กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาไปใช้กับพวกที่มีอาชีพเป็นหมอดู ที่ชอบพยากรณ์ตอนต้นปีได้มั๊ยครับ เห็นมีคำพยากรณ์น่ากลัวๆลงสื่อต่างๆ อย่างนี้เป็นความเท็จหรือเปล่าครับ คุณเทพฯ

2. ก้างขวางคอ

ก้างขวางคอ Active Member

25 พฤษภาคม 2012
    สุดท้าย ก็หาอะไรออกมาขาย เพราะเงินตัวเดียว

3. Sestulee

Sestulee เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    พอดีผมไปผ่านเข้าไปเจอ เห็นเจ้าของกระทู้เค้าบอกว่าให้นำมาบอก เลยนำมาฝากครับ ถ้าให้ดีรบกวนติดต่อกันดูน่ะครับตกลงกันให้ได้ซะก่อนว่าใครจะเป็นอะไร แบ่งกันดีๆจะได้ไม่ทะเลาะกัน

ปล. พอดีผมเริ่มงงน่ะครับว่าท่านใดเป็นตัวจริงท่านใดเป็นตัวปลอม เพราะต่างคนต่างอ้าง ต่างคนต่างเห็นและเห็นต่างกันนี่ซิครับเลยงงกันไปใหญ่

4. Sestulee

Sestulee เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กระผม Sestulee ครับ
    ตามที่ท่าน"◎สุริunร์"ได้ตั้งข้อสังเกตุว่า ผมเป็น 1 ในรายชื่อด้านบนที่น่าจะมี ภูมิจิต ภูมิธรรม ไม่ธรรมดานั้น กระผมสามารถตอบได้เลยครับว่ากระผมเป็น "คน"ธรรมดาสามัญ ที่ทั้งตัวเองและคนอื่นไม่สามารถนำคำว่า"มนุษย์"มาใช้เรียกแทนตัวกระผมได้เลย การดำเนินชีวิตของกระผมนั้นยังอยู่ห่างจากคำว่า "มนุษย์"นั้นไกลเหลือเกิน ศีลห้าผมยังบกพร่องในบางครั้ง และก็พลาดผิดในบางที คำว่า"น่าจะ"ที่ท่านสงสัยและใคร่รู้จึงไม่ผิด แต่สิ่งที่เป็นจริงตัวผมเอง ยังห่างจากสิ่งที่ท่านสงสัยมากนัก

สำหรับคำถามทั้ง 2 ข้อที่ท่านได้กรุณาถามมานั้นกระผมเองยังไม่มีภูมิความรู้พอที่จะอธิบายให้ใครทราบและเข้าใจและนำไปปฏิบัติได้ กระผมจึงไม่อาจตอบท่านได้ครับ แต่หากท่านต้องการทราบจริงๆก็สามารถค้นหาในบอร์ดแห่งนี้ได้ไม่ยากนักเพราะผมเคยเห็นหลายๆท่านเคยบอกกล่าวไว้ แต่ก็นั่นล่ะหลายๆท่านที่ได้บอกไว้ อาจจะอธิบายหรือตีความหมายไม่เหมือนกัน ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวเราว่าจะสามารถสังเคราะห์เอาได้แค่ไหน

ส่วนสำหรับการโพสต์กระทู้ของกระผมนั้นเนื่องจากเห็นว่าเจ้าของกระทู้นี้ท่านมีความคิดความเห็นความเชื่อไปในทางหนึ่ง และเจ้าของข้อความที่ผมนำมาลงนั้นมีความคิดความเห็นความเชื่อไปอีกทางหนึ่ง แต่มีส่วนเหมือนที่อ้างถึงศาสนา แต่เหตุและผลที่แสดงกลับต่างกันอย่างหน้ามือกับหลังมือ การยึดติดกล่าวอ้างบางเรื่องว่าตัวเป็นของจริงคนอื่นไม่ใช่เป็นตัวปลอม อันนี้ก็เหมือนกัน ผมอ่านและติดตามมานานพอสมควรแต่ก็ไม่เคยไปยุ่มย่ามหรือโพสต์ในกระทู้ทั้งสอง จนกระทั่งวันหนึ่งอีกสำนักได้บอกไว้ในกระทู้ว่าให้เอาเรื่องราวของสำนักเขาไปบอกสำนักอื่น ผมก็เลยได้นำไปโพสต์ในหลายๆกระทู้ที่มีลักษณะที่คล้ายๆกันนี้ เพื่อที่จะให้สำนักทั้งหลายได้รู้จักมักจี่กันและติดต่อตกลงกันเสียก่อนเพราะสิ่งที่กล่าวอ้างมานั้นมันมีได้แค่ 1 แต่ที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้มันเยอะมาก ตกลงกันได้เมื่อไหร่ก็ค่อยว่ากันต่อว่าใครจริงไม่จริง

กระผมได้เห็นผมได้อ่านพาลให้ทุกข์ใจ ว่าทำไมเดี๋ยวนี้ผู้คนถึงชอบเอาศาสนามาโยงเข้ากับความเชื่อแล้วอุปโลกความกลัวให้เกิดขึ้นเพื่อหาเงิน

กระผมยิ่งทุกข์เท่าทวียิ่งขึ้นเมื่อเห็นผู้คนหลงเชื่อ ตกอยู่ท่ามกลางความกลัว(ภัย) ความวิตกกังวล(ว่าจะรอดหรือเปล่า) ความเศร้าโศก(ที่กลัวจะสูญเสียคนที่รัก)

เพียงแค่ท่านเหล่านั้นหยุดคิดสักนิด พิเคราะห์อีกสักหน่อย เชื่อในกฎแห่งกรรมและคำสอนตามหลักของพุทธศาสนาที่ไม่มีมีใครบิดเบือน คนถึงที่ตายอยู่ที่ไหนก็ต้องตาย

หากแต่ตั้งสติแล้วทำทุกวันให้ดีที่สุดก็พอ เชื่อได้แต่อย่าถึงกับงมงาย เลื่อมใสได้แต่ต้องมีสติ รับข่าวสารใดมาต้องวิเคราะห์หาเหตุและผล ศึกษาให้ดีให้ถ่องแท้ รับฟังข้อมูลหลายๆด้าน แล้วปัญญาจะเกิดเห็นแสงสว่างปลายทางอุโมงค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  5. joyplayerman1

joyplayerman1 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    ท่านอัญญาสิทธิ์ ยังไม่ตอบคำถามผม .. ยังรอคำตอบอยู่นะครับ ..

เมื่อวานไปบริจาคของที่บ้านสัตว์พิการปากเกร็ดมา รับหมามาเลี้ยงอีก 2 ตัว

ผมพร้อมบริจาคเสมอ ถ้าเห็นว่าสมควร ผมไม่เห็นว่าท่านอัญญาสิทธิ์ ระดมทุนสร้าง

อะไรใหญ่ๆ หรือเอาลูกแก้วให้พกติดตัวมันจะเป็นการช่วยสังคมและส่วนรวมตรงไหน

เทพหรือผู้รู้ที่ท่านคุยส่วนตัวได้คนเดียว อยู่ที่ไหน มีหลักฐานการมีอยู่ให้ดูตรงไหนบ้าง

ขอถามนะครับ ..ผมยินดีรับฟังคำตอบของท่านอัญญาสิทธิ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  6. scoopynoi

scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

แค่เดาก็ผิด ผมกรรมกรก่อสร้างครับ ความรู้เอื้อมไม่ถึงปริญญา แต่ไม่ธรรมดาตรงที่ไม่หลอกใครกินครับ อริยสัจ 4 ผมไม่ทราบผมทราบแค่ประคองตัวให้อยู่ในศีล 5 ก็เหนื่อยแล้วครับ เพราะผมทำไม่ครบโดยเฉพาะ สุราเมรัย ผมไม่พูดปดใด ๅ เพื่อเอาเงินเข้ากระเป่า ตัวเอง อย่าเอาเรื่องศาสนามาปิดบังครับคุณถามมาถ้าผมจะตอบ ใน google มีเยอะไม่ต้องศึกษาแค่ copy มาแปะก็ถือว่าบรรลุะธรรมงั้นหรือครับ ทำไมคุณต้องคิดว่า คนที่ไม่รู้จักอริยสัจ4 หรือปฏิบัติไม่เป็นนี่ไม่ใช่คนที่บรรลุหรือคนที่เจริญหรือครับ ผมว่าคุณสำคัญผิดไปแล้ว ผมไหว้พระ ไหว้พ่อแม่ถือว่าผมก็ถือว่าชีวิตผมก็ดำเนินไปด้วยดี พระองค์แรก ๆ คือพระคุณพ่อ พระคุณแม่ นะครับอย่าลืม และที่สำคัญเป็นพระประธานในบ้านอันยิ่งใหญ่ คนที่สอนพวกเราคือพระในบ้านนะครับไม่ใช่เกิดมาแล้วจะรู้จักว่าศาสนาคืออะไร เราต้องเรียนต้องอ่านต้องศึกษา ผมไม่เคยด่าว่าใครเลยที่เรียนศาสนาและใช้ให้ถูกทางแต่ผมจะว่าคนที่เอาศาสนามาเป็นช่องทางหากิน โดยเอานรก สวรรค์ สุดแต่จะอ้างมาประกอบสัมมาชีพ โดยเอาความเลื่อมใสมาโน้มน้าวคน ผมยอมรับคนประเภทนี้พูดจาดี แต่จิตใจผมว่ายิ่งกว่าคนที่ไม่ปฏิบัติธรรม และรู้อริยสัจ 4 อีกนะครับ ผมก็บอกในกระทู้อื่นแล้วนี่นาว่า อย่าเอาศาสนามาเล่นเพื่อยกตนว่าเก่ง มันไม่ใช่การชี้วัด ถ้าจะหาเงินจริง ๆ อย่าเอาศสานามาล่อสิครับบอกไปตรง ๆ เลยง่ายกว่าไหม แต่ทำไม่ได้ คุณจะเคารพ ศรัทธาเจ้าลัทธิ ก็ทำไปผมห้ามคุณหรือเปล่า อย่าเอาบทบัญญัติต่าง ๆ ในศาสนามาปกป้องห่อหุ้มร่างกายในการทำผิดมันไม่ใช่นะครับ โจรไม่รู้อริยสัจ 4 แต่โจรก็ไม่เคยอ้างว่าทำไปเพราะศาสนาทำไปเพื่อเอาเงินไปทำบุญ แต่โจรบางประเภททำโดยอ้างว่าทำเพราะจะช่วยศาสนาทำบุญทำกุศล
    หรือว่าจะให้ผม copy อริยสัจ 4 มาแปะดีไหมครับ เสร็จแล้วผมก็โกหกหน้าด้าน ๆ ไปว่า ผมทำอะไรบ้างในการปฏิบัติ แต่ผมทำไม่ได้ครับผมหลอกลวงไม่เก่งครับผมละอายใจและหน้ายังบางอยู่นั่นเอง และผมก็ไม่อยากเป็นผู้วิเศษโดยการมโนนึกแล้วตั้งตนเป็นเจ้าลัทธิ แล้วก็วิปัสนึกเป็นเรื่องเป็นราวขึ้นมา นี่ผมยังไม่ได้ถล่มอะไรเจ้าของกระทู้เลย
    แต่คุณที่มีนามว่า สุรินทร์มาออกตัวร้อนแทนอะไรหรือครับมีอะไรหรือเปล่าหรือทนไม่ได้ ต้องเอา ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค มาเล่น
    ไหน ๆ ก็ไหน ทุกข์ ของคนโดนหลอกนี่ เป็นไงครับ
    สมุทัย มาจากไหนมาจากการกลัวตายกลัวภัยพิบัติต้องเสียเงินเพื่อให้รอดตาย มันเป็นเหตุของสมุทัยไหมครับ
    นิโรธ เพื่อการรอดที่มาจากการกลัวตาย ก็มาจากสมุทัย ก็เลยต้องดับทุกข์กลัวตายด้วยการเสียเงินซื้อของกันตายหรือ
    มรรค นี่แหละ คุณสมบัติของผู้ที่มีการหลอกล่อเก่ง
    ปาปณิกธรรม 3
    ปาปณิกธรรม หมายถึง คุณสมบัติของพ่อค้าแม่ค้าที่ดี หรือหลักการค้าขายให้ประสบผลสำเร็จ มี 3 ประการ ดังนี้
    1. ตาดี (จักขุมา) คือ รู้ลักษณะของสินค้าที่ดีมีคุณภาพ รู้ต้นทุน กำหนดราคาขายและคำนวณผลกำไรได้ถูกต้อง
    2. ชำนาญธุรกิจ (วิธูโร) คือ รู้จักแหล่งซื้อขายสินค้า รู้ความเคลื่อนไหวของตลาด และรู้ถึงรสนิยมความชอบและความต้องการของผู้บริโภค
    3. มีเงินทุน (นิสสยสัมปันโน) คือ รู้จักแหล่งกู้เงินมาลงทุนเพื่อมีเงินทุนหมุนเวียน และได้รับความไว้วางใจจากนายทุนเงินกู้
    ตกลงครับคุณสมบัติ อริยสัจ 4 ที่คุณถามผมไหมครับ ปั๊ดโธ่ จะเชิญพวกผมเข้าแก๊งค์หรือครับ
    บอกแล้วว่าผม copy มาได้ แล้วก็เอามาเล่นพวกคุณน่ะหรือดีไหมครับ
    ผมเลยเชื่อว่าพวกคุณมีอริยสัจ 4 ในการหากินครับ
    จบป่ะ

7. scoopynoi

ผมไม่รู้จักท่านเหล่านั้นสักคน จะมาว่าเป็นแก๊งค์ก้ไม่ใช่เลยนะครับทำความเข้าใจไว้ได้วยอันดับแรก
    คุณอ่านหมดไหมว่า ผมก็บอกไปแล้วว่าอริยสัจ 4 ผมไม่ทราบ และก็ไม่ได้ปฏิบัติ อ่านยัง ถ้าอ่านจะมาว่าผมสวดยับได้ไง
    และผมก็บอกแล้วว่าอย่าเอาศาสนามาเล่นผม copy มาแปะได้ ผมเล่นที่ตัวบุคคลครับ แล้วผมสวดยับตรงไหนผมก็ยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบให้เห็นแค่นั้น จะบอกว่าผมไม่เคยมานั่งทุกข์เรื่องไร้สาระ และทราบไว้ด้วยว่าผมไม่เคยเอาศาสนามาสอนใครเพราะบารมีไม่ถึง อย่างที่ผมบอกผมแค่กรรมกรและอยู่ในโลกความเป็นจริง และทราบด้วยนะครับครูผมสอนให้ผมเป็นคนดีครับ และครูผมไม่เคยเอาเรื่องภัยอะไรนี่มาพูดคุยนะครับท่านสอนให้อยู่ในดลกปัจจุบัน ทำดี ไม่เบียดเบียนใคร ไม่สร้างความเดิอดร้อนให้ใคร ครูผมคือ หลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐี ราม2 นี่สอนผิดไหมครับ

8. scoopynoi

หลวงพ่อไม่เคยบอกผมให้ไปทำปริญญาครับ ไม่เคยสักครั้ง ก็ผมนี่แหละกรรมกร สร้าง Mega bangna จนเสร็จ แล้วไงครับ ผมมัน 50 แล้วหลวงพ่อจะมาให้ผมไปเรียนทำไม ผมคงโม้มั๊งครับ และหลวงพ่อคงไม่รู้ผม หรือไม่ก็ผมไม่รุ้จักหลวงพ่อแหง ๆ 5 5 5 ผมก็เพิ่งทราบว่า คนดื่มสุรานี่ไม่ใช่ลูกศิษย์ เฮ้อออออออออออออ ตะแบงจริง ๆคนเรา อยากเอาชนะว่างั้น ผมทำอาชีพกรรมกรมา 10 กว่าปีแล้วครับท่าน ผมสร้างสถานที่ให้คนอย่างพวกคุณก่อกรรมครับ ผมไม่เคยอายอาชีพผมเพราะไม่ได้ต้มตุ๋นหลอกลวงใครกิน
    ไปดูก็ได้ครับ ห้องเล่าประสบการณ์ ผมไปหลอกลวงอยู่ที่นั่น ไปดูซะว่าผมไม่ใช่ลูกศิษย์อย่างที่คุณว่า

9. scoopynoi

เวร มที่เอวไม่มีอะไรอยู่เลย ว๊า เดาสุ่มนี่ ที่คอก้ไม่ได้มีอะไรเยอะแยะ เดาจัง อยากทำตัวเป็นผู้วิเศษอีกคนล่ะสิ ก็บอกแล้วไงว่าว่าอยุ่ในดลกจริงไม่ต้องมาปั้นแต่งแล้วไงเหรอ กรรมกรมันผิดมากหรือที่ไม่มีบารมี สาวกห้องนี้มันดีจริง ๆ เอาเว้ยสนุก เอาให้เว๊บ อุ้มกันไปข้างนึง มาเล่นต่ออย่าหยุดนะ

10. scoopynoi

บรรทัดไหนที่บอกกระทู้ถูกอุ้ม บอกว่าโดนอุ้มกันไปข้างนึง ผมไม่ได้สอนถ้าคุณคิดว่าสอนก็ดี แล้วจำด้วยล่ะที่สอนไป
    ทำไมผมต้องมาเครียดล่ะ ไม่ใช่สาระ
    มาว่าต่อ

11. unclean spirit

unclean spirit Active Member

30 กันยายน 2011
    "ท่านอัญญาสิทธิ์ ยังไม่ตอบคำถามผม .. ยังรอคำตอบอยู่นะครับ ..

เมื่อวานไปบริจาคของที่บ้านสัตว์พิการปากเกร็ดมา รับหมามาเลี้ยงอีก 2 ตัว

ผมพร้อมบริจาคเสมอ ถ้าเห็นว่าสมควร ผมไม่เห็นว่าท่านอัญญาสิทธิ์ ระดมทุนสร้าง

อะไรใหญ่ๆ หรือเอาลูกแก้วให้พกติดตัวมันจะเป็นการช่วยสังคมและส่วนรวมตรงไหน

เทพหรือผู้รู้ที่ท่านคุยส่วนตัวได้คนเดียว อยู่ที่ไหน มีหลักฐานการมีอยู่ให้ดูตรงไหนบ้าง

ขอถามนะครับ ..ผมยินดีรับฟังคำตอบของท่านอัญญาสิทธิ์":cool::cool::cool:

ผมอ่านทุกความเห็นแล้วได้ความรู้เยอะเลย แต่ก็คงยังอยู่ในโคลนตมอยู่
    อีกหลายหมื่นชาติกว่าจะบรรลุเช่นท่านที่commentมาให้อ่าน
    ขออนุโมทนาบุญแก่ทุกความรู้ที่ท่านใด้เผยแพร่ให้ความรู้ครับ.
    ส่วนที่quoteมาข้างบนนั้นรบกวนท่านผู้ถูกถามช่วยตอบ
    ให้ความรู้ให้กระจ่างทีเถอะ จะใด้เตรียมตัวระดมทุน ช่วยบริจาค
    เต็มที่ครับ ส่วนตัวแล้วชอบแนวการตอบคำถามของคุณ อญส.อยู่แล้ว
    แต่สงสัยทำไมพอมีคำถามแนวนี้มา ตัวท่านไม่ยักกะตอบให้ชื่นใจซักที
    จะมีก็แต่ท่านอื่นๆมาแก้แทนให้(ไม่ใด้คำตอบเลย)
    1ระดมทุนสร้างอะไรใหญ่ๆ หรือเอาลูกแก้วให้พกติดตัวมันจะเป็นการช่วยสังคมและส่วนรวมตรงไหน???
    2เทพหรือผู้รู้ที่ท่านคุยส่วนตัวได้คนเดียว อยู่ที่ไหน???
    3มีหลักฐานการมีอยู่ให้ดูตรงไหนบ้าง???
    :':)':)'(

12. scoopynoi

ลายเซ็นผมจำมาจากแม่ชีศันษณีครับ จำใจความไม่ได้ต้องไปเรียนถามท่านเอง ชัดนะครับแค่จำมาจากปากแม่ชีเท่านั้นใครลึกซึ้งก็ไปตีความเอาเอง
    ผมไม่อยากซีเรียส มาซีเรียสแล้วชีวิตดีขึ้นไหมครับ อะไรมันจบก็จบผ่านก็ผ่านอย่าเอาปัญหามาฝังในสมองเลย ผมไม่ใจดีหรอกครับ ไม่สปอร์ตอีกต่างหาก มันก็แค่ปุถุชน แค่นั้น

13. scoopynoi

มันก็ผิดอีกตามเคยกับการที่เอาคำพูดจากปากแม่ชีมาลง จริงหรือที่ผมอายุ 56 เดาส่งเดชอีกแล้วนะนั่น ก็ปุถุชนธรรมดาที่ไม่ได้มีแก่นสารอะไรมามายนอกจากแบกปูนไปวัน ๆ ใช่ครับ อาชีพกรรมกรผมต้องเข้าใจดี เพราะมันคืองาน ผมจะได้รับรู้ไว้ว่าการเอาสิ่งที่ดี มาลง มาโพส ต้องจำให้แม่นว่าดีแบบไหน อย่าจำและลอกเอามาลง ผมก็บอกไปแล้วว่าจำมาแค่นี้ ไม่เคยตะเกียกตะกายที่จะเป็นอริยะเหมือนใคร ๆ อย่าฝันเป็นอยู่ทุกวันนี้ก็ดีอยู่แล้ว หรือชีวิตคุณอยากจะไปเป็นอริยะที่คุณว่ามา

14. scoopynoi

การดื่มสุราใช่ว่าจะดื่มหัวราน้ำ ลายเซ็นไม่ได้บอกให้เชื่อแต่ให้อยู่กับมันให้ได้คนเราเอะอะโทษกรรม โทษเวรไม่โทษตัวเอง อะไรไม่ดี ก็บ่นออกมาแล้วมันเป็นเวรเป็นกรรม แค่อยากให้อยู่กับมันให้ได้เจ้ากรรมอันนี้
    ไม่ต้องโทษเวรโทษกรรมอะไรทั้งนั้นก็แค่นี้ มาเอาความรู้อะไรกับผม ไม่อยากไป copy มาแปะ

15. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

" นี่หรือเมืองพุทธ "

นัดพบกับธรรมะ กับ ญัฐพบธรรม

หนังสือเล่มนี้ จะตีแผ่อย่างหมดเปลือกว่า เมื่ออ้างอิงตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ที่อยู่ในพระไตรปิฎก ชาวพุทธที่แท้จริง ต้องมีความเชื่ออย่างไร

หนังสือเล่มนี้ จึงเหมาะสำหรับ ผู้ที่ต้องการเป็นชาวพุทธแท้ เท่านั้น

หนังสือเล่มนี้ จึงไม่เหมาะสำหรับ คนที่คิดว่า ฉันไม่ใช่ชาวพุทธ ฉันไม่ต้องการเป็นชาวพุทธแท้

ไม่เหมาะกับ คนที่ไม่สนใจว่า ความจริงแล้วพระพุทธเจ้าทรงสอนอะไรไว้

ไม่เหมาะสำหรับ ผู้ที่ไม่เชื่อพระพุทธเจ้า (ผู้ที่เชื่อคนอื่นมากกว่าพระพุทธเจ้า ห้ามอ่าน)

และไม่เหมาะสมสำหรับ ผู้ที่อยากเชื่อแบบที่อยากเชื่อ เชื่อครูบาอาจารย์ โดยไม่สนว่าในพระไตรปิฎกสอนอะไร

เพราะความเชื่อหลายๆ อย่าง ที่คุณมี จะขัดแย้งอย่างสิ้นเชิง กับเนื้อหาในหนังสือเล่มนี้

หนังสือเล่มนี้เหมาะสำหรับ

ผู้ที่ไม่อยากทำบุญแบบผิดๆที่ได้บุญน้อย หรือคิดทำบุญแต่ได้บาป

ผู้ที่ไม่อยากหลงผิด เชื่อสิ่งที่จะนำชีวิตไปสู่ความเสื่อม

ผู้ที่ปรารถนาจะหนีนรก ด้วยการมีพระรัตนตรัยเป็นที่ยึดเหนี่ยวอย่างไม่มีวันสั่นคลอน (มีไตรสรณะ)

ผู้ที่ปรารถนาจะไปให้สูงกว่าสวรรค์ชั้นที่ ๑

และผู้ที่ปรารถนาจะบรรลุโสดาบัน ไปจนถึงบรรลุนิพพาน

รับรองว่า เมื่ออ่านจบคุณจะได้รู้ว่า ความเชื่อหลายๆ อย่าง ที่ชาวพุทธส่วนมากเชื่อ บางอย่างไม่ใช่พุทธศาสนาที่แท้จริง บางอย่างได้บุญน้อย บางอย่างได้บาป

และคงทำให้หลายคนได้เข้าใจว่า การเป็นชาวพุทธแท้ เพื่อหนทางสู่ความเจริญทางด้านวัตถุและจิตใจเป็นอย่างไร

และเมื่อมองสิ่งที่เป็นอยู่ในประเทศไทย คุณจะต้องอุทานว่า "นี่หรือ เมืองพุทธ?!?!"

คำแนะนำก่อนตัดสินใจซื้อ

- หากไม่คิดจะยึดเอาพระไตรปิฎก ฉบับที่ใช้กันอยู่ในประเทศไทยเป็นหลัก (เชื่อตนเอง เชื่อครูบาอาจารย์) อย่าซื้อ

- ในตอนที่อ่าน หากมีความสงสัยในเรื่องใด หรือรู้สึกว่า ความเชื่อบางอย่าง ที่เราเชื่อ น่าจะถูกต้อง ก็แนะนำให้ตามไปอ่านพระไตรปิฎก ในส่วนที่อ้างอิงเอาไว้ แล้วพิจารณด้วยตนเองว่า ควรจะเชื่อแบบเดิมต่อไปดีหรือไม่

16. opside

opside เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ผมไปเกี่ยวอะไรด้วย พูดให้ชัดเจนหน่อย ทุกคนที่คุณกล่าวมา เขาก็มีสิทธิแสดงความคิดเห็นกันอยู่แล้ว
    comment ไหนดี มีเหตุผล ผมก็เห็นด้วย อันไหนไม่ดีผมก็ไม่ตอบ เพราะถือว่าเป็นสิทธิของแต่ละท่าน
    รบกวนชี้แจงผมหน่อย

17. opside

เรียนคุณสุรินทร์ตามตรง ผมเข้ามาเวปนี้เพื่อจะมาหาข่าวสารเรื่องภัยพิบัติ
    ผมด้อยปัญญาเรื่องธรรม ไม่สามารถฟังภาษาธรรมของคุณให้เข้าใจได้
    ฉนั้นแล้ว โปรดชี้แจงเรื่องที่ผมได้ถามคุณไปด้วย

18. Kiddee_p

Kiddee_p Active Member

เข้ามาอ่านกระทู้ก็เลย งง งง อยู่ว่า

กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ผู้น้อยด้อยปัญญาเลยกล่าวถามอย่าง;)ตรงๆ

19. opside

เอาเถอะครับ ผมจะถือซะว่าผมตีความของคุณผิดไปเอง
    ผมมันด้อยปัญญาธรรม ไม่เข้าใจว่าคุณมีเจตนาที่ดี
    แค่ได้เห็นคุณกล่าวขออภัยก็พอแล้ว ถึงแม้ว่ามันจะแฝง
    อะไรไว้ก็ตาม

20. scoopynoi

แสดงว่าอ่านไม่รู้เรื่อง พิมพฺให้อ่านชัด ๆ มันก็ยังแถไปที่อื่น
    พอตอบก็แถไปอีก ก็บอกแล้วว่ copy มาแปะ ยังไม่เข้าใจอีก ผิดตรงไหนหรือไม่เคยบอกว่าลึกซึ้งอะไร การใช้ชีวิตประจำวันอยู่ในสิ่งที่ดี ๆ นี่ไม่ใช่ผลของการใช้หลักธรรมรึ
    คนโทษเวรโทษกรรมมันก็มีเยอะแยะ ไม่เคยได้ยินรึ ว่าคนมักจะพูดว่า มันเป็นเวรกรรมอะไรถึงเป็นแบบนี้ แม่ชีเลยอธิบายให้ฟังมาประมาณปีกว่า ๆ แล้วไง ผมเอามาลงนี่ผิดถ้า คิดว่าสิ่งที่ผมบอกไปโดยการจำมาแบบกระท่อนกระแท่น ก็เคยบอกแล้วให้ไปถามแม่ชีเองก็มาว่าผมเอง อย่านอกประเด็น ตอบประเด็นปุ๊บไม่ยอมต้องสร้างประเด็นใหม่
    เครื่องรางพระที่อยู่ในคอก็บอกไปแล้ว ก็ยังมาบอกว่าหนักคอ ผมว่ามันดีกว่าหนักหัวนะ
    ขวิดหัวชนฝาตรงไหน ทำไมชอบคิดแทนผมเหรอ แล้วจะสร้างประเด็นอะไรอีกวันนี้ก็ว่ามา แค่บอกว่ากินเหล้าคุณก็เชื่อกินเบียร์คุณก็เชื่อ
    ผมรู้แล้วล่ะว่าคุณเป็นคนยังไง นี่มันตัวหนังสือ ลืมตาอยุ่ในความจริงซะบ้างนะ และสังเกตุด้วยว่าผมไม่เคยด่าครูอาจารย์ แต่ด่าว่าตรง ๆ ไม่เคยเลยเถิด
    แม้แต่ว่า คนทำนายผมก็ว่าตรง ๆ
    หุ หุ สอนคนมีศีลธรรมแต่มองตัวเองบ้างนะที่ว่าใครต่อใคร แล้วคุณล่ะเป็นยังไง
    อ่ะต่อ