การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ moondance2 ด้วยนะคะ
    ที่แวะเอาบุญมาฝากทุกๆคนในนี้

ยินดีในบุญด้วยนะคะ

ส่งการบ้านวันนี้ค่ะอาจารย์

เริ่มนั่งตอน 2ทุ่มครึ่ง จนถึง 5ทุ่มครึ่ง พอดีเลยค่ะ

ช่วงเริ่มต้น จับลมหายใจ.. ก็ค่อนข้างฉลุยนะคะ
    เพราะวันนี้ความตั้งใจเกินร้อย
    พอมีอาการเวทนามาก็พิจารณาตามที่อาจารย์บอก
    แล้วก็พิจารณาไปทีละอาการ
    ตามลำดับก่อนหลังที่เกิด ก็เลยสงบง่ายขึ้น
    อาการคันหรือปวดเมื่อยต่างๆก็หายเร็วขึ้น

ช่วงพุทโธ ก็ไปได้เรื่อยๆช้าๆ บางจังหวะ
    ก็รู้สึกเหมือนมีแสงสว่างอยู่ด้านบนหัว
    ความสูงน่าจะประมาณเพดาน
    แต่ก็ไม่ได้สว่างมากค่ะ แล้ววันนี้ก็ไม่ได้จุดเทียนด้วย

พอถึงเกศา โลมาฯลฯ ช่วงแรกก็เรื่อยๆ
    แต่พอผ่านครึ่งไป เริ่มเวทนาอย่างแรง
    เกือบไม่ไหวอีกแล้ว ขยับตัวหลายครั้ง
    แต่ก็มีจุดสงบหลายครั้ง

และหลายๆครั้ง ก็รู้สึกเหมือนเปลือกตา
    เปิดเองบ่อยมากๆ แต่รู้สึกเบาตัวทุกครั้งที่เป็นแบบนี้

พอถึงพุทโธ ใจก็เริ่มหวั่นไหว
    คิดอยู่ว่าจะไปได้จนจบไหม๊หนอ
    เพราะเริ่มอาการหนักมากขึ้น
    พิจารณาได้ก็ยังมีอาการอยู่

แต่ก็คิดว่า ยังไงวันนี้ก็จะทำให้ครบร้อยให้ได้
    พอถึงประมาณครั้งที่70 ก็เกินทน
    เพราะหนักบริเวณก้นและเข่าซ้ายมากๆ
    ก็เลยขี้โกงด้วยการนอนภาวนาต่อให้ครบร้อยซะเลย

แล้วสุดท้ายก็ลุกขึ้นมา แผ่เมตตา
    พิจารณา แก่เจ็บตาย และถวายบุญ

พอนั่งเสร็จ มาดูนาฬิกา เพิ่งถึงบางอ้อ
    ว่าทำไมมันปวดเช่นนี้ ที่แท้นั่งไปสามชั่วโมงเต็มๆ
    เรียกได้ว่า นานที่สุดในรอบสองปีเลยก็ว่าได้ค่ะ

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ต่อครับเรื่องที่จะเล่าพอดีงานเข้า

คือผมเองได้ร่วมงานกับนักพลังจิต ดูกรรมต่างๆมากมาย ทำงานมา4-5ปี พูดได้เลยว่าเห็นทุกด้านของอาจารย์เหล่านั้น

และก็รู้จักและพบเจอพระชั้นผู้ใหญ่มากมาย พระที่มีชื่อเสียงและที่กำลังดังก็เยอะ ทำงานด้วยกันก็หลายปี

ดังนั้นผมไม่ค่อยมีอคติกับสิ่งพวกนี้คือพวกอาจารย์เหล่านี่ก้ยังเป็นปถุชนเป็นคนอยู่ก็มีด้านเห็นแก่ตัวหรือโลภก็ไม่แปลก

แต่เห็นว่าพระมีด้านนั้นบ้างแลยมีอารมณ์บ้าง ไม่นิดหน่อยก็เคยมาระบายไปแล้ว แหม่เหมือนเวปส่วนตัวมาระบายเลยอิอิ

ขอเข้าเรื่องแล้วกันครับ จากวันที่ผมได้ร่วมงานครังล่าสุดเนื่องจากร่วมงานมานานก็พอจะรู้สไตล์ของแต่ละคนและขอบเขตของการดู

แต่ครั้งนี้เป็นการร่วมงานที่ลำบากใจที่สุดเพราะเป็นงานใหญ่ถ่ายทอดสดและคนเยอะมากคือจะพลาดไม่ได้

ไม่มีเทคใหม่แล้วคนดูจะแสดงสีหน้าและท่าทางออกมาเลย แล้วก็เป็นไปอย่างที่ผมกลัวคืออาจารย์แต่ละคน

ดูพลาดและดูไม่ตรงในคนที่มาชมหลายคน เลยต้องใช้เทคนิคให้พิธีกรเข้าช่วยบอกหรือเปลี่ยนหัวเรื่อง

นี่คือเรื่องของของเหตุการที่ตาและกายเนื่อสัมผัส ในหน้าที่โปรดิ้วที่เราต้องทำให้งานลุล่วงไปโดยไม่มีปันหาก็ต้องใช้วิธีการที่อาจจะไม่ดีบ้างแต่ก็ต้องให้จบไปครับ

มาในเรื่องอันเป็นทิพย์คือสิ่งที่ทุกคนได้มาเป็นโลกียฌาน สามารถเสื่อมได้ ไม่ใช่ของที่ยั่งยีนแล้วยิ่งไม่ตั้งมั่นในศีลก็จึงเกิดความเสื่อม

และนี่ก็เป็นความเสื่อมที่เราเห็นได้ แล้วที่เป็นความรู้ใหม่ที่พบเจอคือเรื่องการที่ผู้นั้นเป็นกระเทย อันนี้ผมเองก็งงว่าทำไมคนที่ได้ฌานและเป็นกระเทยจึงเสื่อมเร็ว

นั่นก็เนื่องจากการที่เป็นในสิ่งเหล่านี้ถือว่าเป็นการไม่เคารพครูบาอาจารย์ถ้าเป็นแล้วไม่ออกอาการมากก็ไม่เท่าไร

แต่ถ้าอาการเยอะผมเห็นไปเร็วมากซึงจะดูได้จากหมอดูรุ่นใหญ่ที่เคยดังมากเดี๋ยวนี้ต้องมานั่งดูจากศาสตร์แล้ว

แล้วเรื่องที่ผมเคนเตื่อนก็ระวังไว้ด้วยนะครับ 17 กรกฎาคมใกล้เข้ามาแล้ว อยู่อย่างมีสติแล้วจะปลอดภัย อย่ามีเรื่องกับใคร

เพราะใจคนทรามลงมีเรื่องนิดเดียวฆ่ากันถึงตายเลยนะครับ สงสัยต้องไปอยู่ป่าแล้ว 555

3. visnu

พยายามอย่าหวังว่าจะเกิดอาการใดๆเพราะอาการที่เจอจะเกิดรูปแบบใหม่ขึ้นเลื่อยๆ

ถ้าเป็นเหมือนๆเดิมก็คือไม่ก้าวหน้าครับ อาการปิติ หรือสุขนั้นมีอาการร่วม หรือมีอาการถึง 200 อาการที่ต่างออกไป

ตามพระไตรปิฎกบอกไว้ ฉะนั้นไม่ต้องสนใจจิยิ่งละเอียดอาการจะทางกายยิ่งน้อยลง

แต่จะรู้ได้ด้วยจิตครับ

4. visnu

จิตกับกายกำลังแบงแยกกันก็จะเป็นอย่างนี้แหละครับ

5. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

................................

ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่มาช่วยตรวจการบ้าน
    แต่เมื่อคืนวันอาทิตย์แป๊กค่ะ ไม่ได้นั่ง

ส่วนคืนนี้ ก็อยู่ในระหว่างตัดสินใจค่ะ ...

แล้วก็ ขอบคุณเรื่องเล่า
    เบื้องหลังการถ่ายทอดสดการดูดวงด้วยนะคะ

ส่วนเรื่อง ความเสื่อม ที่อาจารย์สังเกตได้
    จะเป็นไปได้ไหม๊คะว่า ส่วนหนึ่งคือ
    การเป็นเพศที่สาม
    อาจจะทำให้วิถีชีวิต มีโอกาส
    ที่จะทำผิดศีลได้มากกว่า
    เพราะไม่ซื่อสัตย์กับคู่รัก หรือ คู่ครองของตนนัก
    ความเป็นทิพย์ จึงเสื่อมไป เพราะศีลทะลุ

ส่วนวันที่ 17 ก.ค. นี้ ที่อาจารย์เตือนมา
    อ่านแล้วก็น่ากลัวจัง เพราะสมัยนี้คนส่วนใหญ่
    ก็คิดฆ่ากันได้ด้วยเรื่องเล็ก เรื่องน้อยกันอยู่บ้างแล้ว

แต่ต่อไป...จะแย่ยิ่งกว่านี้อีกเหรอคะเนี่ย....
    เฮ้อ...ชีวิต

6. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ช่วงนี้นั่งทุกคืน แต่บางครั้งนั่งแล้ว ตอนเช้าตื่นมารู้สึกว่ามันเพลียๆๆ
    เหมือนพลังมันหายไป แก้ยังไงอะ อ.บาส บอกหน่อย

7. visnu

ร่างกายกำลังซ้อมแซมส่วนที่ไม่เป็นปรกติ แสดงว่ามีการป่วยเกิดขึ้น ลองเช็คตับดูครับ

8. alline

ขอบคุณคับ เดี๋ยวจะไปเช็คดูค่ะ

9. visnu

พักผ่อนน้อย นอนไม่สนิด เหนื่อยง่าย ชาตามปลายนิ้วยังครับ ดูว่าลิ้นหัวใจปิดไม่สนิตด้วย ว่าจะไม่ดูก็อดไม่ได้5555

10. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ alline [​IMG]
    ช่วงนี้นั่งทุกคืน แต่บางครั้งนั่งแล้ว ตอนเช้าตื่นมารู้สึกว่ามันเพลียๆๆ
    เหมือนพลังมันหายไป แก้ยังไงอะ อ.บาส บอกหน่อย

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ visnu [​IMG]
    ร่างกายกำลังซ้อมแซมส่วนที่ไม่เป็นปรกติ แสดงว่ามีการป่วยเกิดขึ้น ลองเช็คตับดูครับ

พักผ่อนน้อย นอนไม่สนิด เหนื่อยง่าย ชาตามปลายนิ้วยังครับ ดูว่าลิ้นหัวใจปิดไม่สนิตด้วย ว่าจะไม่ดูก็อดไม่ได้5555

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ทั้งหมดทั้งสิ้น เป็นเพียงผล ที่เกิดขึ้น
    เหตุย่อมมีอยู่
    ไย อ.บาส ไม่ระงับซึ่งเหตุเหล่านั้นเสีย
    ผลงานที่เกิดจากการเบียดเบียนจักได้ถูกระงับ

ข้าน้อยเป็นหมอ ขอรับรักษาที่ปลายเหตุ คือผลที่เกิดขึ้นแล้ว
    หมอมียาอยู่ตัวหนึ่ง มีนามว่า

"มณีหมื่นบุปผา"

นี่เป็นยาที่พระพุทธองค์ จำนวนสุดคณานับ ได้มีพระเมตตาสร้างยาตัวนี้จาก นาๆบุปผา
    และมอบให้หมอสุวิ เพื่อรักษาโรคประหลาด ที่เกิดโดยไร้เหต

หมอได้ขอประทานพระเมตตาจากพระองค์ ให้ยาปรากฏ ณ.ที่นี้
    ชื่อยาที่ปรากฏ มีพลังของยานี้อยู่ แต่ว่า
    แต่ว่า ผู้ที่จะใช้ยานี้ได้ ต้องเป็นผู้ที่เข้าถึงพุทธะ
    จะใช้รักษาตัวเอง ก็อยู่ที่ระดับหนึ่ง
    จะใช้ไปรักษาผู้อื่นได้ ก็ต้องเข้าถึงพุทธะ ลึกเข้าไปอีก

กำลังสมาธิ เป็นต้นทุนหนึ่ง ที่จะทำให้เข้าถึงยาตัวนี้
    ความบริสุทธฺ์ไม่ก้าวล่วงในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ก็เป็นอีกต้นทุนหนึ่ง(หมั่นขอขมากรรมในพระรัตนตรัย)

ลองดูซิว่า จะมีผู้ใดใช้ยาตัวนี้ได้บ้าง

11. alline

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า คือสังเกตุดูจะเป็นช่วงที่นั่งสมาธิ มากว่าภาวะปกติ นอนแล้วฝันแบบเหมือนจริงอะคือจะสะดุ้งตื่นมากลางดึกตลอด กว่าจะหลับต่อได้ก็ใกล้รุ่งแล้ว นอนไม่เต็มอิ่มเลยอะ ส่วนอาการชาปลายนิ้วยังไม่เป็น ยกเว้นวันใหน office เปิดแอร์เย็นมากๆๆ นิ้วจะชาๆๆบ้าง

พอจะบอกได้มั๊ยค่ะ ว่าเหตุคืออะไร แล้วระงับอย่างไร

ใช้รักษายังไง วิธีการยังไงบ้างค่ะ

12. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    เป็นคล้ายเหมือนๆ กันเลยครับ แต่หลังจากนั่งผมมักไม่ค่อยหลับเหมือนประสาทมันตื่นๆ ต้องใช้เวลาซักพักกว่าจะหลับ ตื่นมาเพลียๆ :'( สงสัยนั่งนอนไม่เป็นเวลาเท่าไหร่

13. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    พี่ลองออกกำลังกายแบบเบาๆดูนะครับ

ว่ายน้ำ โยคะ แอโรบิค ตีปิงปอง

น่าจะดีขึ้นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2012
  14. alline

ขอบคุณคับ น้องภูมิ พี่อาศัยการออกกำลังกายแบบเดินเร็วเอาค่ะ การออกกำลังกายแบบอื่นๆก็สนใจ แต่ยังขี้เกียจอยู่ 5-5-5

15. alline

หลังจากที่ได้รับคำแนะนำจาก อ.บาสไป เมื่อคืนก็
    อธิฐานจิตดู เช้านี้ตื่นมารู้สึกดีขึ้นค่ะ คงต้องใช้เวลา
    ไปสักพักนึง คือต้องให้จิตนิ่งถึงจะทำได้ผลดี

16. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

อ.บาสคะ จะขอร่วมทำบุญถวายอัฐบริขารกับพระสงฆ์ด้วยค่ะ รบกวนขอหมายเลขบัญชีค่ะ

17. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ส่งการบ้านครับ

เมื่อคืนนั่ง บท 1 และ 2 หลังจากหยุดพักไปประมาณ 2 วัน เนื่องจากว่ารู้สึกเพลียสะสมนอนไม่ค่อยหลับสนิท แต่ครั่งนี้ทำแล้วรู้หลับสนิทสบายดีครับ

บทที่ 1 นั่งไปจนถึง พุทโธ ก่อนช่วงเกสา โลมมา นับถึงประมาณ 20 เริ่มรู้สึกเหมือนกำลังจะเข้าสู่ภวังค์ เหมือนทุกอย่างรอบตัวกำลังพุ่งเข้าสู่ศูนย์กลางของอะไรซักอย่างซึ่งดิ่งลงเรื่อยๆ ซักแป็บรู้สึก เหมือนร่างกายจะสบัดไปซ้ายขวาอย่างรุนแรงแต่เป็นจังหวะ เหมือนกับสปริงกำลังสั่นทางซ้าย ขวา ซ้าย ขวา เร็วและแรง แต่ก็รู้สติว่าจริงๆ ตัวเรานั่งอยู่เฉยๆ แต่ก็เหมือนตัวเราอีกตัวที่ซ้อนทับอยู่นั้นมันสั่นสบัดอยู่ ก็พยายามไม่สนใจสงสัยอะไร นั่งต่อไปเรื่อยๆ จนถึง พุทโธ 50 กว่าๆ ก็หยุดนิ่ง จึงนั่งต่อไปจนครบบทที่ 1

ก่อนขึ้นบทที่ 2 พักแป็บนึง ก่อนจะเริ่มทำ จนจบบทที่ 2 รู้สึกว่าจะไม่ค่อยมีสติกว่าทุกครั้ง
    หลงคิดไปเรื่องอื่นบ่อยกว่าที่เคยเป็นมา นั่งประคองเรื่อยๆแล้วท่องไปแบบไม่กำหนดจำนวนนับ จนจบครับ

18. visnu

เรื่องทำบุญนะครับ

ผมขอไปซื้อมาก่อนดีกว่าครับแล้วมาบอกบุญ เพราะเวลาไปซื้อจะได้รู้สึกว่าเราได้ซื้ออย่างเต็มที่ จะได้สบายใจ

เพราะกลัวเวลานำเงินคนที่ร่วมไปซื้อเดี๋ยวจะนำความคาดหวังของคนอื่นๆไปซื้อด้วยจะวื้อไม่ได้เต็มที่ครับ

19. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ส่งการบ้านครับ

ตอนนี้รู้จักแล้วว่าวางเป็นเช่นไร

ไม่พาเรื่องราวนั้นๆเป็นเช่นไร

ตอนนี้เริ่มวางได้เรื่อยๆ

ประมาณนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2012
  20. visnu

ดีครับได้แล้วก็จะยกสภาวะจิตเราให้สูงขึ้นครับ