การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
    หลังจากที่ไม่ได้นั่งสมาธิมานานมากแล้ว พอได้อ่านมาข้อความนี้ของอ.บาส แล้วมีความรู้สึกว่า ต้องกลับมาเริ่มต้น นั่งใหม่อีกครั้งให้ได้ เพราะที่ผ่านมา ทำๆท้อๆ หยุดๆ มายาวพอสมควรแล้ว

ขอส่งการบ้านนะคะอาจารย์ ยังยืนยงอยู่กับบทที่1ค่ะ แล้วก็ภาวนาอย่างละ30ครั้งตามกำลังใจ..ของเด็กหัดใหม่(อีกรอบ)

หายใจเข้า..ออก ก็ค่อนข้างไปได้เรื่อยๆนะคะ นับไม่หลง ไม่ซ้ำ แล้วก็มีอาการคันที่ปลายจมูก แต่ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร นับต่อไปซักพักหายคันไปตอนไหน ก็ไม่รู้ตัวเหมือนกัน แล้วก็มีอาการปวดเอว ปวดหลังแป๊บๆ แต่ก็ไม่ถึงขนาดทนไม่ได้

พุท..โธ ก็เช่นกันค่ะ นับไปได้เรื่อยๆ บางครั้งก็นึกถึงคำว่าพุท..โธ เป็นตัวหนังสือตอนหายใจเข้าออก บางครั้งก็นึกถึงภาพพระสมเด็จองค์ปฐม ที่ตัวเองได้ไปใช้แรงกายร่วมสร้างเมื่อต้นปี พอนับได้ประมาณครั้งที่ 24-25 รู้สึกจิตเบาสงบ นึกในใจอยากจะหยุดนับ แล้วประคองอารมณ์นี้ไปเรื่อยๆ เพราะรู้สึกสบายๆดี แต่ในที่สุด ก็นับจนถึง30

เกศา โลมา.. ช่วงต้นๆไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ แต่พอเลยช่วงกลางไปแล้วรู้สึกคำภาวนาเริ่มสับสนเล็กน้อย แล้วก็เริ่มนับซ้ำ นับหลง ก็ประคองใจพยายามนับไปจนครบตามที่ตั้งใจ

พุท..โธ ก็ภาวนาไปได้เรื่อยๆ แต่ไม่ได้มีสมาธิมากนัก ถ้าเผลอเมื่อไหร่ ก็พร้อมหลุดสมาธิเมื่อนั้น

หลังจากนั้นก็ แผ่เมตตา ช่วงนี้รู้สึกตัวโยกๆนิดหน่อย หลังจากนั้นไม่นานก็ พิจารณาแก่ เจ็บ ตาย ฯลฯ แต่การพิจารณา นั้น ยังอยู่ในระดับเหมือนท่องจำมากกว่าค่ะ แล้วก็ลาพระกรรมฐาน...

ทั้งหมดใช้เวลา 65 นาที สวดมนต์ 26นาที แล้วก็นั่งสมาธิ 39 นาที ค่ะ

รบกวนอ.บาส ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

2. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ขอร่วมบุญซื้อและร่วมไปถวายด้วยจ้า

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เมื่อวันอาทิตย์ได้มีโอกาศไปนั่งสมาธิในโบสวัดพระแก้วรู้สึดดีมากเห็นน้ำจากเบื่องบนไหลลงสู่พระตลอดเวลา น่าจะมีเทวดามาสรงน้ำตลอดเวลา

คือเห็นคนมานั่งสมาธิกันเยอะมาก แต่ด้วยการที่เรานั่งบ่อยและนานกลายเป็นเรานิ่งที่สุดแล้วเราก็เลยเห็นทุกคนที่นั่งแถวนั้น

ปรากฏเวทนาการปวดนั่นนี่นั่งไม่เป็นสมาธิเลย ทั้งที่การนั่งที่นั่นมีเทวดามาอณุโมทนามากมายกลับได้ผลน้อยกว่าปรกติ

นี่ยังคิดว่าน้องๆพี่ๆเราไปนั่งคงได้ประโยชน์เยอะเพราะแต่ละคนไม่เกิดเวทณากันแล้วนั่งได้แทบทั้งวันเลย5555

แอบยิ้มว่าวิธีที่เราสอนเค้าเหล่านั้นได้ประโยชน์ได้จริงๆ

4. visnu

สู้ๆครับ

5. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อวานนั่งสวดมนต์เมตตาใหญ่

หลังจากนอนฟังมาหลายคืน

สวดตอนแรกช้ามากแต่เหมือนมันจะไปแบบไวๆ

แรกๆรั้งไว้ค่อยๆสวด หลังๆชักเยอะ ปล่อยไปสวดไวกว่าเดิม พริ้วๆ

สวดเสร็จอ่านคำแปลแล้วก็นอน ครับ

6. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ยังไม่เคยมีโอกาสไปนั่งสมาธิที่โบสถ์วัดพระแก้วเลย งั้นเดี๋ยววันหน้าไปนั่งมั่งละ
    เค้าจะไปขอพรเทวดา

พี่ยืนยันว่าได้ผลจ๊ะบาส ขอบน้ำใจหลายๆเน้อ แล้วเมื่อไหร่จะนัดกันไปทำบุญอีก
    หรือไม่ก็จัดนั่งสมาธินอกสถานที่กันมั๊ย เผื่อได้เที่ยวด้วยอะ

7. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับ....มีจัดทริปนั่งนอกสถานที่ป่าวครับ

8. Nipanada

9. visnu

มันแยบคายกว่านั้นครับ ต้องดูที่ว่าจิตนั้นถึงตรงไหน อยู่ในสภาวะอะไรครับ

10. visnu

ดูๆอยู่ครับ แต่ว่างไม่ตรงกันครับ

11. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณค่ะอาจารย์บาส ไม่กลัวก็ไม่กลัว เริ่มมานั่งแล้ว ตื่นก่อนนาฬิกาปลุกก็มานั่ง
    เหะๆ หลุดบ่อย ขำๆไม่เครียด ก็ห่างไปนาน ค่อยเอาใหม่
    ส่วนเรื่องการเมือง อ.ห้ามแล้ว ก็จะปฏิบัติตามคำแนะนำ ปกติก็มีเอียงๆค่ะ
    ในโอกาสบุญที่อ.ว่ามา รอเงินเดือนออกจะร่วมทำบุญด้วยนะคะ
    ยินดีในบุญกับผู้ที่ไปวัดพระแก้ว ได้ไปกราบพระผู้ใหญ่ ได้ฟังคำสอนจากท่านด้วย

12. edzilla

edzilla Active Member

ขอร่วมทำบุญกับอ.บาสด้วยนะครับ ช่วงนี้นั่งได้สั้นลงมากครับเนื่องจากงานถาโถมเข้ามามากเหลือเกิน สังขารเริ่มจะไม่ไหวใกล้จะไม่สบายเต็มทีแล้วครับ นั่งได้แค่วันละ 15-30 นาทีเท่านั้นเองครับ ก็จะพยายามให้มากขึ้น นั่งก็ยังนิ่งบ้างไม่นิ่งบ้างเหมือนเดิมครับแหะๆ

13. visnu

อย่าตึงมากไปครับวางอารมณ์สบายๆครับนั่งได้เท่าไรเท่านั้นครับช่วงนี้

14. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    สวัสดีครับ เพิ่งเริ่มหัดฝึกได้ 3 คืนครับ ทำแค่บทที่หนึ่งกว่าจะนับครบก็ประมาณคืนละ 1 ชมกว่าๆ แต่ตอนนั่งจะกำพระไปด้วยครับ.

คืนแรก
    ตอนภาวนาพุธโท ช่วงกลางๆ ตัวจะเอนๆ เหมือนจะหลับแต่ใจยังรู้สึกตัวอยู่ บางครั้งก็สะดุ้งแล้วนั่งตรงเหมือนเดิม.
    ช่วง เกสา โลมา ตอนแรกท่องจังหวะธรรมดา แต่บางทีท่องๆไปแล้วหลุด จำไม่ได้ไปเฉยๆ
    บางจังหวะก็เร่งท่องแบบเร็วๆ ถึงเร็วมากเท่าที่จะทำได้ มีจังหวะนึงเห็นภาพเหมือนส่วนนึงของพระเครื่องแวปๆ ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึเปล่า แต่ตกใจซะก่อน เลยหลุดมาท่องใหม่ครับ

คืนที่สอง

จากคืนแรกที่ท่องแล้วไม่รู้ว่านับไปถึงไหนแล้วบางทีก็ลืมเลยเอาลูกประคำมานับด้วย แต่ก็รู้สึกว่าบางทีคำภาวนาหาย แต่เหลือแค่นับจำนวนในใจที่ยังอยู่ แต่รู้สึกว่าต้องแบ่งความสนใจไปจดจ่อที่มือ เหมือนมันเกร็งๆไป ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าแต่ว่าคืนแรกดูเหมือนมีสมาธิมากกว่า คืนนี้ดูเหมือนจะจดจ่อกับการนับมากไป แต่การท่องบางทีคำภาวนาก็ยังหายเป็น[/B]บางช่วงอยู่

คืนที่สาม
    ไม่ได้ใช้ลูกประคำแล้ว แต่ยังคงกำพระไว้ในมือแล้วนั่งต่อจนครบ แต่ช่วงกลางๆ เกสา โลมา จนไปถึงพุทโธ ช่วงสุดท้ายรู้สึกตัวมันสั่นๆ บางครั้งก็เหมือนมือสั่น บางทีก็ตัวสั่น เลยมาสนใจที่ลมหายใจเข้า พบว่าบางจังหวะที่หายใจเข้าตัวจะสั่น แต่มันสั่นแปลกๆเหมือนโยกขึ้นลงเบาๆแต่ถี่ๆ เป็นครั้งๆไปครับ.

เดี๋ยวจะพยายามนั่งคืนที่ 4-5-6 ต่อให้ได้ครับ ผิดพลาดประการใดขอคำชี้แนะจากอาจารย์บาสด้วยครับผม

15. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

จิตมันก็เหมือนกับว่าง ไม่ได้จับความคิดอะไรเลยหนะครับ สภาวะร่างกาย ก็ไม่ได้สนใจอะไร มีอะไรเกิดขึ้นมา ก็รับรู้ และปล่อยไป แต่ถ้าเพ่งที่ตัวความว่างนี้ สภาวะร่างกายก็ค่อยๆ เลือนลงไป ตามระดับที่เราเพ่งครับ (แต่ยังไม่เคยเพ่งให้ดับผัสสะทางหูได้ ได้แค่ไม่กำหนดเสียง แต่ได้ยินเสียง)

16. Nipanada

""""""""""""""""""""""""
    ได้อ่านประโยคนี้ ที่อ.บาส ตอบคุณ edzilla แล้วก็เหมือนจะมีแรงผลักดันให้ตัวเองสู้ไปด้วยเหมือนกัน

เพราะวันนี้รู้สึกเหนื่อยๆ ทั้งๆที่ก็เลิกงานเร็วกว่าทุกวัน มีเวลามากกว่า ใจนึงก็ตั้งใจว่าจะนั่งให้นานๆ ภาวนาอย่างละ100ซักวันดีกว่า

แต่พอใกล้ถึงเวลาจะนั่ง กลับรู้สึกท้อไม่อยากจะนั่งเลย แต่สุดท้ายก็ฝืนใจตัวเอง แล้วก็นั่ง แล้วก็ภาวนาแบบย่อมเยา เอาใจขี้เกียจๆของตัวเอง คือ 30ครั้งเท่าเดิม

วันนี้รู้สึก เหนื่อย หนืด หน่วง ตั้งแต่เริ่มสวดมนต์แล้วค่ะ หลุดบ่อย พอเริ่มนั่งสมาธิก็ต้องสู้พอสมควร สงบนิดๆหน่อยๆ แต่อาการคัน ปวด เมื่อย มาเยือนอย่างหนาแน่นผิดปรกติเลยวันนี้ แต่ก็พยายามฝึกไปจนจบ

แล้วตอนท้ายก็สำรวจศีลของตนเหมือนเดิม พอตอนก่อนจะลาสมาธิ ถวายบุญต่อพระพุทธองค์ รวมถึงครูบาอาจารย์แล้ว รู้สึกตัวโยกผิดปรกติ แล้วก็ลืมตาตื่นกระทันหัน เพราะรู้สึกคันคอมาก จนอยากจะไอ

อาจจะอยู่ในระดับอนุบาลนะคะอาจารย์ ถ้าเดินไม่ตรงลู่ อ.บาสคงจะเมตตามาสะกิด เพื่อวิ่งให้ตรงลู่เองแหล่ะเนอะ...

ขอบคุณล่วงหน้านะคะอาจารย์

เริ่มมีคนมาส่งการบ้านคึกคักขึ้น แล้วค่อยอุ่นใจหน่อย อิอิ

17. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จับความว่างนี่จับ อากาสานัญจาญตนะหรือเปล่าครับพี่ หรือว่า จับ เนวสัญญาณาสัญญายตนะครับ ผมเคยเพ่งให้ดับผัสสะทางหู คือหูดับไปเลย เสียงหายไป แต่ ความรู้สึกว่าลมยังอยู่ ครับ แปลกเหมือนกันนะ และสังเกตุว่าทำได้หลายครั้งแล้ว นึกว่าจะดับมันก็เงียบ วิ้ง ไปเลยครับ

18. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมาเล่าเรื่องที่พระท่านสอน ให้ฟังกัน...เผื่อใครมาอ่านแล้วได้สำรวจตัวเองกันบ้าง (โดยเฉพาะ ข้อ 2) แต่อาจจะถ่ายทอดคำพูดท่านได้ไม่เหมือนนะ หรือมีตกหล่นบางข้อ (ไม่แน่ใจ) เอาเนื้อความเท่าที่จำได้ก็แล้วกันนะว่า พระท่านสอนเรื่อง ลักษณะของพระพุทธรูป...ต้อง

1 มีเกตุ (ยอดแหลม ของเศียร อยู่ตรงกลางศีรษะ) หมายถึง ปัญญา... ทำอะไร ให้คิด ให้ใช้ปัญญาไตร่ตรองให้ดีก่อน
    2 ตามองต่ำ (เหมือนเปิดเปลือกตาครี่งเดียว) หมายถึง มองตัวเอง...ให้สำรวจตัวเอง ว่ามี ข้อดี ข้อเสีย ตรงไหน แล้วแก้ไขปรับปรุงตัวเองอยู่เสมอ (ไม่ต้องมองคนอื่น สำรวจคนอื่น ให้มองตัวเอง สำรวจตัวเอง เท่านั้น... แก้ที่เรา เราทำได้ ไม่ใช่แก้ที่คนอื่น)
    3 หูยาว หมายถึงอะไร (เผลอ เสร่อ ตอบไปว่า อายุยืน ฮา...อายยยยได้อีก) หมายถึง ให้หนักแน่น...ฟังอะไรมา ให้พิจารณา ใคร่ครวญ ไตร่ตรองให้ดีก่อน ไม่ใช่ฟังอะไรมาปั๊บ เชื่อไปหมด ไม่คิด ใจร้อน วู่วาม...
    4 ปากไม่เปิด หมายถึง ไม่พูดพร่ำเพรื่อ ไม่พูดอะไรไม่ดี คิดก่อนพูด พูดแล้วเกิดประโยชน์มั๊ย ถ้าพูดแล้วเกิดโทษ แก่เรา แก่เขา ก็ไม่ควรพูด

น่าจะมีตกหล่นไป 1 ข้อ จำไม่ได้แล้ว ขอโทษที เอาเป็นว่า พี่ฝากดู ข้อ 2 ส่วนพี่ปากหมาน ต้องแถมข้อ 4 อีก 1 ข้อ ว่าไปแล้ว เหตุที่ข้อ 4 เกิด ก็มาจาก ข้อ 3 เอ้างั้น สรุปว่า พี่เองต้องทำทุกข้อ ฮือๆ แงๆ... ขัดเกลากันไป....สาธุ

19. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ขอบคุรครับพี่เต่า จะจำเอาไปใช้นะครับผม

ส่วนการบ้าน ก็ เหมือนเดิม นั่งแล้วหาย วันนี้ มีเสียงดัง ตอนช่วงแรก ตกใจนิดหน่อย แล้วก็หาย

ดูๆแล้ว ตอนมันหาย บทจะหายก็หายเลย เหมือนไฟจราจร จากเขียว ไป แดง อะไรงี้ครับ ฮาๆ

20. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขออนุญาตลอกข้อความส่งไปให้เพื่อนๆกับญาติอ่านนะคะมีประโยชน์มากเตือนสติได้เยอะ. ขอบคุณมากคะ