การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทำบุญ... สวดมนต์ ถือศีล ฟังเทศน์ หยอดตู้ อยู่วัดมา 3 วันค่ะ
    บุญใดที่มี ที่เกิดขึ้น ขอทุกท่านที่เกี่ยวข้อง ทั้งทางดี (ผู้มีพระคุณ) และทางร้าย (เจ้ากรรมนายเวร) ได้มีส่วนในบุญนั้น ทุกท่านทุกคนเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

2. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านครับอาจารย์

3. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับ วันนี้ครบรอบวันเกิด ไม่ได้ไปวัดเลย แต่ไปบริจาคเลือดที่โรงพยาบาลแทน ร้อนๆแบบนี้ระวังไม่สบายกันนะครับผม . . ผมนี่ประจำเลย โรคปวดหัว

4. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มารายงานตัวนิดหน่อยค่ะ. ไม่ได้ทิ้งห่างไปไหน. กำลังพยายามปรับตัวให้เข้าที่เข้าทางหลังจากอ่อนแอทางกายและทางปฏิบัติก็อ่อนลงตามไปด้วย. ช่วงนี้กำลังต่อสู้กับการการสัปหงกอย่างหนักค่ะ. บางวันก็ดึงได้บางวันก็วูบไปเลยค่ะ. รายงานแค่นี้ค่ะ. ขอบคุณค่ะ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

เมื่อวานไปซื้อจีวรชุดใหญ่มา 2 ชุด กับ บาตร อย่างดี จีวรชุดนึงให้พระรูปนึง อีกชุดพร้อมบาตรให้พระที่บวชใหม่แต่ท่าน

ปาวรณาว่าจะไมสึกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    ยินดีในบุญครับ

7. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ยินดีในบุญคะ

8. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญครับผม

9. visnu

วันนี้มีเรื่องมาเล่านิดนึงครับ พอดีผู้ใหญ่ที่รู้จักคนนึงไปได้พระมาบอกว่าเป็นพระกรุพึ่งได้มา ผมเห็นแวบแรกคือยังไม่ได้แกะจากทิชชู่

ผมเห็นถึงเรื่องราว ผมก็เอามือทาบลงที่ตัวพระดูโดยพระยังอยู่ในสภาพห่ออยู่ผมบอกว่าผมเห็นคนนำพระมาคนแรก

นำพระไปเก็บในไหเพื่ออะไรก็ไม่รู้แต่สภาพเหมือนขโมยมาแล้วเก็บไว้กะตัวเองไม่ได้สภาพมอมแมมและเหมือนเค้าสติไม่ดี

คือผมเห็นพระถูกนำมาจากอีกที่นึง ก่อนที่ผู้ใหญ่ท่านนี้จะเอามาในที่ปัจจุบัน ผมก็บอกไปว่าพระนี้ที่มาไม่ดี

เหมือนต้องคำสาปคือ แม้แต่ในที่อยู่ปัจจุบัญวัดที่ผู้ใหญ่ท่านนี้ไปเอาพระมาถึงแม้จะเปิดให้เช่าอย่างถูกต้องก็จะมีเรื่องราว

ภายในวัดเกิดขึ้นมากมาย คือพูดง่ายๆว่าวัดจะต้องร้อนเป็นไฟด้วยเรื่องพระเหล่านี้ ผมพูดจบผู้ใหญ่ท่านนั้นหน้าถอดสีอย่างเห็นได้ชัด

พร้อมกับบอกผมว่า เรื่องที่ผมเล่ามามีสวนถูกอยู่คือวัดที่ปล่อยเช่านั้นมีข้อพิพาทอยู่จริง พระสึกไปเพราะเรื่องนี้หลายรูป

ส่วนเรื่องก่อนหน้านั้นไม่ทราบ และเค้าเช่ามาในราคาหลายแสนบาท พูดจบเค้าจะแกะผ้าออกให้

ผมบอกห้ามทันที่ว่าอย่าแกะออกเลยเนื่องจากไม่อยากดู ของใดที่มีสภาพอย่างนี้ไม่อยากยุ่ง แต่ผมก็บอกเค้าไปว่า

อันนี้คือเรื่องที่ผมเห็นไม่เชื่อก็ได้นะ เพราะเค้าเช่ามาแพงและสายตาของผู้ใหญ่ท่านนี้ มีแววตาเสียดาย

เสียใจความภาคภูมิที่อุตสาได้มา ผมก็บอกท่านไปว่ามีเยอะแล้วถ้าไม่คิดอะไรเบื่อก็เอาไปให้เค้าเช่าต่อเถอะ

ของที่มีคำสาปอย่างนี้อย่าเอามาติดตัวเลย ท่านก็ว่ามิน่าผมขับรถมาเกิบชนทั้งที่สิบกว่าปีนี้ไม่เคย

ขับรถชนหรือเฉียวกับใครเลยทั้งที่ตัวเองไม่ได้ประมาทแท้ๆเลย

10. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้บางองค์ที่เราไปเช่ามาเค้าขุดกรุมาขาย อย่างพวกบางขุนพรหม หรือกรุอื่นๆ ก็เป็นแบบเดียวกันหรือไม่ครับ บางทีผมก็หลงดีใจเวลาได้พระกรุ หรือวัตถุมงคลต่างๆมา นึกว่าท่านอยากมาอยู่กะเราเลยได้มาถูกๆ บ้านผมน่าจะมีแนวนี้อยู่บ้างแน่เลย

11. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ เจ้าค่ะ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นค่ะ

12. visnu

นั่งกันบ้างหรือเปล่าครับ

13. visnu

ต่างกันครับต่างที่มา และวัตถุประสงค์ครับ

14. ~มัชฌิมา~

~มัชฌิมา~ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    นั่งแล้วจ้า..เมื่อคืนสวดมนต์เสร็จและก็นั่งต่อไปเลย ..นั่งๆๆไปสักพัก เกิดแสงวาบขึ้นมาในจิต เกิดอาการตกใจเฉยเลย หลุดไปเลย ด้วยความที่หายไปนานไม่ได้นั่งเลย สงสัยต้องกลับมานั่งบ่อยๆๆแล้ว อารมณ์จะได้ต่อเนื่อง ไม่ตื่นตกใจง่าย

ช่วงนี้ชอบสวดพาหุง-มหากา มาก จากที่ไม่เคยท่องมาก่อน พอท่องแล้วรู้สึกชอบ
    อยากจะท่องบ่อยๆๆ พอจิตว่างเมื่อไหร่ ก็จะท่องบทพาหุงโดยอัตโนมัติเลย

15. visnu

ใครที่เป็นลูกสศิษท์ที่ฝึกกันมานะครับคืนนี้ นำดอกบัวสีแดง 7 ดอก จุดเทียงหนึ่งคู่ ธูป 16 ดอกไหว้กลางแจ้ง

โดยสวด โสฬะสะมังคะลัญเจวะ นะวะโลกุตตะระธัมมะตา
    จัตตาโรจะมหาทีปา ปัญจะพุทธามหามุนี
    ตรีปิฏะกะธัมมักขันธา ฉะกามาวะจะราตะถา
    ปัญจะทัสสะกะเวสัจจัง ทะสะมังสีละเมวะจะ
    เตรัสสะธุตังคาจะ ปาฎิหารัญจะทะวาทัสสะ
    เอกะเมรุจะ สุราอัฎฐะ ทะเวจันทังสุริยังสัคคา
    สัตตะโพชฌังคาเจวะ จุททัสสะจักกะวัตติจะ
    เอกาทะสะวิสะณุราชา สัพเพเทวามัง ปะลายังตุ
    สัพพะทาเอเตนะ มังคะละเตเชนะ สัพพะโสตถี ภะวันตะ เม
    โดยขอนำบัวมาเป็นเครื่องสักการะครูบาอาจารย์ ในโลกนี้และโลกหน้า ครูบาอาจารย์ทุกพระองค์

ธูปเทียนหมด นำดอกบัวมาทำน้ำมนต์ โดยสวดมงคลจักวาลน้อย แล้วสวด

สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิการิยะ ตถาคโต สิทธิเตโช ชโยนิจจัง สิทธิลาโภ นิรันตะรัง สัพพะสิทธิ ภะวันตุเต

ขอน้านี้จงเป็นน้ำทิพย์เพื่อปัดเป่าสิ่งไม่ได้พร้อมเปิดญานปารมี เปิดบุญบารมีมาเป็นปัจจัยในภพภูมิปัจจุปัญด้วยครับ

ขอให้โชคดีทุกคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2013
  16. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2013
  17. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ บาสผมไม่มีดอกไม้ธูปเทียน แต่ก็ใช้แบบนิมิตเอาครับ
    ผมสวดมงคลจักรวาฬทั้งแปดทิศแทนครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

18. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อาจารย์ค่ะ ดอกบัวไม่มี ดอกกุหลาบได้ไหมคะ เพราะต่างประเทศหาไม่ได้ค่ะ. ยังปฏิบัติอยู่ค่ะ แต่ช่วงนี้ฝันดีผิดปรกติค่ะ

19. edzilla

edzilla Active Member

ยังปฏิบัติอยู่ครับอ. แต่ได้ประมาณอาทิตย์ละ 1-2 ครั้งครับ

ผมก็หาดอกบัวไม่ทันครับ เมื่อคืนเห็นที่อ.บาสโพสไว้ก็เลยขอสักการะครูบาอาจารย์ทั้งที่ไม่มีดอกไม้นะครับ ขอสักการะด้วยใจครับ

20. visnu

การที่ผมบอกวันนั้นและให้ทำดังนั้นมันไม่ใช่ผมบอกเอง และการบอกให้ทำอะไรตามนั้นและวันนั้นมันไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ

ก็คิดเอาเองแล้วกันครับ ว่าผลมันจะเป็นยังไง ในการที่ให้ทำคือการไหว้ครูอาจารย์มันก็ขึ้นกับว่าเรามีความนอบน้อม

กตัญญูเพียงใด ก็ดูผลที่ตามมาแล้วกันครั ปลูกมะม่วงไม่ได้กินแอ๊บเปิ้ลหลอกครับ ทำอย่างไรได้ตามททีำครับ