กับข้าววันนี้ค่ะ......รวมกับข้าวในแต่ละมื้อของวันค่ะ ขำขำค่ะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tassumalee, 31 สิงหาคม 2013.

1. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

[/IMG]

มื้อเที่ยงแระ555555555 เอาหนึ่งถ้วยกับหนึ่งชิ้นจร้า

2. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

พอเอามาขยายนี่ ถึงได้รู้นะว่า ที่อยู่บนเค้กคือเม็ดกาแฟคั่ว..ถ้ากัดไปเต็มก็ขมแย่เลยสินะ แต่ถ้าเป็นเค้กกาแฟนี่เราชอบเนื้อบัตเตอร์นะ...สวรรค์โปรดเลยล่ะ แต่ถ้าเป็นเนื้อเลเยอร์นี่ไม่ชอบเลย...เพราะมันหวานๆ ไงก็ไม่รู้

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

จานเดียวก็อร่อยค่ะ

4. Broccocat

ของโปรดๆ แต่เขี่ยหมูแดงทิ้ง

5. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

ขอบพระคุณคุณตาล่วงหน้านะคะ ใช่ค่ะแพงมาก เต็มที่ก็กิโลละ 120

นี่ขายตั้ง 150 แหนะค่ะ กิโลนึงได้ 23 ห่อค่ะ อิอิ ทัศลองนับดู อยากรู้ว่าจะได้กี่ชิ้น คริคริ

คุณตาเป็นอย่างไรบ้างคะ งานยังยุ่งเหมือนเดิมมั้ย สู้ๆนะคะ ออวันนี้ทัศไปทำ

บุญไหว้พระมา 3 วัดค่ะ ทัศได้ร่วมทำบุญในหลายๆผลบุญนะคะ คุณตาและเพื่อนๆทุกท่าน

มาร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

6. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  7. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่เม็ดกาแฟค่ะ เป็นอัลมอนด์ค่ะ อันนี้หวานไม่มากค่ะ หม่ำแล้วไม่หนัก ไม่เอียนค่ะ คอนเฟริม เราตามหาเค็กอร่อยๆในนิวซีแลนด์ยากมากค่ะ เพิ่งมาเจอร้านนี้ ชื่อร้าน Cheesecake Shop ที่ออสซี่ก็มี แต่ตอนนั้นเป็นนักเรียนไม่กล้าซื้อค่ะ ร้านนี้พระท่านแนะนำมา อาทิตย์นี้และอาทิตย์หน้าต้องไปวัด ร้านก็อยู่ไม่ไกลจากวัดค่ะ หาข้ออ้างแวะได้ค่ะ อาทิตย์หน้าแอบหมายตาช้อคโกแลตไว้ อึ่ม

8. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณทัศน์ด้วยค่ะ ช่วงนี้ที่ร้านไม่ยุ่งค่ะ เพราะโรงเรียนก็ใกล้เปิด พ่อแม่ต้องใช้เงินเยอะซื้ออุปกรณ์ไปโรงเรียน เลยไม่ค่อยออกมาทานอาหารนอกบ้าน อีกทั้งวันนี้มีหวยล้อตโต้รางวัลตั้งสิบแปดล้านเหรียญ คนก็เลยเฮไปทุ่มตรงนั้นกันด้วยค่ะ ร้านเลยเงียบๆค่ะ แอบถามพวกซัพพลายเออร์ เขาบอกมาแบบนี้ล่ะค่ะ

ฝรั่งเรียกว่า Love Handle ไว้ให้คนข้างๆเกาะโดยเฉพาะค่ะ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2014
  9. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีเช้าวันเสาร์วันหยุดของเพื่อนสมาชิกหลายท่าน ทัศจังมีกาแฟร้อนกับคุ้กกี้แสนอร่อย

มาฝากเพื่อนๆ ทุกท่านค่ะ นั่งจิบกาแฟหม่ำคุ้กกี้เพลินๆมีความสุขในวันหยุดกันนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ติงติง

"ข้าวหลามบ๊ะจ่าง" ใส่เครื่องเน้นๆ
    อัดแน่นเต็มกระบอก ของข้าวหลามแม่ลูกจันทร์
    ใน "เทศกาลอาหารผลไม้และของดีนครปฐม"
    ณ บริเวณองค์พระปฐมเจดีย์
    วันที่ 31 มกราคม – 6 กุมภาพันธ์ 2557

11. pegaojung

pegaojung เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012

หุงข้าว ต้มไข่ ปิ้งปลา ปิ้งไข่

12. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

ยำมะม่วงและลืมกลืน...ฝากคุณทัศ + เพื่อนๆค่า

13. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว ลืมกลืน ได้แต่กลืนน้ำย่อย...เอื้อกกกกกกก

14. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมกลืน.....คนเก่าๆจะยิ่งทำอร่อยนะคะ

เวลานี้ไปที่ร้านขนมไทย เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยทำขายกันแล้วค่ะ

แม่ค้าบอก... ทานตะโก้แทนไปก่อนนะคะ

15. Broccocat

- อ่ะฮ้า...นี่เป็นตัวอย่างของการดำรงชีวิตแบบพอเพียงนะฮะ
    - ตอนเราเป็นเด็กๆ โรงเรียนเราเค้าเป็นผู้บำเพ็ญประโยชน์อ่ะ(คล้ายๆ ลูกเสือเนตรนารีน่ะแหล่ะ) เวลาไปเข้าค่ายก็ได้ทำแบบนี้ แต่รู้สึกต้องขุดหลุมก่อน แล้วก่อไฟลงไป กว่าจะติดไฟนะ นานนนนน..มาก ต้องไปรวบรวมกิ่งไม้แห้งมาเยอะๆ ต้องใช้วิธีส่องแสงหรือเอาหินมาถูๆ กันนี่ล่ะ โหดมาก ครูเค้าไม่ให้ใช้ตัวช่วยเลย แต่มีหม้อด้วยนะเออ(ต้องตกลงกันในกลุ่มว่าใครจะเอาหม้อกับกระทะมา) ต้องขุดอีกหลุมไว้ใส่ขยะด้วยนะ เวลาเดินตามจุดที่ทำสัญญลักษณ์ไว้ ก็เดินหลงป่าอีกตะหาก พอตอนแบบต้องผ่านด่านเหมือนเค้าฝึกทหารอ่ะ ปีนนั่นนี่ เกาะเชือกเดินบนเชือก ไรงี้อ่ะ เราจะทำแบบร่างกายอ่อนแอ หนูไม่สบาย หนูปีนไม่ไหว...อิอิ 555

ลืมกลืน!!!...ละตกลงเจ้ากลืนมันลงไปรึยัง?
    ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยว่ามีขนมแบบนี้อยู่ในเมืองไทย เราว่า ขนมเสน่ห์จันทร์ นี่ก็โบราณแล้วนะ แต่ยังดีที่แถวบ้านยังมีให้ชิม อร่อยหอมหวานพอดีๆ แต่ ขนมลืมกลืน นี่สิ...อยากชิมอ่ะ จะไปหาซื้อได้แถวไหนน๊อ

16. Broccocat

นี่ไง ซาลาเปาไส้ไหล มีหลายไส้ให้เลือกไหล อิอิ แต่มีอีกชื่อนึงคือ ซาลาเปาลาวา จ๊าาา...

ที่เอามาให้ดูเป็นคลิปของคุณพลนะคะ...เป็นไงๆ น่ากินป่าว

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=aiPXbkNjwWw]30-10-13 ช็อกโกแลตซาลาเปาไส้ไหล - YouTube[/ame]

17. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ๋อๆ เก็ทแล้ว ตอนแรกเค๊านึกว่าซาลาเปาไส้ไหล คือ เสี่ยวหลงเปา ซะอีกง่ะ

ที่จริงไส้เปาจะไหลๆเหมือนขนมช็อคโกแลตลาวา นี่เอง

เค๊าชอบ ที่ตัวเองบอกว่า มีหลายไส้ให้เลือกไหล

เผอิ๊ญเค๊าชอบไหลซะด้วยจิ อิอิอิ

เอากาแฟมาทานกะเปาไส้ไหลดีก่าา

คุณทัศ จ๋า ตื่นหรือยังจ๊ะ
    :cool:

18. pegaojung

คุณทัศน์ตื่นมาทำกับข้าวแต่เช้าแว้วว
    บอกให้ส่งมาที่ระยองชุดนึง ไม่รู้จะเหลือรึปล่าว อิอิ

ข้าวต้ม กับผัดผัก ไข่เจียว ปลาทอด ฝีมือคุณทัศน์ค่า
    เราไปแอบขโมยมาโชว์เพื่อนๆ ^^

19. ติงติง

น่าอร่อยมากค่ะ เหมือนตะโก้นะคะ

20. pegaojung

"Matcha Float" น่ากินจังเลย^^

ส่วนผสม

ชาเขียว Matcha 2 ช้อนชา
    น้ำร้อน 2ออนซ์
    น้ำแข็ง 5-6 ก้อน
    นมเมจิ ฝาสีฟ้า 2ออนช์
    ไอศครีมวนิลา 1 Scoop น้ำเชื่อม หรือ น้ำเชื่อมกลิ่นวนิลา ตามชอบ

วิธีทำ

1. ผสมน้ำอุ่นกับชาเขียวมัทฉะลงในถ้วย ใช้แปรงชงชาตีให้เข้ากัน
    2. ตักน้ำแข็งใส่แก้ว แล้วเทนมเมจิลงไป
    ตามด้วยชาเขียวที่เราเตียมไว้ ข้อ1; 3. ท็อปด้วยไอศครีมวนิลา
    เติมน้ำเชี่อมตามชอบ (เสริฟพร้อมหลอดและช้อนตักยาวนะคะ)