กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. Sestulee

Sestulee เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ขอบคุณที่บอกและชี้แนะครับท่าน

2. scoopynoi

scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อเหรอ
    ทำไมต้องบอกคุณด้วยหรือ จำเป็นด้วยหรือที่จะต้องมาบอกว่าชีวิตผมดำเนินอย่างไร ผมไม่ได้สัมผัสอะไรทั้งนั้นแหละ คือง่าย ๆ คุณจะมาเอาภูมิะรรมจากผม ผมก้บอกไปตั้งแต่คำตอบแรก ๆ ว่า ผมไม่มีภูมิธรรมอะไรเลย แค่ปฏิบัติตนให้อยุ่ในทางที่ดี มันก็คือธรรมของบุคคลแล้ว รึคุณไม่มีแนวทางในการดำรงชีวิตล่ะถึงมาร้องหาการดำเนินชีวิตของผม
    ผมก็บอกคุณไงว่าโลกแห่งความจริง ผมถามหาความจริง งั้นที่มาปาว ๆ ว่าโลกแตกมั่ง ภัยพิบัติมั่ง มันก็ไม่มีจริงสิ สมมุติขึ้นมาเพื่อหลอกเอาเงินคนหรือ
    เอาเงินไปสร้างนู่นสร้างนี่ใหญ่โตโดยอ้างต่าง ๆ นา ๆ นี่มันไม่มีหรือ ผมถามถึงการหาเงินว่าเอาไปทำอะไร ไม่ได้มาถามเอาธรรมะจากคนตั้งกระทู้ นี่ผมอุตส่าหืไม่มายุ่งกระทู้นี้แต่คุณก็ดึงมาเอง ก็ดีแล้ว ขอบใจที่เปิดทางให้นะ แต่ท้ายสุดคุณก็ไม่กล้าถามเจ้าของกระทุ้ กลัวบารมีเค้าหรือ

ผมจะได้รู้ไว้ครับว่าการเกินเลยไปถึงครูอาจารย์คือการสะกิด ผมถามนะว่าคนเรามันมีบ้างไม่ได้ทำตามที่ครูสั่งสอนนอกลู่นอกทางและผมก็เชื่อว่าใคร ๆ ก็เป็น หรือว่าคุณไม่เป็น มันก็เลยเป็นว่าคนที่ดื้อไม่ทำตามที่ครูสั่งสอนนี้เป็นคนไม่มีครูงั้นสิมันเลยเสียหายไปถึงครูงั้นสิ แยกแยะให้ออกนะ ถ้าคนทำตามที่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาไม่นอกทางไม่ดื้อคนก็ดีกันทั้งหมดแล้วล่ะครับ
    ผมเพิ่งรู้ว่าคนอยากอวดภูมิว่าเก่งทางธรรมเป็นแบบนี้
    เอามาว่าต่อ

3. Sestulee

ครับท่าน
    ระหว่างผู้รู้ทาง กับผู้รู้จักทางนั้นต่างกัน

4. Sestulee

ขอคุณครับ

รออยู่ครับ

5. Sestulee

ก็อย่างที่ผมได้แจ้งไว้แล้วตั้งแต่ต้นครับ

กระผมเป็นลูกจ้าง ทำงานแลกกับเงินประจำเดือนเพื่อนำไปใช้จ่ายและหล่อเลี้ยงครอบครัวตามความสามารถที่จะทำและควรทำ นับถือศาสนาพุทธ เคยบวชเรียนทดแทนคุณบิดามารดาครูอาจารย์ ทำบุญตามโอกาสที่เหมาะสมและพอควร

การดำเนินชีวิตของกระผมเป็นไปตามที่ถูกที่ควรในทางโลก ทำมาหากินโดยสุจริต เลี้ยงดูครอบครัวให้อยู่ดีมีสุข ทำนุบำรุงศาสนาตามเห็นสมควร อดีตผมเป็นอย่างนี้ ปัจจุบันก็ยังคงเป็นเช่นนี้และในอนาคตผมยังคงยึดมั่นที่จะดำเนินชีวิตเป็นเช่นนี้ คือการดำเนินชีวิตโดยไม่ประมาท(ในทางโลก)

กระผมกลัวและเกรงว่าท่านจะเสียเวลาเปล่าที่ตีความประโยคของผมที่ว่า "ระหว่างผู้รู้ทาง กับผู้รู้จักทางนั้นต่างกัน"ไปในอีกแง่มุมหนึ่ง

การตีความและเข้าใจที่ไม่ตรงกันนั้นมีโอกาสเป็นไปได้เยอะยิ่งโดยเฉพาะจากการอ่าน อันเนื่องจากเจตนาระหว่างผู้ต้องการสื่อกับผู้รับสื่อนั้นคลาดเคลื่อนกัน

ดังจะเห็นได้ตั้งแต่ท่านได้ตั้งข้อสังเกตุและกรุณาถามมา
    ดังจะเห็นได้ตั้งแต่ผมตอบไปและคำตอบที่ท่านตอบแนะนำกลับมา
    ดังที่ผมตอบขอบคุณไปและท่านตอบกลับมา
    ดังที่ผมบอกว่า "ระหว่างผู้รู้ทาง กับผู้รู้จักทางนั้นต่างกัน" ท่านก็ได้กรุณาตอบกลับมา

จนดังที่ผมตอบขอบคุณ และบอกรออยู่ครับ ท่านก็ได้กรุณาตอบกลับมา

เท่าทั้งหมดเป็นที่แน่ชัดว่าท่านกับกระผมเข้าใจไม่ตรงกัน ส่วนใครเข้าใจคลาดเคลื่อนนั้นก็คงไม่ใช่ปัญหาแต่อย่างใด

ขอบคุณสำหรับการเสียสละเวลาของท่านที่เข้ามาร่วมสนทนาครับ

ขอบคุณครับ

6. onlok

onlok สมาชิก

15 พฤษภาคม 2012
    คนประเภทนี้ มีมากขึ้นทุกวัน เอาสาระอะไรไม่ได้ นับวันจะมีแต่ถอยลงคลอง

7. zuvara

zuvara Active Member

ทุกอย่างสําเร็จด้วยใจ

8. nut_20036

nut_20036 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ถ้าหิวข้าว นึกว่ากินข้าว แล้วจะอิ่มมั้ยนะ

9. thummakaya

thummakaya เป็นที่รู้จักกันดี

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=MGbFLRgkGec"]???????????????????????????????? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2013
  10. scoopynoi

scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

11. thummakaya

thummakaya เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=EVjnptmlprM]คำทำนาย2013 แผ่นดินไหว สึนามิ 2556 - YouTube[/ame]

12. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิ์กับคุญแก้มแดงในตามรอยพระมหาชนกเป็นคนๆเดียวกัน

13. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโควตไว้ครับ

14. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    นักตะกร้อ ตั้งเอง ชงเอง ตบเอง นักกระทู้ ตั้งเอง ชมเอง เชียร์เอง

15. ฟาสิรี

ฟาสิรี เป็นที่รู้จักกันดี

พอไม่เกิดอะไรก็หายไปพักนึง แล้วก็กลับมารับบริจาคต่อ เป็นแบบนี้มากี่รอบแล้ว พิจารณากันเอาเอง ถึงเวลาหรือยังที่จะ "ตื่นได้แล้ว"

16. zixma99

zixma99 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    ท่านไม่รู้อะไร...ที่รอดๆมาได้เพราะท่านไปแก้ภัยให้...อย่าไปว่าเค้าเลย:cool:

17. ยุทธ ปทุม

ยุทธ ปทุม ยุทธ ปทุม

21 กรกฎาคม 2009
    คนทำไม่พูด คนพูดไม่ทำ

18. ฟาสิรี

ฟาสิรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าแก้ได้เอง ก็ไม่จำเป็นต้องมาบอกให้คนกลัว ไม่จำเป็นต้องมา ให้บูชาลูกแก้วหรอกมั้งครับ เรื่องของเรื่องคือคำทำนายไม่เคยถูกต้องสักครั้งเดียว นั่นแหละจริงที่สุด

จะแนะแนว ธรรม คำสั่งสอน หรือทำอะไรส่งเสริมพุทธศาสนา สร้างพระ สร้างโบสถ์ ก็ว่่ากันไป ไม่เห็นต้องมาเอาเรื่องภัยพิบัติไปเกี่ยวเลย กลายเป็นว่าที่เร่งทำดีกัน เพื่อหวังให้รอดจากภัยเท่านั้น ถ้าไม่มีภัยอะไร ก็จะไม่ทำอะไร เช่นนั้นหรือ????

19. joyplayerman1

joyplayerman1 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    เห็นไปตอบอีกกระทู้เกี่ยวกับงานระดมเงินสร้างอะไรอีก .. ถามแต่เรื่องที่ตอบไม่ได้ทั้งนั้น ท่านอัญญาสิทธิ์ จะตอบยังไง ...

งั้นถามเหมือนคนอื่นๆแล้วกัน ..ผมอยู่แถวซาฟารีเวิลด์ เมื่อถึงวันนั้นแล้ว ฟ้าดับมืดหมด บ้านผมจะปลอดภัยอยู่ได้มั้ยครับ ถ้าน้ำท่วมจะท่วมแค่ไหน อย่าเปิดกูเกิ้ลแมพเทียบระดับน้ำทะเลให้ผมนะครับ รบกวนใช้พลังพิเศษดูให้หน่อย

20. zuvara

zuvara Active Member

ทุกอย่างเริ่มเกิดขึ้นโดยที่เราไม่ทันสังเกตดูดีดี ให้ละเอียดแล้วเราจะเห็น