กับข้าววันนี้ค่ะ......รวมกับข้าวในแต่ละมื้อของวันค่ะ ขำขำค่ะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tassumalee, 31 สิงหาคม 2013.

1. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ออร์เดิฟ...ค่ะ

2. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

มีน้ำดื่มกับออร์เดิฟ รออาหารจานใหญ่ เอ่ยจานหลักค่ะ อิอิ

ผัดไทยน่ากินมากเลยค่ะ ถึงจะมีครบเครื่องกินยังไงก็ไม่อร่อยถ้าไม่มีเพื่อนๆช่วยๆกันกิน

3. แสงแข

จานหลักมาแล้วค่ะ.......ทานด้วยกันนะคะ

4. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอมาร่วมทานจานหลักด้วยค่ะ คุณแสงแข ไข่ต้มยางมะตูม พร้อมน้ำพริก อร่อยเกินบรรยายเลยค่ะ:cool:

5. แสงแข

ของหวาน.....เป็นบัวลอยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2014
  6. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มาต่อเรื่อง10อันดับขนมหวานชื่อก้องโลกค่ะ

ขนมหวานเป็นสิ่งที่ทุกคนยากจะปฎิเสธ

ในทั้งหมดนี้ เพื่อนๆคงเคยทานหลายอย่างแล้วนะคะ

ที่มากิยังไม่เคยทานก็มี แครมบรูเล่, นาไนโมบาร์, ฮาโล ฮาโล, กุหลาบจามุนและบาคลาวา

ขนมหวานที่จะนำเสนอวันนี้เป็นขนมประจำชาติของแต่ละชาติค่ะ

มาดูกันค่ะ 10 ขนมหวานชื่อก้องโลก ที่ทุกคนควรรู้จัก ได้แก่

1 แครมบรูเล่(ฝรั่งเศส)

2 นาไนโม บาร์ (แคนาดา)

3 แอปเปิ้ล พาย (อเมริกา)

4 ข้าวเหนียวมะม่วง(ไทย)

5 แบล็คฟอเรสท์เค้ก(เยอรมันนี)

6 ฮาโล ฮาโล(ฟิลิปปินส์)

7 กุหลาบ จามุน(อินเดีย)

8 ไดฟุขุ (ญี่ปุ่น)

9 บาคลาวา (ตุรกี)

10 ทีรามิสุ(อิตาลี)

ภาพจากเว็บไซท์ www.foodietaste.comค่ะ

7. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทัศต้องขอบพระคุณ คุณมากิ คุณเหมียว คุณติง คุณแสงแข คุณเล่น คุณจัง

คุณ อมตะคลับ คุณตาคุณแสงแขนะคะที่เข้ามาร่วมพูดคุย ยิ่งคุณมากิมาคอยอัพทู้ให้ตลอดน่ารักจัง

ทัศซาบซึ้งใจมากค่ะ เข้ามาอ่านเม้นของเพื่อนๆแล้ว อดอมยิ้มไม่ได้เลยค่ะ น่ารักเชียว แถมมีอาหารน่า

ทานๆเพียบเลย มีสาระมากกว่าตอนทัศเข้ามาอีก อิอิ ขอบพระคุณมากๆนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2014
  8. Ta WHK

ขอบคุณค่ะคุณแสงแขที่จัดเต็มมาให้ จานหลังแถมของหวานด้วย ชอบบัวลอยค่ะ

เคยทำทานเองครั้งนึงค่ะ สนุกดี ใช้แครอททำเป็นสีส้ม ใช้บีทรูทออกมาสีชมพูสวยมาก ใช้ฟักทองออกมาสีจืดไปนิด แต่สีสันทั้งหมดก็น่ารักน่าทานเพิ่มขึ้น เห็นภาพของคุณแสงแขแล้วอยากทานขึ้นมาทันทีเลยค่ะ

9. Ta WHK

ขอบคุณค่ะคุณมากิ ข้าวเหนียวมะม่วงของโปรดเราก็ติดอันดับด้วย ดีใจจัง ช่วงนี้ที่นี่มีมะม่วงออสเตรเลีย กินพอแก้ขัดได้ค่ะ ราคาก็ขัดใจพอควร ลูกนึงร้อยกว่าบาทค่ะ

ครีมบรูเลกับแอปเปิ้ลพาย เราทำขายอยู่ค่ะ ขายดีด้วยสิ แต่เราไม่ค่อยโปรดเท่าไหร่ค่ะ โดยเฉพาะครีมบรูเลมีทั้งครีมทั้งนม อ้วนๆทั้งนั้น เราไม่ถูกกับนมและครีมค่ะ เวลากินพวกนี้บ่อยๆ ไม่อ้วนค่ะแต่รู้สึกว่าจะบวมๆ อืดๆ มีใครเป็นแบบนี้ไหมคะ

แบล็คฟอร์เรสชอบมากค่ะ กินกับไอติมอร่อยมากแต่ครีมเยอะมีเชอร์รี่พอช่วยได้ค่ะ

ทีรามิสึก็ชอบอีกแล้ว อันนี้ไปกินที่ไหนก็อร่อยทุกที่เลยค่ะ

บาคราวาอันนี้เขาขึ้นชื่อจริงๆค่ะ ถ้าไปร้านตุรกี เลบานอนจะมีขายตลอด แต่ก็หวานมากค่ะ

ของฟิลิปปินส์เหมือนไอติมใส่ผลไม้เลยนะคะสีสันน่าหม่ำค่ะ

นึกถึงไอติม เราชอบไอติมที่กินกับขนมปังค่ะ เวลาเพื่อนต่างชาติเห็นเรากินขนมปังกับไอติมเขาจะบอกว่า เรากินไอติมแซนวิชอีกแล้ว พวกเขาก็จะหันหน้าหนีพร้อมส่ายหัวค่ะ เพราะว่าขนมปังเป็นส่วนนึงในอาหารหลักของเขา แต่เราดันมากินเป็นขนมหวานค่ะ เขารับไม่ได้กัน 555

คุณทัศน์มาแว้วว ช่วงนี้คุณเล่นกะคุณมากิช่วยกันเฝ้าบ้านค่ะ อย่าทำงานกันหนักนะคะ คุณทัศน์ คุณแตน คุณบุษ น้องมณี คุณจัง คุณเหมียว คุณธานินทร์ คุณแสงแข ใกล้วาเลนไทน์แล้วนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2014
  10. แสงแข

ฝากคุณทัศและเพื่อนๆค่ะ.....แกงเขียวหวานและโรตี + ข้าวเหนียวขนุนเป็นของหวานค่ะ

ห่วงคนแดนไกล....คุณตา จะหาขนุนรับทานได้ไหมคะ

11. tassumalee

เห็นภาพแล้วอยากทานมากเลยค่ะ โรตีแกงเขียวหวาน ทัศเคยไปทานที่ถนนพระ

อาทิตย์ อร่อยมากเลยค่ะ พูดแล้วก็ก็อยากหม่ำ ส่วนขนุนแล้วมีข้าวเหนียวมูลทัศพึ่งหม่ำไป

เมื่อวานก่อนค่ะ อิอิ อร่อยดี.......

คนไกลอย่างคุณตา ไม่รู้จะมีขนุนทานรึเป่ลานะคะ

12. makigochan

คุณทัศกลับมาแล้ว ดีใจจริงๆเลย

ทู้กับข้าวจะเงียบเหงาถ้าขาดคุณทัศนะ

อิอิ เพื่อนๆทุกคนก็มาแวะเวียนนำของอร่อยๆมาลงกันค่ะ

เมนูนั้น เมนูนี้ ชวนให้อยากทานขึ้นมาทันใด

คุณTa มากิก็ดีใจเหมือนกันค่ะ ที่ข้าวเหนียวมะม่วงของไทยเราติด1ใน10 กับเขาด้วยค่ะ

และพวกเราก็ทานกันอยู่บ่อยๆในช่วงที่มีมะม่วงออกมา

ส่วนขนมอันดับอื่นๆนั้น ยังไม่เคยทานกุหลาบจามุน บาคลาวา ฮาโล ฮาโล นาไนโมว์บาร์ค่ะ

ถ้ามีโอกาสจะลองไปชิมดูค่ะ จะอร่อยสมคำล่ำลือรึเปล่าน๊า

นั่นซีคะ มีขนุนไปขายทางโน้นมั๊ยคะ คุณTa

คุณทัศจัง เธอได้ทาน อิ่มอร่อยไปแล้ว

โรตีแกงเขียวหวาน มีแถวถนนพระอาทิตย์นี่เอง ว่างๆจะลองไปเดินแถวนั้น

และแวะชิมให้ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2014
  13. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตาคลได้ทานขนุนแบบอบกรอบ ส่งออกของเวียตนามมั้งค่ะ อร่อยแบบกรอบๆ หวานๆ โรตีแกงเขียวหวาน ไม่บอกให้มากิจังไปลองเองละกัน...5555555555

14. makigochan

มีไม่บอกอีกนะ ยาย ก็ได้ๆ

เค๊าจะไปหาทานให้ได้
    :'(

15. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าาาา...หวานมากเลยเหรอ งั้นไม่ชิมก็ได้

- ของเราที่ไม่เคยทานก็มี...กุหลาบจามุน, ฮาโล ฮาโล, นาไนโม บาร์
    - ที่เคยทำเอง ก็มีบาคลาวา ต้นฉบับตามสูตรจะหวานมาก พอทำครั้งที่สอง เราก็ลดความหวานลง...อร่อยดี แต่ตอนนั้นไปหาสูตรละเป็นขนมสัญชาติกรีกนะ

16. tassumalee

สวัสดีเช้าวันหยุดวันอาทิตย์ค่ะ คุณมากิ คุณเล่น คุณเหมียว คุณตา คุณแสงแข คุณติง คุณจัง

คุณมณี และเพื่อนๆทุกคน วันหยุดสบายๆเพื่อนๆคงนอนตื่นสายกันได้ ทัศมีอาหารเช้าพร้อมขนมมา

เสริฟ์ในเช้านี้ค่ะ

พรุ่งนี้ทัศขายหมูปิ้งข้าวเหนียวแล้วค่ะ พอดีคนขายเดิมที่เคยขายเขาไม่ขายจริงๆแล้วค่ะ

ทัศก็เลยไปขายแทน ซื้อหมูปิ้งเฟรนชาย มาค่ะ 100 ไม้ ราคา 550 บ. ( ช่วงนี้หมูแพงมาก และไม่ต้อง

เสียเวลามานั่งหมักนั่งเสียบ ) ถ้าขายหมดวันละ200 ไม้ ทัศก็พอจะมีกำไรไว้ใช้จ่ายมากขึ่น อิอิ แต่ถ้าได้

วันละ100 ไม้ ก็พออยู่ได้ " คิดถึงเพื่อนๆทุกคนนะคะ ขอให้เงินเขาเรียกกันมาเยอะๆเถอะ สาธุ "

ไฟล์ที่แนบมา:

17. pegaojung

pegaojung เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012

ขอให้รวย ขอให้รวยค่า คุณทัศน์
    เช้านี้ กินเค้ก กับกาแฟกันค่า^^

ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      52
  18. makigochan

คุณมิ๊วBrocco ทำขนมบาคลาวาไปแล้วเหรอ

ไม่บอกให้มู๋มากิ ตามไปทานด้วยล่ะเนี่ย ไม่ย๊อม...

สวัสดีค่าทัศจังและเพื่อนๆทุกท่าน

ขอมาร่วมทานของอร่อยที่คุณทัศและคุณแตนจัดมาด้วยคนนะคะ

คุณทัศขา ถือเป็นโอกาสดีเลยค่ะ ที่ได้ขายของแทนคนเดิม

ขอให้คุณทัศขายดี ขายหมดทุกๆวัน ได้กำไรเยอะๆ ให้หายเหนื่อยเลยนะคะ

ขายดี ขายหมด เราคนขายก็ชื่นใจเนอะคุณทัศ มากิเองก็เคยไปขายของเหมือนกันจ้า

พวกเราทุุกคนเป็นกำลังใจให้คุณทัศค่า

งานคือ เงิน เงินคืองาน บันดาลสุขค่า

อาหารเย็นวันนี้ ทานผัดเปรี้ยวหวานกันค่าา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2014
  19. tassumalee

เช้านี้ทัศจังมีหมูปิ้งกับกาแฟมาฝากค่ะ อิอิ ข้าวเหนียวกำลังนึ่งอยู่ ขอบคุณ

สำหรับคำอวยพรนะคะ ทานหมูปิ้งให้อร่อยนะคะ

20. Ta WHK

คุณทัศน์ ขอให้ขายดีๆ นะคะ ข้าวเหนียวหมูปิ้งสำหรับคนทุกวัย กินได้ทุกวันค่ะ ทำให้นึกถึงตอนทำงานออฟฟิตในเมืองไทยเลย ปกติจะต้องซื้อข้าวเหนียวหมูปิ้งไว้ตุนตอนเช้าค่ะ กินตอนบ่ายไม่ได้ จะนั่งหลับค่ะ

เรามีโอกาสได้กินขนุนค่ะ อิอิ ขนุนกระป๋องนะ ต้องมาจากไทยแลนด์เท่านั้นค่ะ เราสนับสนุนของไทยค่ะ ขนุนกระป๋องก็ไม่เลวนะคะ ชิ้นใหญ่ หนานุ่ม กรอบด้วยค่ะ ฝรั่งก็ชอบค่ะ ถามกันประจำว่าสีเหลืองๆ น่ะคืออะไร เอารูปขนุนลูกใหญ่มากถ่ายคู่กับเด็ก (เมื่อก่อนที่บ้านมีสวนปลูกขนุนค่ะ)ให้เขาดู เขาตกใจกันว่าทำไมมันใหญ่มาก