กายทิพย์ก็เคลื่อนที่ออกจากกายเนื้อ คล่อยๆเคลื่อนออกไปทางหัวหรือกระหม่อม

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 1 มีนาคม 2006.

1. พระเวทย์ฝึกหัด

พระเวทย์ฝึกหัด สมาชิกใหม่

14 กันยายน 2008
    อ่านมาหลายกระทู้ อ่านมากลายบทความ
    ผมอยากจะลองทำ การถอดจิต
    ไม่ทราบต้องทำยังไงบ้างครับ พึ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก และวันแรก
    ผมอยากทำแต่ไม่รู้จริงๆ ว่าทำกันยัง

2. Dear_Jung

Dear_Jung เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2008
    อยากถอดจิตบ้างครับ ทำอย่างไรหรือ
    ใครรู้บ้างครับ
    รู้ไหมครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2008
  3. ตอตำแย

ตอตำแย Active Member

21 พฤษภาคม 2008
    ไปฝึกมโนมยิทธิลองดูนะครับ

4. SmilinkMonk

SmilinkMonk สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2008
    การวางกายได้เป็นสิ่งดีมาก การวางจิตได้จึงจะถึงที่สุดแห่งความพ้นทุกข์
    พระยิ้ม :D

5. pluto47

pluto47 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    ...จิตนี้ยังยึดกับกายเนื้อ(ธาตุ๔ขันธ์๕)ปรุงแต่งว่าเป็นของเรา..
    ...เมื่อจิตไม่ปรุงแต่งเมื่อใด..ความลับทั้งหมดก็จะปรากฏ...
    ...อุปโลกข์ว่าเราละร่างนี้..ไปแล้ว..ชั่วขณะจิตจะสัมผัสถึงมิติที่ซ้อนทับกันอยู่..
    ...ซึ่งเป็นธรรมชาติของจิต..ที่ต้องการอิสระจากพันธนาการ(ธาตุ๔ขันธ์๕)...

6. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    ขออนุญาติเรียนถามท่านผู้รู้ ว่าเวลาที่หนูฝึกนั่งสมาธิได้ซักพักนึงแล้ว มีอาการเหมือนร่างกายกำลังถูกแม่เหล็กดูด จากนั้นก็มีอาการวิงเวียน ใจสั่น หัวใจเต้นแรงมากๆ จนกลัวว่าจะหัวใจวาย พอคิดถึงอย่างนี้แล้วอาการทั้งหมดก็ค่อยๆหายไปเอง อันนี้แปลว่ากำลังถอดจิตด้วยหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้น ทำอย่างไรจึงจะผ่านพ้นช่วงนี้ไปได้ แล้วถ้าผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปแล้วจะเป็นอย่างไรต่อไป

7. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    ที่บอกว่า ทำอย่างไรจึงจะผ่านพ้นช่วงนี้ไปได้ หมายถึง ทำอย่างไรจึงจะห้ามใจไม่ให้กลัวได้ น่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2009
  8. ฉัตรชัย พรหมแก

ฉัตรชัย พรหมแก เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ทำตามหลวงพ่อฤาษี แนะนำทุกประการ ผมก็ทำ แต่ตอนนี้ขี้เกียจ มัวแต่นั้งทำพระหลวงปู่ทวด ก็เลยไม่ได้นั้งภาวนา ก็ได้แต่นอนภาวนาแหละครับ ของผม ก่อนออกไปรู้สึกว่า เราจะตายหรือเปล่า จิตก็บอกว่าตายก็ดี จะได้ไปอยุ่ที่เราชอบ เลยตัดสินใจตายเป็นตาย แล้วคิดถึงพระพอคิดดังนั้นก็รู้สึก สบายเบา เกิดแยกเป็น 2 ตัว หากลังเล หรือ มีความยาก อาลัย อาวรณ์ในร่างกาย ก็จะมีอาการ ดูดเข้า และ ผลักออก วูบวาบ สนุกดีครับ สุดท้ายก็พุ่งออกไปทั้งตัวเลยครับ บางครังก็ชัด แรงดี บางครั้ง ก็อืด ไปช้ามาก ๆ ครับ ผมสังเกตุเวลาเหาะ มันจะเร็วและช้าต่างกันในช่วงที่ไปนี้หากไม่ตั้งสติให้มั่นคง แล้ว ก็จะเป็นการหลับฝันไปเลย แต่หากสติมั่นคง ก็จะจำทุกอย่างได้อย่างละเอียด ก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับ คุณลุงเชียงใหม่ และ ผู้มีความรู้ทั้งหลายขอคำแนะนำ สอนผมบ้างนะครับ

9. Luthiien

Luthiien เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    หนูเพิ่งเข้ามาเป็นสามาชิกได้ไม่นานค่ะ
    เห็นเวปนี้เกี่ยวกับสิ่งที่หนูอยากรู้มาก จึงรีบสมัคร ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

หนูมีเรื่องอยากถามว่าการฝึกกรรมฐาน สามารถฝึกเองได้เลยรึเปล่าคะ
    เคยเห็นในหนังสือเค้าบอกว่า
    ต้องมีครูฝึกคอยสอบอารมณ์ แล้วถ้าอย่างนั้น หนูที่เป็นนักศึกษาต้องฝึกแค่สมาธิพื้นฐานเหรอคะ เพราะว่าไม่มีครูผู้สอนคอยสอบอารมณ์

ปกติแล้วหลังจากทำการบ้านเสร็จหนูก็จะทำกรรมฐาน ทำที่ห้องพักน่ะคะหรือหอนั่นแหละคะ (ไม่ทราบว่าหนูใช้สถานที่เหมาะสมรึเปล่า ช่วยแนะนำด้วยนะคะ)

หนูจะทำประมาณชั่วโมงกว่าๆ และมากขึ้นเรื่อยๆ บางครั้งนั่งไปรู้สึกเหมือนได้ยินเสียงแปลกๆ และเหมือนตัวจะเบาขึ้น
    และตอนที่หนูฝัน (ส่วนใหญ่จะฝันว่าวิ่งหนีอะไรสักอย่าง) ก่อนหน้าที่ยังไม่ได้ทำกรรมฐาน หนูมักจะวิ่งไม่ค่อยออก แล้วก็เหนื่อยด้วย แต่ตอนนี้พอฝันว่าได้วิ่งทีไรหนูจะรู้สึกว่าตัวเบาๆ แล้วก็เหาะได้ด้วยคะ และบางครั้งทั้งๆ ที่เหตุการณ์นั้นมันยังไม่มาถึงเลย แต่หนูกลับเห็นภาพเป็ฯฉากๆ แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ สถานที่ที่เพิ่งเคยไปก็รู้สึกราวกับว่ามันคุ้นเคยมาก ถึงขั้นรู้ว่าตรงไหนคืออะไรบ้าง มันเป็นเรื่องที่แปลกสำหรับหนูจริงๆ

ผู้รู้ช่วยตอบคำถามหนูด้วยนะคะ ไม่รู้ว่าหนูคิดไปเองรึเปล่า (เด็กน้อยผู้ด้อยประสบการณ์)

10. พรปู่

พรปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ไม่รู้ว่าถอดจิตไปทำไม

แต่ใจ อยากรู้อยากลอง จะติดตามอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ

11. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    การถอดกายทิพย์ ต้องได้กสิณด้วย แล้วต้องถึงฌาน 4 ด้วย ฉะนั้น ผู้ที่ฝึกจะต้องมีบารมีเก่าพอสมควร ไม่เช่นนั้น สิ่งที่รู้สึก/เกิดขึ้น ก็เป็นแค่วิปัสนูกิเลส ใช่มั้ยครับ

12. เด็กหัวจุก

เด็กหัวจุก เป็นที่รู้จักกันดี

ของเรานึกอยากจะออกก็ออกมาเลยนิ ทางกระหม่อมอ่ะ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยออกแล้วได้แต่แขนกับขา ร้างการปฏิบัติมาพอสมควร แต่ไม่ต้องการถอดแล้วกายทิพย์ ปฏิบัติคราวนี้เพราะกะจะไปให้ถึงสุดยอดเลยคือนิพพาน

13. sa_bye_dee

sa_bye_dee Active Member

10 มิถุนายน 2009
    ว่างเปล่าแต่รับรู้ (รับรู้ไม่ใช่รับทราบ) มุมมองเหมือนดวงแก้ว (มองเห็นรอบทิศ)

สูญญากาศ ในอากาศ

14. vagabond802000

vagabond802000 สมาชิกใหม่

ร่างกาย จนมาวันนึงผมนอนอยู่ร่างกายผ่อนคลายโดยอัตโนมัติ ผมรู้สึกว่าผมได้ยินเสียงตัวเองกรน และมองเห็นจมูกและริมฝีปากของตัวเองครับ ตกใจมาก แต่ร่างกายไม่ยอมเคลื่อนไหวครับ พยายามที่จะเคลื่อไหวแต่ไม่สามารถบังคับร่างกายได้เลย แล้วซักพักรู้สึกว่าร่างกายสั่นมากๆครับ จนกระทั่งผมสามารถควบคุมร่างกายได้ เป็นอย่างนนี้2-3ครั้งได้ครับ ขอความเห็นหน่อยว่าเป็นเพราะอะไร แต่หลังๆมานี้ผมลองผ่อนคลายดูอีกที่เผื่อจะเกิดอะไรขึ้น แต้ติดปัญหาตรงการหายใจครับ เพราะมันเหมือนผมผะวงเกี่ยวกับการหายใจ ขอความรู้หน่อยครับ ขอบอกว่าผมไม่เคยนั่งสมาธิมาร่วม 10 ปีแล้วครับ ผมเปิดเวปนี้จากต่างประเทศบางครั้งก็เปิดไม่ได้ ยังไงช่วยโพสและส่งความเห็นมาทางเมล์ด้วยครับ ultra_yong@yahoo.com

15. อริยฤทธิ์

อริยฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

การถอดจิต นั้นถ้าเราเดินวิปัสสนาด้วยจะทำให้เราได้ปัญญา สติคมขึ้น จิตเริ่มเข้าสู่ญานสี่ให้พิจารณาในเรื่องไตรลักษณ์ หรือโทษของร่างกาย เพื่อให้จิตทิ้งกายสังขารโดยไม่ให้ยึดติดกับกายสังขาร จิตจะยอมรับ และเกิดปัญญาที่ละเอียดยิ่งขึ้น

16. BeaMzZii

BeaMzZii สมาชิก

11 พฤษภาคม 2010
    ขอวิธีถอดจิตด้วยได้มั๊ยค่ะ คือ เคยถอดจิตเหมือนกันครั้งเเรก ภาพมันเเว๊บเป็นจักรวาล เเล้วรู้สึกว่าตัวมันเบา ลอยๆ เเต่เเป๊ปเดียวเท่านั้นตัวก็กลับมาหนักเป็นเหมือนเดิม.. มันใช่การถอดจิตรึปล่าวค่ะ ?? ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค๊า

17. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับเจ้าของเวป เข้าของ กระทู้ และทุกๆท่านขอรับ

18. deardolly

deardolly เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    อยากทำได้มั่งจัง

แต่ก้อยังกลัวๆ

อนุโมทนา สาธุครับ

19. ฝาง

ฝาง สมาชิกใหม่

การฝึกสมาธิ

ดิฉันพึ่งอ่านเจอเวปนี้และรู้สึกสนใจในข้อความของสมาชิกบางท่านที่เป็นความรู้ต่อดิฉันเองหลายๆเรื่อง และส่วนตัวดิฉันเองก็มีข้อสงสัยบางอย่างของตัวเองมานานแล้วจึงอยากให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะให้ดิฉันด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยคะ..คือว่ามาระยะ 1 ปีหลังนี้ดิฉันได้ฝึกสมาธิเป็นประจำดิฉันได้สังเกตการผิดปกติของตัวเองคือว่าหลังฝึกสมาธิทุกครั้งก็จะนอนต่อเลยมีบางครั้งรู้สึกว่าพอนอนคลื้มๆ จะรุ้สึกว่าจิตมารวมกันที่ดวงตาในขณะที่หลับตาอยู่สักครู่ก็จะมีแสงและเสียงดังตุบ เกิดขึ้นครั้งแรกตกใจมากแต่เดิ๋ยวนี้ชินแล้วจากนั้นก็จะเริ่มมองเห็นห้องนอนเห็นโครงกระดูกนั่งอยู่บนเตียงข้างๆ และที่เกิดขึ้นเป็นประจำก็คือตัวเองจะค่อยๆ ถอดออกจากร่างและลอยไปในอากาศถึงท้องฟ้าถึงแม่น้ำใต้ทะเลสวยมากและทุกครั้งต้องไปดูดวงดาวเสมอบางครั้งมีความสุขจนห้วเราะมีเสียง ระยะแรกจะกลับเข้าสู่ร่างเร็วคือเที่ยวได้แป๊ปเดียวแต่เดิ๋ยวนี้เหมือนจะกำหนดจิตให้อยู่นานได้หน่อยจนกว่าจะพอใจถึงจะเข้าร่าง..ดิฉันไม่เคยพูดกับใครเก็บความสงสัยตัวนี้มาตลอด ขอความกรุณาผู้รู้เรื่องจิตช่วยอธิบายให้ดิฉันเข้าใจด้วยนะคะ

20. ฝาง

ฝาง สมาชิกใหม่

ดิฉันพึ่งอ่านเจอเวปนี้และรู้สึกสนใจในข้อความของสมาชิกบางท่านที่เป็นความรู้ต่อดิฉันเองหลายๆเรื่อง และส่วนตัวดิฉันเองก็มีข้อสงสัยบางอย่างของตัวเองมานานแล้วจึงอยากให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะให้ดิฉันด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยคะ..คือว่ามาระยะ 1 ปีหลังนี้ดิฉันได้ฝึกสมาธิเป็นประจำดิฉันได้สังเกตการผิดปกติของตัวเองคือว่าหลังฝึกสมาธิทุกครั้งก็จะนอนต่อเลยมีบางครั้งรู้สึกว่าพอนอนคลื้มๆ จะรุ้สึกว่าจิตมารวมกันที่ดวงตาในขณะที่หลับตาอยู่สักครู่ก็จะมีแสงและเสียงดังตุบ เกิดขึ้นครั้งแรกตกใจมากแต่เดิ๋ยวนี้ชินแล้วจากนั้นก็จะเริ่มมองเห็นห้องนอนเห็นโครงกระดูกนั่งอยู่บนเตียงข้างๆ และที่เกิดขึ้นเป็นประจำก็คือตัวเองจะค่อยๆ ถอดออกจากร่างและลอยไปในอากาศถึงท้องฟ้าถึงแม่น้ำใต้ทะเลสวยมากและทุกครั้งต้องไปดูดวงดาวเสมอบางครั้งมีความสุขจนห้วเราะมีเสียง ระยะแรกจะกลับเข้าสู่ร่างเร็วคือเที่ยวได้แป๊ปเดียวแต่เดิ๋ยวนี้เหมือนจะกำหนดจิตให้อยู่นานได้หน่อยจนกว่าจะพอใจถึงจะเข้าร่าง..ดิฉันไม่เคยพูดกับใครเก็บความสงสัยตัวนี้มาตลอด ขอความกรุณาผู้รู้เรื่องจิตช่วยอธิบายให้ดิฉันเข้าใจด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end -->