กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    น้อง Sonk :-
    อุตรกุรุทวีป, ปุพพวิเทหะทวีป,อมรโคยานทวีป เขาอยู่คนละมิติและค่อนข้างจะห่างไกลจากเรา พวกนี้มีศีลธรรมสูงกว่าคนเรา จึงมีผลกระทบน้อยครับ
    ส่วนภพภูมิ พญานาคที่อยู่ใต้แม่น้ำ ใต้สถานที่สำคัญในกรุงเทพฯ ชาวลับแลต่างๆ ภพภูมิพวกนี้อยู่ติดๆกับคนเรา จะได้รับผลกระทบโดยตรงจากภัยพิบัติเช่นกันครับ

การที่มนุษย์ไปรบกวนภพภูมิพญานาคกันมากก็จะมีผลเฉพาะกลุ่มบุคคลเป็นบางที่เท่านั้น ส่วนเรื่องของปลาอานนท์นั้นเขาจะมีวงรอบของการพลิกตัว ซึ่งจะเกิดขึ้นตามกาลเวลา โดยทั่วไปก็จะเป็นช่วงกึ่งกลางอายุของพุทธศาสนา ซึ่งแน่นอนว่าจะเป็นอีกเหตุนึงที่จะทำให้เกิดภัยแก่มนุษย์ และหลายเหตุการณ์จะเกิดสอดคล้องกันในช่วงกึ่งพุทธกาลครับ

เท่าที่ทราบมา ช่วงเวลาเวลาภัยฟ้าดับ มิติของโลกเรา(บางส่วน บางสถานที่)จะเปิด และเชื่อมต่อถึงเหล่าวิญญาณ เจ้ากรรมนายเวรต่างๆหรือ มิติภพภูมินาค สวรรค์(บางชั้น) ซึ่งแต่ละสถานที่จะไม่เหมือนกันครับ อย่างที่พุทธสถานครูบาอาจารย์ท่านเคยบอกผมไว้ว่าในอนาคตจะได้คุยกับเทวดาตัวเป็นๆและจะได้เห็นว่าพระอรหันต์จริงๆนั้นเป็นอย่างไร(ท่านบอกว่าในชาตินี้แหละ) ก็ต้องรอดูว่าสิ่งเหล่านี้จะเกิดขึ้นจริงหรือไม่ อย่างไร
    ในกาลเวลาของภัยพิบัติแบบนี้ ภูมิภายในของสถานที่ ที่เราจะไปอาศัยอยู่ก็จะมีผลต่อการดำรงชีวิตของเรามาก ตามภูเขาส่วนใหญ่จะมีพวกยักษ์เยอะ ถ้าคนที่เป็นเชื้อสายยักษ์เขาก็อยู่ได้สบาย ส่วนเชื้อสายอื่นๆเมื่อถึงเวลานั้นก็อาจจถูกยักษ์กิน(มีเหตุให้ตาย) ทำนองเดียวกันถ้าเป็นเขตของพญานาค คนเชื้อสายพญานาคก็อยู่สบาย แต่เชื้อสายยักษ์ไปอาศัยก็อาจจะไม่ปลอดภัยเช่นกัน

อย่างที่เขาใหญ่นี่เป็นภูมิของพญายักษ์ท้าววิมล(ไปดูในตำนานการะเกิด) ยกเว้นตามคลอง แม่น้ำและบริเวณไกล้เคียง จึงจะเป็นภูมิของพญานาค อันนี้เป็นตัวอย่างคร่าวๆเท่านั้น เรื่องภพภูมินั้นซับซ้อน บางทีที่ติดๆกันนี่อยู่กันได้หลายภพภูมิ

มนุษย์คนที่ไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว เมื่อถึงเวลาจะไม่มีใครมาช่วยหรอก มีแต่บุญบารมีที่เขาสั่งสมมาเท่านั้นที่จะช่วยได้ครับ

คุณ พิชญชนม์ :- แถวศรีนคร จ.สโขทัย สถานที่เหนือแหล่งน้ำ หรือที่สูงๆสามารถอาศัยอยู่ได้ แต่ให้ระมัดระวังเรื่องของแผ่นดินไหว แผ่นดินแยกด้วยครับ

คุณ ปารามิตราราชาวดี :- ยินดีด้วยครับ ที่หาหลบภัยได้แล้ว

2. aumzaza

aumzaza เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ พิชญชนม์ :- แถวศรีนคร จ.สโขทัย สถานที่เหนือแหล่งน้ำ หรือที่สูงๆสามารถอาศัยอยู่ได้ แต่ให้ระมัดระวังเรื่องของแผ่นดินไหว แผ่นดินแยกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

3. ปารามิตราราชาวดี

ปารามิตราราชาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งจะรู้นะคะ..ว่าเขาใหญ่เป็นภูมิของพญายักษ์..อืมม

4. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คุณอัญญาสิทธิ์คะ แล้วตัวเราเองจะพอสังเกตุรู้ได้มั้ยคะ ว่าเราเป็นภูมิยักษ์หรือภูมินาคมา
    ก่อน ถามหลังไมค์หรือตรงนี้ได้มั้ยว่า ฐนา เป็นภูมิไหน ขออภัยท่านอัญญาสิทธิ์ค่ะที่
    ถามเอาดื้อๆ อย่างนี้ค่ะ

5. Aunyasit

คุณ ฐนา :- ก็เป็นการยากที่จะหยั่งรู้ได้ด้วยตนเองว่าตัวเองเป็นเชื้อสายทางยักษ์หรือพญานาค ถ้าจะสังเกตง่ายๆก็คอยสังเกตว่าสถานที่ที่เราไปแต่ละที่นั้นเรามีความรู้สึกอย่างไร เช่นเราไปในเขตที่มีแม่น้ำ บึงหรือตามเขื่อนกั้นน้ำต่างๆ แล้วจะเกิดอาการขนลุก เป็นต้น หรือเราไปในสถานที่ที่เรารู้แล้วว่าเป็นเขตของพญานาคแล้วเราสัมผัสบางสิ่งบางอย่าง เราก็พอจะคาดเดาได้ว่าจะเกี่ยวข้องกันมากับภพภูมินั้นๆ แต่อันนี้ไม่ใช่กฏตายตัว เพราะการสัมผัสแล้วขนลุกนั้นอาจจะมาจากหลายสาเหตุ แต่การสัมผัสภพภูมินั้นเป็นเพียงสาเหตุนึงเท่านั้นครับ และบางคนก็เป็นพวกลูกผสมหรือลูกครึ่งของภพภูมิก็มีมาก ครับ

บางครั้งภพภูมิเหล่านั้นอาจจะสื่อมาทางนิมิตในรูปแบบต่างๆให้เราเห็นก็ได้ อย่างคนที่ฝันเห็นงู หรือพญานาค บ่อยก็มักจะเป็นเชื้อสายของพวกเขา และคนกลัวงูก็เช่นเดียวกัน พวกนี้มักจะเป็นภพภูมิพญานาคมาจนเข็ดขยาด เพราะการที่จะออกจากชั้นภูมิพญานาคมาเกิดเป็นคนได้นั้นต้องรอกาลเวลานานมาก พวกนี้จึงมีจิตสำนึกที่กลัวพวกงู(กลัวการเกิดเป็นงู) แต่ไม่ใช่ทุกคนจะเป็นแบบนี้ บางคนแทนที่จะกลัวงูก็กลายเป็นว่าคุ้นเคยกับพวกงูไปก็มี ส่วนบางคนที่กลัวงูก็จะมีสาเหตุจากปัจจัยอื่นๆ เช่นบางภพชาติอาจจะถูกงูทำร้าย หรือถูกกินเป็นอาหารมาก็มีครับ

ส่วนพวกยักษ์นั้นจะไม่ค่อยให้เห็นในรูปแบบของนิมิตแบบนี้ แต่สำหรับผู้ปฏิบัติแล้วบางครั้งเขาก็เปิดให้รู้เห็นในเรื่องของภพภูมิได้ไม่ยาก หากใครอยากรู้เรื่องของตนเองก็จงตั้งใจปฏิบัติให้จิตสงบมากๆพร้อมทั้งปล่อยวางความเป็นตัวตนให้จิตว่างเสมอๆ ให้จิตเป็นอิสระ ให้ปฏิบัติไปตั้งต้นที่ตัวตนหายไปให้เหลือแต่จิตล้วนๆ ทำให้ได้แบบนี้บ่อยๆก็จะสามารถไปรู้เรื่องราวของตนเองได้ไม่ยาก ถ้าจะให้ดีก็ให้ปฏิบัติไปจนเข้าถึงพระธรรม ซึ่งท่านจะเป็นผู้มารองรับการปฏิบัติของของนักปฏิบัติผู้สั่งสมบุญบารมี ในขั้นนี้มักจะมีของแถมคือการสื่อสารจากจิตสู่จิตระหว่างภพภูมิได้ด้วย

ถ้าจะให้ดีกว่านั้นก็บำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนา จนพระพุทธองค์ท่านมาโปรดแหละครับ ถ้ามาถึงนี้ได้ก็พ้นนรกแล้วครับ เมื่อเข้าถึงพระพุทธองค์ได้โดยกระแสธรรมจากจิตสู่จิต(หรือจะเรียกว่าโทรจิตก็ได้)จากพระองค์หนึ่งก็จะสามารถเข้าถึงอีกหลายๆพระองค์ตามวาระที่ท่านจะสงเคราะห์อันเนื่องด้วยบารมีสัมพันธ์ อันนี้เป็นเรื่องปัจจัตตังครับ

ต่อจากนั้นถ้าจะบำเพ็ญสร้างบารมีกันต่อไปก็ต้องไปเรียนรู้ธรรมจากพระองค์ต้นธาตุต้นธรรม(เฉพาะผู้ปรารถนาพุทธภูมิ)วิธีการเหล่านี้ท่านจะชี้แนะแนวทางให้ สำหรับสาวกภูมิก็จะมีพุระพุทธองค์ที่ท่านเกี่ยวข้องและมีหน้าที่มาชี้ทางให้ตามกาลต่างๆ อาจจะเป็นเรื่องที่ผู้สร้างบุญบารมีแต่ละคนต้องศึกษากันเอาเอง บุญใครบุญมันครับ

สำหรับแนวทางการปฏิบัติโดยพึ่งพาบารมีกระแสธรรมนั้น ฝ่ายมารจะไม่สามารถแทรกเข้ามาในจิตได้เพราะจิตที่ฝึกแล้วจะรับเฉพาะกระแสธรรมส่วนพวกมารจะไม่มีกระแสธรรมจึงสื่อเข้ามาไม่ได้ ยกเว้นเราเผลอสติให้ โลภ โกรธ หลง ภวังคจิต เข้าแทรกจิตได้ แต่ถ้าทำได้ถึงขั้นนี้แล้วจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ชั้นสูงท่านคอยดูแลอยู่ห่างๆ ดังนั้นการอธิษฐานถึงพระองค์ต้นธาตุต้นธรรมอยู่เนื่องๆก็ช่วยได้มาก แต่หลักใหญ่อยู่ที่เราต้องประคับประคองจิตของเราไม่ให้ตกอยู่ในห้วงของโลภ โกรธ หลง ภวังคจิตก็พอจะเอาตัวรอดจากมารภายในทั้งกิเลสมาร สังขารมารและเทวบุตรมารได้ มารที่น่ากลัวสุดก็น่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรนั่นแหละเพราะพวกนี้จะมีสิทธิ์หรือมีโอกาสที่จะเข้ามาแทรกแซงการสร้างบารมีได้มาก ว่ากันตามจริงมารภายนอกไม่น่ากลัวเท่ามารภายใน ที่จริงในโลกหรือจักรวาลนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกมากมายครับ

ตั้งใจจะเล่าเรื่องภพภูมิ แต่ร่ายยาวไปซะไกลเลย ก็ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟังในสิ่งที่ตนเองไปรับรู้มานิดหน่อยครับ

6. darakul

darakul เป็นที่รู้จักกันดี

ป้า budd คร้าบวิทยุของใกล้เข้าหรือยังกลัวจะซื้อไม่ทัน

7. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    โทรถามแล้ว ที่ร้านบอกว่า ของมาถึงไทยแล้ว กำลังติดต่อรับของอยู่
    น่าจะศุกร์หน้าถึงเริ่มซื้อของได้ ราคาไม่เกิน 1,800 บาทจ้าาา...

http://www.overzeas.net/-eton-/592-e...e-version.html

ท่าน สามารถติดต่อ หรือสอบถาม ข้อมูลเกี่ยวกับตัวสินค้า,การสั่งซื้อ,การจัดส่งสินค้า,
    แจ้งโอนเงิน หรือปัญหาอื่นๆผ่านทาง Hot-Line สายด่วน : 087-5614999 (9.00-18.00น.)

8. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    พระอาจารย์ท่านบอกว่าเป็นสายพญานาค
    แต่ยังพิสูจน์ตัวเองไม่ได้สักทีว่าสายพญานาคจรึงรึเปล่า
    วันนี้รู้อย่างหนึ่ง

***กลัวงูสุดชีวิต****
    ทุกประเภท ทุกชนิด ไม่ว่ามีพิษหรือไม่..บรืออออออ
    :cool:

9. ชญารัตน์

ชญารัตน์ Active Member

26 ธันวาคม 2011
    ขออนุญาตแจมนะคะ
    ในความรู้สึกของดิฉันคิดว่า เราดูได้จากการกินได้มั้ยคะ คนที่ชอบกินอาหารสุกๆดิบๆ
    อาหารป่าที่คนปกติเขาไม่กินกัน คนเหล่านี้น่าจะมาจากยักษ์ ส่วนคนที่ชอบกินอาหารเจ
    มังสวิรัติ อาหารปกติที่ปู่ย่าตายายพากิน บางคนไม่ต้องการกินสัตว์ใหญ่ ตนที่ชอบกินผักผลไม้ ท่านเหล่านั้นภพภูมิเก่าเป็นพญานาคค่ะ:cool::cool:

10. nattasit010

nattasit010 Active Member

อำเภอ บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น มีที่ปลอดภัยมั้ยครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

11. DarKKazE

DarKKazE เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    อืมมมมม

ลองไปสังเกตกันดูนะครับ

ถ้าเป็นเชื้อสายนาคเนี่ย จะติดโมโหแรงครับ แรงจนถึงขั้นร้ายเลยทีเดียว

ทำอะไรไม่ถูกใจเป็นโมโหซะแล้ว (พอดีผมลองสังเกตดู เพื่อนหลายๆท่านแล้ว )

12. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    เข้าข่ายอีกอย่างแล้วครับ
    ขี้โมโห ...
    ปกติไม่ค่อยใส่ใจ หรือสนใจอะไรมากนัก
    แต่หากมีอะไรกระทบหนัก ๆ จะโมโห สุด ๆ
    แต่ให้ทำร้ายคงไม่หรอก เลือกวิธีเดินหนีดีกว่า
    ใจเย็นค่อยว่ากัน:cool:

13. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบเข้าป่าอ่ะ ไม่รู้ว่าสายอะไร (one-eye)

14. Aunyasit

มีนักปฏิบัติจำนวนมากหากละตัวโกรธไม่ได้ ก็มักไปเกิดเป็นพญานาคแล้วก็บำเพ็ญต่อในภพภูมิของพญานาค และก็มักวนเวียนเกี่ยวข้องอยู่กับพุทธศาสนา

ส่วนพวกยักษ์นั้นเท่าที่สังเกตดูพวกนี้หากเป็นนักบำเพ็ญมักจะชอบไสยเวทย์หรือมนต์ คาถา เป็นหลักและชอบเอาชนะคนอื่นเป็นต้น

อันนี้เป็นแค่หลักการกว้างๆเท่านั้น ครับ เพราะรายละเอียดของแต่ละคนมีมากกว่าที่จะเอาภพภูมิเดิมเป็นตัวตั้ง

ให้คิดทำนองเดียวกันกับจิตเราที่เปลี่ยนแปลงทุกขณะจิต ขณะจิตนึงก็เป็นภพภูมินึง อีกขณะจิตนึงก็อาจจะเปลี่ยนเป็นอีกภพภูมินึงก็ได้ ภพชาติที่เราสั่งสมก็เปลี่ยนแปลงตามอนุสัยของจิตเราที่สั่งสมมานั่นแหละ หากทรงไว้ได้ซึ่งกุศลจิตก็จะเป็นภพภูมิที่ดี หากสะสมอกุศลจิตก็เป็นภพภูมิที่ไม่ดี ดังนั้นทุกขณะจิตมีความหมายครับ รู้แบบนี้แล้วเราก็เลือกภพภูมิกันเอาเองครับ จิตสั่งสมอะไรไว้มากเมื่อละจากโลกนี้ไปก็จะต้องไปเป็นตามเจตภูติที่เราสั่งสมเอาไว้ในจิตของเราเองครับ

15. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    อิอิ โมโหแรง โมโหร้ายค่ะ ยามปกติใจดีใจบุญ แต่เวลาโมโหห้ามไม่ได้เลยค่ะ
    ฝึกหัดละลดอยู่ วางหรือหนีเสียก่อนที่จะโมโห ตอนนี้ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมากๆ
    แต่ยังไม่หมดเชื้อค่ะ

ยามอยู่ใกล้ลำธารน้ำตก จะยินดีอยากลงเล่นให้ชื่นใจ
    แต่แฝงไว้ซึ่งความหดหู่ เหมือนมีอะไรมาบีบใจ ผสมกับความกลัวความวังเวง
    ของน้ำค่ะ อันนี้เป็นตั้งแต่เด็ก เอารูปเก่าๆมาดูจะเห็นว่าหน้าไม่เสบยเลย
    พออายุมากๆ เป็นถึงขึ้นแพ้น้ำตกลำธารปวดหัวจี๊ด เหมือนเป็นไซนัสหรือภูมิแพ้อย่างแรง จนขยับตัวไม่ได้เลยค่ะ มันจะกระเทือนทำให้ปวดหัวมากขึ้น บางครั้งไปสถานที่ใหม่ๆ พอปวดหัวหนักๆลองถามว่าใกล้ๆนี้มีลำธารน้ำตกมั้ย ก็กลายเป็นน้ำที่ใช้ที่อาบได้มาจากน้ำตก
    อะไรอย่างนี้ค่ะ แต่เรื่องคาถาอาคมก็สนใจค่ะ จะจดจำคาถาใหม่ๆได้โดยง่าย บางที
    มีคำคาถา (โสฬสมงคล) ไหลมาจากหัวอย่างถูกต้องทุกพยางค์ แล้วก็จำได้เองค่ะ
    แต่คาถานี้ไม่ใช่ไสยศาสตร์ค่ะ เป็นของหลวงปู่เอี่ยมค่ะ

16. เทวาธิราช

เทวาธิราช เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามคุณ Aunyasit ครับ บริเวณเทือกเขาภูพาน จังหวัดสกลนคร ปลอดภัยไหมครับ และในช่วงฟ้าดับ พระท่านจะฉันภัตราหารได้ตามปกติไหมครับ เพราะฟ้ามืดหลายวัน หรือเราดูเวลาตามนาฬิกาเป็นหลัก

17. Aunyasit

คุณเทวาธิราช :- บริเวณเทือกเขาภูพาน จังหวัดสกลนคร โดยรวมปลอดภัยครับ แต่ตามเส้นทางน้ำไหล น้ำ้จะแรงมาก

ในช่วงฟ้าดับ พระท่านก็ฉันภัตราหารได้ตามปกติ เราสามารถดูเวลาตามนาฬิกาเป็นหลักครับ

18. เสาวนีย์ วรสิริ

เสาวนีย์ วรสิริ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ

อ.ชะอำ อ.เมือง จ.เพชรบุรีอ.หัวหิน อ.ทับสะแก อ.เมือง จ.ประจวบคีรีขันธ์จะโดนภัยพิบัติอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ

19. Aunyasit

คุณ เสาวนีย์วร :- อ.ชะอำ อ.เมือง จ.เพชรบุรี อ.หัวหิน อ.ทับสะแก อ.เมือง จ.ประจวบคีรีขันธ์ เขตนี้เป็นแนวผ่านของมหาพายุและคลื่นยักษ์ ครับ

20. suksan18

suksan18 สมาชิกใหม่

เรียนถามคุณ Aunyasit ครับ บริเวณเขาสน-เขาสนามเพรียง-อุทยานแห่งชาติคลองวังเจ้า อ.เมือง จ.กำแพงเพชร จะปลอดภัยมั๊ยครับ โดยเฉพาะบริเวณใกล้เคียงกับ อ่างเก็บน้ำหนองกอง