กระเทยไม่สามารถเข้าฌานได้จริงหรือครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย dawsonsc222, 13 ธันวาคม 2009.

1. peterliger

peterliger เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    :cool::cool: lสาธุ สาธุ สาธุ

2. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ตามความคิดของผมเข้าได้ครับ

3. VKK

VKK สมาชิก

วันนี้ผมพึ่งไปฟังธรรมะมาครับอยากจะแชร์สิ่งที่ได้ยินจากพระอาจารย์ครับ

ท่านกล่าวว่าบัณเฑาะ (กะเทย)บรรลุอรหันได้นะครับ ดังเช่นสมัยพุทธกาลมีบัณเฑาะหลงในรูปพระพุทธเจ้าแล้วขอบวช แต่ก็ไม่ได้สมหวังในรักแล้วจะฆ่าตัวตายโดยการโดดหน้าผา แล้วได้ฟังคำสอนจากพระพุทธองค์ จึงบรรลุอรหันต์ เป็นที่มาของประโยค ที่ว่า ผู้ไดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นตถาคต

ประมาณนั้น ครับใครที่รู้ละเอียดช่วยขยายความทีครับจำรายละเอียดไม่หมดครับ พยายามปฏิบัติมากๆนะครับแล้วอย่าสงสัยในครูบาอาจารย์หรือในการปฏิบัตินะครับ ขอให้มีดวงตาเห็นธรรมในเร็ววันครับ

4. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ความเห็นส่วนตัว

มุสาวาทาเวระมะนีสิขา
    พูด ปด พูดส่อเสียด พูดคำหยาบ และพูดเพ้อเจ้อ
    ศีลรักษาการกระทำให้เป็นปรกติ
    สมาธิรักษาจิต
    ปัญญา ตัดกิเลส
    แต่การเป็นเกย์ เป็นคนรักเพศเดียวกัน มันเป็นมาแต่กำเนิด ไม่สามารถเลือกได้ ว่าจะเป็นหรือไม่เป็น และไม่สามารถทำให้ความเป็นเกย์หมดไปได้ ข้อนี้น่าจะเป็นเรื่องของจิต มากกว่าหากยังไม่เคยมีอะไรกับผู้ชายศีลของจขก. น่าจะยังบริสุทธิ์
    เรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับ กามราคะ และเรื่องของจิต โดยตรง ซึ่งถ้ายังมีกามราคะ การรักษาจิตให้เป็นสมาธิ อาจจะยากอยู่สักหน่อย เพราะกามราคะเป็นนิวรณ์ ที่คอยขัดขวางการทำสมาธิ
    แม้ชายจริง หญิงแท้ สมมติสงฆ์ ที่ยังไม่สำเร็จอรหันต์ ก็ยังคงมีสิ่งนี้อยู่ แม้กระทั่ง พระอริยบุคคล ขั้นโสดาบันก็ยังคงมีกามราคะอยู่

5. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    กระเทยในสมัยพุทธกาล น่าจะหมายถึงคนที่มีอวัยวะเพศ สองเพศในคนเดียวกันมากกว่า ซึ่งเราก็เห็นตามข่าวบ่อยๆ สมัยนี้ เค้าก็ผ่าตัดเลือกเพศให้เด็กได้แล้ว แต่สมัยโบราณ ผ่าตัดไม่ได้ พระพุทธเจ้าห้ามคนพวกนี้บวช

6. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เป็นเพียงเศษกรรมนะคะ ก่อนฝึกกสิน ลองฝึกสมาธิแนวสติปัฏฐาน เพื่อให้ได้สติเห็นตามความเป้นจริงก่อน

ส่วนการฝึกกสินควรทำภายหลังค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ ๆ

Numsai

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ตามความเห็นของผม ธรรมะไม่จํากัดเพศหรอกครับ คนรวย คนจน คนหล่อหรือขี้เหล่ พิการหรือร่างกายครบล้วนเข้าณานเเละถึงธรรมไ้ด้ทั้งนั้นครับ เอาจิตใจเป็นที่ตั้งครับ เจริญในธรรมครับ