กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. บุญส่งผล

บุญส่งผล สมาชิก

คุณอัญญาสิทธิ์คะ บริเวณใกล้พระธาตุห้าดวง อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน ปลอดภัยมั๊ยคะ
    บริเวณนี้มีบารมีคุ้มครองรึเปล่าคะ

2. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหนีจากกรุงเทพฯแบบเร่งรีบจะไปทางไหนที่ไกล้ที่สุดและพอจะปลอดภัยพอสมควรชั่วคราวก่อนจะไปต่อที่ปลอดภัยสูงสุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2012
  3. ratip

ratip สมาชิก

29 กรกฎาคม 2012
    วันเวลาที่ควรออกจากกรุงเทพคือเมื่อไหร่ค่ะ

4. dearjub

dearjub สมาชิกใหม่

สถานที่ปลอดภัยในเขาค้อ

จะไปซื้อบ้านที่ดิน ที่เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ เลือกที่ราบ หรือที่เนินชายเขา / ยอดเขา จะปลอดภัยกว่ากันค่ะ

5. วลัยลดา

วลัยลดา Active Member

ขอเรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ

เลือกไปที่ไหนดีคะ ระหว่างต.บ้านธิ อ.บ้านธิ จังหวัดลำพูน หรือต.ลี้ อ.ลี้ จังหวัดลำพูน และอีกที่ อ.น้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์ค่ะ

ขอบพระคุณอย่างที่สุดเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2012
  6. ตึงได

ตึงได เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    ดอกไม้ที่งดงาม แม้ดอกเบ่งบาน ก็เพื่อรอเวลาร่วงโรยเหี่ยวเฉา
    ดวงสุริยาโผล่พ้นขอบฟ้ากว้างใหญ่ ก็ย่อมรอเวลาลับขอบฟ้ากว้างจากโลกนี้ไป
    หญิงงามเต่งตึงสวยสะคราญตา ก็ย่อมเหี่ยวเฉาหมองคล้ำ สักวันหนึ่งก็ต้องจากโลกนี้ไป
    ทรัพย์สมบัติทั้งหลายที่เรามีนั้น มันเป็นของเราจริงหรือ?
    สิ่งเหล่านี้เพียงแต่มาอยู่ในความดูแลรักษาของเราชั่วครั้งชั่วคราวเท่านั้น
    ร่างกายนี้ไม่ใช่ของเรา เราเพียงแต่หยิบยืมมาจากธรรมชาติ
    ร่างนี้เราได้มาเปล่า ๆ จากท้องแม่ ย่อมถึงวันเวลาที่จะคืนให้แก่ธรรมชาติไป
    รอเวลาที่ร่างนี้จะคืนสู่ดิน น้ำ ลม ไฟ ในธรรมชาติ
    อย่าเสียดายเวลาอีกต่อไปเลยเพราะ
    แม้ชีวิตของเราไม่อาจหนีความตายได้ แต่หนีการไม่มาเกิดได้ ใยไม่มอง
    ถึงเวลาแล้วรึยังที่เราจะปลดเปลื้องสิ่งหมักหมมจิต
    ปลดเปลื้องความรู้สึกผิดติดค้างใจ
    ปลดเปลื้องความเศร้าเสียใจที่ได้กระทำผิดต่อผู้อื่น
    อย่าปล่อยให้ความรู้สึกเหล่านี้กดถ่วง หน่วงทับใจอีกเลย
    ไม่สายเกินไปที่จะขออภัย ณ บัดนี้
    ขออภัยต่อทุกคนที่เราได้เคยล่วงเกิน หมางเมิน และเบียดเบียน
    ขอเราทั้งหลายอย่าได้มีเวรต่อกันอีกเลย
    หากเรามีความคับแค้นใจ รู้สึกไม่ดีต่อใครบางคน
    อย่าปล่อยให้อกุศลจิตนี้กัดกินใจเราอีกเลย
    โปรดจงให้อภัยเขาเหล่านั้น
    อภัยทาน ทำได้เป็นกุศล
    โปรดอโหสิกรรมให้ทุกคนที่เคยทำความทุกข์แก่เรา
    ปลดเปลื้องใจเราให้เป็นอิสระจากความเคียดแค้นชิงชัง
    ละวางทุกอย่างที่เคยถือเป็นของเรา
    แท้จริงแล้ว ไม่มีอะไรที่เป็นของเราเลยแม้แต่น้อย
    แม้กระทั่งตัวตนที่นึกว่าเป็นของเรา ก็มิใช่ของเราจริง ๆ
    นามรูปขันธ์ห้าไม่เที่ยงเป็นทุกข์ไม่ใช่ของเรา
    ความตายนั้นเป็นของเที่ยง เราหนีไม่พ้นคือความตาย
    ถ้าจะหนี ต้องหนีด้วยการ ไม่มาเกิดอีกได้ และ....
    จักขอเกิดเป็นชาติสุดท้าย จักพ้นความตายได้นั่นคือไปนิพพาน
    พุทธัง ธัมมัง สัวฆัง สะระณังคัจฉามิ

7. jeedrider151

jeedrider151 สมาชิก

9 กุมภาพันธ์ 2012
    อำเภอเมืองชัยนาท จะปลอดภัยไหมครับ

แล้วพื้นที่ใกล้ๆพระบรมธาตุเจดีย์บนตัวอำเภอเขาค้อปลอดภัยไหมครับ

8. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ขออภัยที่ตอบช้าครับ

คุณ CHEQ :-ต.บะฮี อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร ค่อนข้างปลอดภัยครับ และพื้นที่บริเวณนี้จะเป็นเขตพื้นที่ของยักษ์ หรือเทพ หรือนาคนั้น หากไม่อยู่ในเขตของพื้นที่จะตอบได้ค่อนข้างยากครับ แต่มีแนวโน้มว่าจะเป็นเขตพวกนาคมากกว่าครับ

คุณ sumitran21:- ที่อเมริกาทางตะวันออกเฉียงเหนือ ติดไปทางแคนาดา สามารถอยู่อาศัยได้ครับ ค่อนข้างปลอดภัยกว่าหลายๆที่ในอเมริกา

คุณ บุญส่งผล :- บริเวณใกล้พระธาตุห้าดวง อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน ค่อนข้างปลอดภัยครับ

คุณกีรติศักดิ์ :- ถ้าหนีจากกรุงเทพฯแบบเร่งรีบก็ไปเส้นทางปกติแหละครับ เพียงแต่ว่าต้องออกดินทางทันทีที่ทราบเหตุ อย่ารอนานจนโกลาหลไปทั่ว

คุณdearjub :-หากจะซื้อบ้านที่ดิน ที่เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ ควรเลือกที่ดอนหรือที่เนินชายเขา จะปลอดภัยกว่าครับ

คุณratip :- ช่วง พ.ย -ธ.ค. ผมจะเตรียมออกจาก กทม. ครับ

คุณวลัยลดา :- ระหว่างต.บ้านธิ อ.บ้านธิ จังหวัดลำพูน หรือ ต.ลี้ อ.ลี้ จังหวัดลำพูน และที่ อ.น้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์

ผมคิดว่าที่ อ.น้ำหนาว น่าสนใจสุดครับ(เดินทางไม่ยากในช่วงเกิดเหตุ) ตามมาด้วย ต.ลี้ อ.ลี้ จังหวัดลำพูน ส่วนต.บ้านธิ อ.บ้านธิ จังหวัดลำพูน นั้นไม่แนะนำครับ

คุณjeedrider15 :- อำเภอเมืองชัยนาท ส่วนใหญ่จะจมน้ำ ไม่ปลอดภัยครับ ใกล้ๆเจดีย์ที่เขาค้อจะปลอดภัยกว่ามากครับ

9. วลัยลดา

วลัยลดา Active Member

ขอบพระคุณคุณอาญาสิทธิ์เป็นอย่างสูงค่ะ หากมีโอกาสคงได้ตอบแทนสักครั้ง

10. อุตสาหะ

อุตสาหะ Active Member

14 กันยายน 2008
    พื้นที่อำเภอแกดำ จังหวัดมหาสารคามปลอดภัยหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้ย้ายเด็กๆไปเรียนที่มหาสารคามแล้วค่ะ เหลือแต่ดิฉันกับสามี

11. sanyachim

sanyachim Active Member

ซื้อที่เขาค้อ เพชรบูรณ์ ควรเลือกที่เอกสารเป็นโฉนดหรือ นส.3 นะครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

12. ปธ6

ปธ6 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011
    เมื่อถึงเวลาตาย อยู่ที่ไหนก็คงไม่พ้น กรรมมันลิขิตแบบนี้ อยากให้ทำใจให้เป็นกุศล ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์เท่าที่จะทำได้ดีกว่า ถึงตายไปแล้วนี่แหละจะเป็นสัมภาระไปใช้ในภพหน้า

13. Aunyasit

คุณ อุตสาหะ :- อำเภอแกดำ จังหวัดมหาสารคาม โดยรวม ที่ดอนค่อนข้างปลอดภัยครับ ส่วนที่ลุ่มต่ำน้ำจะท่วมเสียหายมากครับ

คุณsanyachim :- หากซื้อที่เขาค้อ เพชรบูรณ์ จะเลือกที่เอกสารเป็นโฉนดหรือ นส.3 ก็ใช้ได้ทั้งสองอย่างครับ สำคัญว่าที่นั้นมีความปลอดภัย สะดวกเรื่องน้ำ การเพาะปลูก และอื่นๆมากน้อยเพียงใดครับ

14. koh55559

koh55559 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิครับรบกวนสอบถามเรื่องอุปกรณ์ที่จำเป็น
    จะต้องเร่งรีบเตรียมไว้ ณ ตอนนี้นอกจากปัจจัย4แล้ว
    อะไรที่สำคัญๆที่เราต้องเตรียมอย่างเช่นน้ำมันต้องเตรียม
    มั้ยครับถึงตอนนั้นจะเติมปั้มได้อยู่รึป่าวครับ แล้ว
    เราต้องย้ายถิ่นฐานชั่วคราวหรือว่าถาวร กลับ
    มากรุงเทพไม่ได้แล้ว แล้วถ้าอยู่ไม่ได้แล้วอยากรู้ว่า
    พวกที่ถูกคุมขังในเรือนจำหรือสถานกักกันเด็กเค้า
    จะทำยังไงหรือว่ารอตายหนีก็ไม่ได้ ขอบคุณครับ

15. koh55559

คุณอัญญาสิทธิครับรบกวนสอบถามเรื่องอุปกรณ์ที่จำเป็น
    จะต้องเร่งรีบเตรียมไว้ ณ ตอนนี้นอกจากปัจจัย4แล้ว
    อะไรที่สำคัญๆที่เราต้องเตรียมอย่างเช่นน้ำมันต้องเตรียม
    มั้ยครับถึงตอนนั้นจะเติมปั้มได้อยู่รึป่าวครับ แล้ว
    เราต้องย้ายถิ่นฐานชั่วคราวหรือว่าถาวร กลับ
    มากรุงเทพไม่ได้แล้ว แล้วถ้าอยู่ไม่ได้แล้วอยากรู้ว่า
    พวกที่ถูกคุมขังในเรือนจำหรือสถานกักกันเด็กเค้า
    จะทำยังไงหรือว่ารอตายหนีก็ไม่ได้ ขอบคุณครับ

16. koh55559

17. Aunyasit

คุณ koh55559 :- น้ำมันก็จำเป็นและสิ่งอื่นๆอีกหลายอย่างที่ควรเตรียมเอาไว้ใช้งาน ครับ แต่ละคนอาจจะมีการเตรียมการสิ่งของแตกต่างกันไปบ้าง อย่างที่พุทธสถานฯ คณะผมเตรียมพวกจอบ เสียม มีด พร้า ฯลฯ จำนวนหนึ่งเพื่อเอาไว้ทำการเกษตรและเตรียมเครื่องดูดน้ำขนาดต่างๆไว้ใช้แก้ปัญหาหากมีน้ำล้นคูกันน้ำ เป็นต้น บางคนมีโรคประจำตัวก็ต้องซื้อเตรียมยาประจำตัวเอาไว้ด้วยครับ

ดังนั้นสิ่งที่แต่ละท่าน แต่ละคณะเตรียมกันนั้น อาจจะมีความหลากหลาย เหมือนกันบ้างต่างกันบ้าง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์และความคาดหวังหรือการคาดการณ์ว่าตนเองหรือคณะจะประสบกับภัยพิบัติแบบไหน และจะเตรียมอะไรไว้เพื่อความอยู่รอด หรือเอาัไว้ช่วยแก้ปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้น ที่จริงก็ต้องคิดตั้งแต่คนเกิด ยันคนตายแหละครับ ว่าจะต้องทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร และใครเป็นผู้รับผิดชอบ

18. J_man

J_man สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2011
    ขอนแก่น ชุมแพ ,ภูผามาศ ,อำเภอเมือง พอรอดไหมครับ
    ช่วงนี้ดูมี น้ำท่วม แผนดินไหว บ่อยๆๆ ภัยพิบัติใหญ่ใกล้มากแล้วใช่ไหมครับ

19. Aunyasit

คุณ J_man :- อ.ชุมแพ อ.ภูผาม่าน จ.ขอนแก่น โดยรวมตามที่ดอนและไกลจากทางน้ำไหลค่อนข้างปลอดภัยครับ ส่วน อ. เมืองนั้นไม่แนะนำ มีบางพื้นที่เท่านั้นที่พอจะอยู่อาศัยได้ หากไม่มีไฟฟ้าระบายน้ำไม่ได้ ในเขต อ. เมือง จะมีโอกาสจมน้ำสูงครับ ถ้าขับรถจาก จ. อุดรธานี เข้าเมืองขอนแก่น จะเห็นว่า อ. เมืองอยู่ในระดับต่ำมากเมื่อเทียบกับพื้นที่ใกล้เคียง ครับ

20. อุตสาหะ

อุตสาหะ Active Member

14 กันยายน 2008
    ขอบคุณคุณอัญญาสิทธิ์มากค่ะ ขอรบกวนถามอีก 2 ที่ค่ะ
    1. ที่ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ใกล้ๆตำบลเมืองงาย บ้านจะอยู่สันดอย ข้างล่างเป็น
    แม่น้ำปิงไหลผ่านสายเล็กๆ จะปลอดภัยหรือเปล่าค่ะ เป็นบ้านพ่อสามีค่ะ
    2. ที่ อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ ถนนเส้นไปพระธาตุสบฝางค่ะ ห่างจากแม่น้ำฝาง
    ประมาณ 10 กิโลเมตร ใกล้ๆวัดป่าดอยแสงธรรมญาณสัมปันโน ไปสร้างบ้านเมื่อปีที่แล้ว
    แต่ยังไม่ได้ไปอยู่ค่ะ จะปลอดภัยหรือเปล่า บ้านติดถนนใหญ่ค่ะ