ล่วงหน้าในพิธีรับปริญญานะจ๊ะ

ตอนนี้พยายามฝึกฝนอยู่ค่ะ อย่างน้อยก็ดีกว่าอาทิตย์ที่ผ่านมา ที่เอาแต่หลับๆๆๆๆ
    คอมพ์ก็ฟอร์แมท ลงใหม่แล้ว ย้ายทีน้อยใจ ทำเป็นเปิดไม่ได้ ต่อไปคงได้มาอัพข้อมูลเรื่อยๆ

11. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    เดี๋ยวพรุ่งนี้แว้ปมาดูรายละเอียดเครื่องกระยาบวชต่อนะค้า

มีข้อสงสัยเหมือน พี่ ตัวกลมๆ เลยค่า..

12. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สนใจมานานแล้วจ๊ะ รออยู่น่า ...กำลังหาแหล่งซื้อข้าวตอกอยู่ ยังไงถ้าได้แล้วจะเอาไปเผื่อทุกคนจ้า

13. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    วันนี้ได้โอนเงิน ช่วยผู้ประสบภัยฟื้นฟูหลังน้ำท่วม ด้วยครับ
    เพื่อนๆร่วมยินดีในบุญด้วยนะครับ

14. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    น่าจะมีกระทงเล็กๆ ไม่รู้ซื้อที่ไหนนะครับ

15. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    ขนมไทยไม่หวาน ถ้าไปฝั่งอตก แล้วบอกเจ้าขนมครกให้เค้าทำแบบพิเศษคือเอาแต่แป้งเค็มใส่จะได้ไหม

กระทงใบตองสดละเปล่า ต้องไปถามดูก่อนนะ

กระทงเล็กๆก็ต้องมีจานให้จัดเป็นชุดด้วยใช่ไหม

น้ำเอาที่เป็นแก้วซีลที่ขายเป็นแพคจะดีไหม จะได้ไปซื้อตุนไว้

นมถ้าใช้แบบกล่องได้อาจหาซื้อกล่องเล็กไว้ หรือเอาเป็นแกลลอนแล้วเทใส่ถ้วยแก้วพลาสติกดี

ทำพิธีกี่โมงคะ

16. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    หวา ไม่ได้ไป เสียดายจัง ไปกฐิน=o=

17. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

ร่วมอีก 1 เสียง....สนใจค่ะ

18. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากไปด้วยจัง
    (ขอดูงานอีกทีค่ะ)

19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับอาจารย์ บาส และทุกๆท่านทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ
    อยากไปร่วมกับอาจารย์ บาสด้วยครับ ได้แต่หวังจากทางไกล อิอิ ขอรบกวนพอมีท่านใดกรุณาช่วยจัดเพิ่มให้ผมด้วยหนึ่งกองได้ไหมครับ อยู่ข้ามโลกก็ต้องพลาดงานดีๆตลอด ฮีฮี(ร้องไห้ครับ)
    เช้านี้เพิ่งจะออกจากปฏิบัติครับ
    ไม่ได้สวดมนฆ์ครับ บท๒ ไปได้ดีครับ แทบจะไม่หลุดเลยครับ
    บท๓ ก็ไปได้ดี มีคิดออกนอกบ้างแต่ก็สงบดีครับ ไม่เหมือนหลายวันที่แล้วหลุดตลอดแถมมีหลับแบบไม่ทันได้เริ่มด้วย ไม่มีอาการเจ็บปวดเลยครับ มีแค่ขาชาๆเท่านั้นครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

20. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ดีใจกับทุกคนที่มีโอกาสร่วมทำบุญกับอาจารย์บาสนะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ ไม่ได้ส่งการบ้านมา หลายวันแล้ว ขอส่งรวบยอดเลยนะคะ ของ การบ้านคืนที่ 11-13 ปฎิบัติบทที่หนึ่ง เช่นเดิม ตามปรกติ ภาวนา ตั้งแต่เริ่มต้น จนจบ ครบ ไม่หลุดการนับและหลงภาวนา ส่วนการบ้านคืนที่ 14(7/11/53) ปฎิบัติตามปรกติ มาช่วงเข้าเกศา เร่ิมมีอาการปวดเมื่อยมากขึ้น บวกกับยังเหนื่อยกับการเดินทางกลับมาจากต่างจังหวัด ผสมผเสกับความง่วงนอน(ข้ออ้างเยอะไปหน่อย ขอโทษค่า) ก็เลยออกจากสมาธิ แต่ไหงมาดูเวลา นั่งมาชั่วโมงกว่าแล้ว แต่ทำไมทำได้ถึงได้แค่เร่ิมต้นภาวนาเกศา โลมาเท่านั้น ยังงงค่ะ

ขอบคุณค่ะ