กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. tasnaik

tasnaik สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
    เรียนถามคุณ Aunyasit ตอนนี้อยู่ อำเภอเมือง จังหวัดระยอง มีความเสี่ยงเกิดภัยพิบัติเยอะไหม ? แต่บ้านเกิดอยู่อำเภอ ขามทะเลสอ จังหวัดนครราาชสีมา ปลอดภัยไหม ?

ขอบคุณครับ

2. ชญารัตน์

ชญารัตน์ Active Member

26 ธันวาคม 2011

อืมมม....อยู่ในเมืองเพชรบุรีเช่นกันค่ะ. หากเกิดอะไรขึ้นที่ใกล้สุดคือเขาวัง
    หรือไม่ก็วัดถ้ำชี ตรงใกล้ๆเขาบรรไดอิฐนะคะ เพราะมีพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอยู่ที่นั่น. ท่านปฏิบัติเคร่งมากๆนะคะ และมีรอยพระพุทธบาทด้วย นี่แหละที่พึ่งที่ใกล้ที่สุด:cool::cool:

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ ssuksan18 :- บริเวณเขาสน-เขาสนามเพรียง-อุทยานแห่งชาติคลองวังเจ้า อ.เมือง จ.กำแพงเพชร ที่สูงจะค่อนข้างปลอดภัย แต่จะได้รับผลกระทบจากแผ่นดินไหวและแผ่นดินแยก ครับ

คุณ tasnaik :- อำเภอเมือง จังหวัดระยอง มีความเสี่ยงเกิดภัยพิบัติค่อนข้างมากเพราะพื้นที่จะอยู่ใกล้กับศูนย์กลางของมหาพายุ ครับ

4. nattasit010

nattasit010 Active Member

ผมถาม ก็ไม่ตอบ
    คนอื่นทำไมตอบให้หมด

5. Aunyasit

ขออภัยคุณ nattasit010 ผมคงจะดูคำถามตกหล่นไปครับ

อำเภอบ้านไผ่ จ.ขอนแก่น โดยรวมตามที่ดอนต่างๆค่อนข้างปลอดภัย ส่วนในที่ลุ่มและใกล้ทางน้ำไหล น้ำจะท่วมในช่วงแรกๆของภัยพิบัติครับ

6. nattasit010

nattasit010 Active Member

ขอบคุณมากนะครับ
    อนุโม.......

7. darakul

darakul เป็นที่รู้จักกันดี

8. tippawanJr

tippawanJr เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    เรียนถามคุณ Aunyasit อ.บ่อพลอย จ.กาญจนบุรี จะปลอดภัยหรือไม่คะ สามารถอยู่ได้หรือไม่ ทั้งระหว่างช่วงภัยพิบัติและหลังจากนั้น ตอนแรกดิฉันคิดว่าที่นี่น่าจะไม่ปลอดภัยเพราะกาญจนบุรีมีเขื่อนที่มักมีข่าวว่าจะมีปัญหา แต่ก็ได้ทราบว่ามีท่านผู้มีณานพิเศษได้ไปสร้างสถานที่ปลอดภัยเอาไว้ ขอบคุณค่ะ

9. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    เรียนถามคุณ Aunyasit
    1.หากมีบ้านชั้นเดียว ขนาด 7 คูณ 13 เมตร สร้างบนที่ดินประมาณ2งาน ที่น้ำไม่ท่วม
    สมควรทำอะไรได้บ้าง และควรมีบ่อน้ำบาดาลส่วนตัวหรือไม่ครับ

2.และหากจะไปอยู่ตึก 2 ชั้นจำพวกอาคารพานิช เนื้อที่ 16 ตารางวา
    จะมีความปลอดภัยต่างจาก บ้านชั้นเดียวตามข้อ 1 อย่างไรครับ

แนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

10. jomtape

jomtape สมาชิกใหม่

อ.เมือง จ.ตราด เป็นไงบ้างครับ

11. Aunyasit

คุณ tippyj :- อ.บ่อพลอย จ.กาญจนบุรี ไม่ค่อยปลอดภัยครับ เมื่อถึงเวลาเกิดภัยพิบัติจะมีแผ่นดินแยก แผ่นดินไหว บริเวณกาญจนบุรีและใกล้เคียงจะรับผลกระทบมากครับ

คุณ เอกณัฐยศ :- (หากพื้นที่นั้นอยู่ในพื้นที่ปลอดภัยแล้ว)

1.บ้านชั้นเดียว ขนาด 7 คูณ 13 เมตร สร้างบนที่ดินประมาณ2งาน ที่น้ำไม่ท่วม ควรปลูกพืชผักกินได้(ทำแบบเศรษฐกิจพอเพียง) และมีบ่อน้ำบาดาลส่วนตัว บ่อขุด ถ่าน ฟืน ฯลฯ ให้สามารถพึ่งพาตนเองได้ครับ

2.หากจะไปอยู่ตึก 2 ชั้นจำพวกอาคารพานิช เนื้อที่ 16 ตารางวา
    ความปลอดภัยอาจจะไม่ต่างจากบ้านชั้นเดียวตามข้อ 1 แต่จะไม่มีพื้นที่เหลือ ที่จะทำอย่างอื่นเพื่อพึ่งพาตนเองครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ น่าจะอยู่ในบ้านชั้นเดียว ในเนื่อที่ 2 งานดีกว่าครับ

คุณ jomtape :- อ.เมือง จ.ตราด ไม่ปลอดภัยครับ หากคลื่นใหญ่มาก็จะจมเมืองครับ

12. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ัอัญญาสิทธิ์

ขอบคุณสำหรับข้อความใหม่จากอีกกระทู้นะครับ

"เมื่อไม่กี่วันมานี้ได้มีโอกาสสนทนา(ทางจิต)กับท่าน รามสูร ท่านบอกว่ากายเนื้อของท่านแปรปรวนมากแล้ว คงจะสามารถอยู่ได้อีกไม่นาน เมื่อท่านละจากไปจากโลกนี้แล้ว ภัยพิบัติต่างๆที่อั้นมานานก็จะมาบรรจบกัน ก็จะเกิดกลียุคไปทั่ว"

๑.จักรแก้วของพระจักรพรรดิ์ ใกล้,หรือกำลังเคลื่อนที่ เข้ามาในระบบแล้วหรือยังครับ?

๒.ในกรณีที่บุคคลที่ไม่รู้ว่าเป็นเชื้อสายอะไร แต่ต้องไปหลบภัยอยู่ในบริเวณภูเขาที่อาจเป็นภพภูมิเขตของยักษ์ เราสามารถที่จะบูชารูปหรือสิ่งสักการะ
    ท้าวเวสสุวรรณ เพื่อเป็นการปรามพวกยักษ์ที่มีมิจฉาทิฐิในภพภูมิที่หลบภัย
    แห่งนั้นได้หรือไม่ เนื่องจากท้าวเวสสุวรรณทรงเป็นหัวหน้าท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่
    ต้องกระทำอย่างไรบ้างครับ แต่จะว่าไปการเชิญรูปท่านอาจทำให้เกิดความ
    เดือดร้อนระหว่าง เจ้าที่ เจ้าทาง วิญญาณบรรพบุรุษ ในสถานที่แห่งนั้นมากระทบกระทั่งกัน และส่งผลถึงมนุษย์ที่อยู่ไปด้วย เพราะถือได้ว่า
    ท้าวเวสสุวรรณท่านมีอำนาจมาก ก็อาจทำให้เกิดสิ่งผิดปรกติให้คนเราสัมผัสได้ในตอนนั้น หรือจะบูชารูปหรือองค์สมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสีขนาดเล็กไว้ติดบ้าน แทนท้าวเวสสุวรรณ เพื่อจุดมุ่งหมายเดียวกันนี้ได้หรือไม่ครับ เกี่ยวเรื่องนี้พี่มีคำแนะนำและการปฎิบัติ อย่างไรบ้างครับ

(ปล ผมไม่แน่ใจว่า สมเด็จโตท่านเกี่ยวข้องบารมีอย่างไรกับท่านท้าวเวสสุวรรณหรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบ เพราะเห็นบทสวดท่านมีคำว่า "ท้าวเวสสุวัณโณ" ซึ่งถามเพื่อเป็นความรู้เชิง วิทยาทานแก่ตัวกระผม แต่อย่างไรก็ตามย่อมเคารพบูชาในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์
    ทั้งพระรัตนตรัยสูงสุด ในจิตใจอยู่แล้วล่ะครับ)

๓.ในสถานการณ์โรคภัยขยับขยาย เช่นโรคปากและเท้าเปื่อยชนิดที่รุนแรงขึ้นและระบาดขึ้น ถ้าจะโยงถึงความสัมพันธ์กับเรื่องโลกภายใน ผมอยากทราบอีกเรื่องว่า ในกรณีของท้าวกกขนาก ถึง ณ เวลานี้ท่านยังไม่สามารถจะขยับตัวเลย
    ใช่มั้ย ครับ

รบกวนตอบด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2012
  13. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

หากเกิดภัยขึ้นจริง สิ่งแรกที่นึกถึงคือ ขอให้องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าและคุณความดีที่เคยทำมา คุ้มครองค่ะ
    ไม่ว่าจะเป็นเกจิท่านใด ท่านก็ปฏิบัติตามหลักขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า

14. ์Ning chaiyo

์Ning chaiyo Active Member

เรียนคุณอัญญาสิทธิ์
    ได้ร้ับลูกแก้ว อันเชิญไว้ห้องพระ เรียบร้อยแล้ว มีเพียง 1 ลูกตามที่ขอ คิดว่าคุ้มครองทั้งครอบครัว :cool:

ส่วนตัวแล้วติดตามท่านมาแต่ต้นปีแล้ว ก็พยายามติดตามข้อมูลและการเตือนภัย
    อาศัยอยู่ โรจนะ อยุธยา แหล่งน้ำท่วมปี54 อะค่ะ ที่บ้านก็ท่วมประมาณหัวเข่า

ม่ทราบว่าปี 55 นี้ จะรอดมัยค่ะ รบกวน จริงๆๆ เพราะโรงงานกำลังฟื้นตัว
    ทุกวันนี้ ก็ปรับตัว หันปฎิบัติ สวดมนต์ ไหว้พระ ปรับจิตให้ยอมรับสภาพ การสูญเสีย สิ่งที่พบเห็น สภาพแวดล้อม รวมทัีั้งเตรียมจิตใจ ไว้ในการข้างหน้า ตามท่านแนะนำไว้ อะค่ะ

15. เอกณัฐยศ

1.หมายถึง ต้องหาสถานที่ปลอดภัยจากน้ำท่วม
    และปลูกพืชผักที่กินได้ +ขุดบ่อน้ำบาดาลส่วนตัว

2. ไม่ควรหาสถานที่ที่ ทำการค้าขายได้ใช่ไหมครับ
    3.และหากอยู่แต่ในที่ปลอดภัยโดยไม่มีช่องทางเพิ่มรายได้ จะมีข้อแนะนำอย่างไรครับ เพราะเงินใช้ออกไปเรื่อยๆโดยไม่เติมเข้ามา

กรุณาแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

16. koh55559

koh55559 เป็นที่รู้จักกันดี

พ่อแม่ผมอยู่ กทม ถ้าเกิดเหตุตามนี้จิงเปนห่วงท่านมาก กำลังคิดจะซื้อรถให้พ่อกับแม่เผื่อไว้ฉุกเฉิน ยามเกิดเหตุจิงๆ ก็ยังมีรถให้ขับหนีออกต่างจังหวัดก่อนก็ยังดี เรียนถามพี่อัญญาสิทว่าผมควรจะซื้อให้ท่านไว้ดีมั้ยคับแล้วถ้าซื้อควรจะซื้อรถประเภทไหนถึงจะใช้งานได้ดีในเวลาดังกล่าว ขอบคุณครับ

17. บุญส่งผล

บุญส่งผล สมาชิก

สวัสดีค่ะคุณอัญญาสิทธิ์ บริเวณวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน จะเป็นพื้นที่ปลอดภัยรึเปล่าค่ะขอความกรุณาช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

18. Aunyasit

น้อง Sonk :-
    ๑.จักรแก้วของพระจักรพรรดิ์ ใกล้จะคลื่อนเข้ามาในระบบแล้วครับ อานุภาพของจักรแก้วสามารถเคลื่อนที่ไปรอบจักรวาลได้ภายในหนึ่งนาที ครับ

๒ ท้าวเวสสุวรรณ อดีตท่านเป็นเพื่อนกันกับ สมเด็จโต ครับ ส่วนการสักการะบูชานั้นแล้วแต่ว่าเราศรัทธาองค์ไหน ก็บูชาองค์นั้นครับ แต่การที่จะให้ท่านคุ้มครองภัยพิบัติให้แก่เรานั้น ต้องอาศัยบารมีพุทธานุภาพเป็นหลักครับ

๓. ในกรณีของท้าวกกขนาก ถึง ณ เวลานี้ท่านยังไม่สามารถจะขยับตัวได้ ถ้าท่านขยับตัวได้ คนจะตายด้วยโรคระบาดที่รักษาไม่หายกันเป็นจำนวนมาก ยักษ์ตนนี้อยู่ในเขตของ จ.ลพบุรี ครับ เมื่อพระจักรพรรดิ์ปรากฏตัวขึ้น ท้าวกกขนากจึงจะลุกขึ้นมา ครับ

คุณ Ning chaiyo :- ปลายปี 55 นี้ผมคิดว่าไม่น่าจะรอดครับ ทำใจเผื่อไว้ด้วยครับ

คุณ เอกณัฐยศ :- การหนีภับพิบัติที่จะเกิดขึ้นนั้น จะเป็นการหนีเพื่อให้ชีวิตอยู่รอดครับ จะไม่ใช่เป็นการอพยพทั่วๆไป หลังจากนั้นการค้าขายก็จะเป็นแบบแลกสิ่งของกันเป็นหลักครับ

คุณ koh55559 -: หากได้รถกะบะมีหลังคา ขับเคลื่อนสี่ล้อ ก็จะเป็นประโยชน์มากครับ

คุณบุญส่งผล :- บริเวณวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน จะเป็นพื้นที่ปลอดภัย ครับ

19. เอกณัฐยศ

1.ควรย้ายไปหาบ้านใกล้พุทธสถาน จะมีผลดีอย่างไร
    2.และควรหาในบริเวณตำบล+อำเภอไหนครับ
    3.หรือควรไปดูสถานที่ที่พุทธสถานเพื่อจัดเตรียมเสบียง+ขนย้ายไปไว้ก่อน
    และไปหาเช่าบ้านพักบริเวณใกล้เคียงพุทธสถานเพื่อเตรียมความพร้อมครับ
    ขอบคุณครับ

20. Aunyasit

คุณ เอกณัฐยศ : -

1.การย้ายไปหาบ้านใกล้พุทธสถาน จะมีผลดี ก็คือ เมื่อเข้าไปอยู่ในอาณาเขตที่มีพุทธานุภาพคุ้มครอง การที่จะโดนภัยพิบัติหนักๆ ก็จะโดนเบาบางลง เช่น บางที่ฟ้าจะมืดนานเป็นระยะเดือน อากาศหนาวจัด ลูกเห็บตกหนัก ฯลฯ แต่ที่พุทธสถานฟ้าจะมืดเป็นเวลาไม่กี่วัน อากาศหนาวพอประมาณ ไม่มีลูกเห็บ เป็นต้น

ผมมั่นใจว่ามีสถานที่อื่นๆที่มีพุทธานุภาพคุ้มครองก็มีอีกหลายสถานที่ แต่ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่มีหน้าที่ในสถานที่นั้นๆโดยตรงจึงไม่ได้ศึกษาและไม่มีรายรายละเอียดเรื่องของพุทธานุภาพในสถานที่อื่นๆ ก็คงต้องเป็นหน้าที่ของบุคคลที่เกี่ยวข้องกับสถานที่นั้นๆหรือบุคคลที่เป็นผู้นำในสถานที่นั้นเป็นผู้ศึกษาหารายละเอียดดังกล่าวเพื่อบอกกล่าวแก่สมาชิก ครับ

2.หากจะหาที่ปลอดภัยใกล้พุทธสถาน ในบริเวณตำบลสีกาย รัศมีไม่ควรเกิน 5 ก.ม.จากพุทธสถาน ครับ เมื่อถึงเวลาของภัยพิบัติจะมีเหตุให้คนดีมีศีลธรรมย้ายเข้า คนไม่มีศีลธรรมจะย้ายออกจากเขตรัศมีประมาณ 5 กม. ครับ

3.การที่จะไปดูสถานที่ ที่พุทธสถานเพื่อจัดเตรียมเสบียง+ขนย้ายไปไว้ก่อน
    หรือจะไปหาเช่าบ้านพักบริเวณใกล้เคียงพุทธสถานเพื่อเตรียมความพร้อม ก็สามารถทำได้ แล้วแต่ความสะดวกครับ

สำหรับท่านที่มั่นใจในคุณศีลคุณธรรม มั่นใจในบุญบารมีของตนเอง ว่าจะสามารถคุ้มครองตนเอง ครอบครัวและญาติๆได้ ก็สามารถจะอยู่ที่ไหนก็ได้โดยไม่หวั่นไหว แต่สำหรับผมเองสร้างบารมีมายังไม่มากพอ ยังต้องพึ่งพาอาศัยพุทธานุภาพเพื่อขอบารมีคุ้มครอง สถานที่ปลอดภัยจึงจำเป็นสำหรับผมและหมู่คณะครับ