SOS HELP ! ช่วยดูพระพุทธรูปองค์นี้ให้หน่อยค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย hatcheryorn, 23 กุมภาพันธ์ 2010.

1. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

เราต้องการความช่วยเหลือ จากทุกคน นี่เป็นพระพุทธรูปของเรา แต่เราไม่รู้เลยว่าเป็นรูปแบบการสร้างด้วย ศิลปะ อารยธรรมของสมัยใดเลย อายุท่านราวๆ ๑๐๐ ปีได้

ที่มา >>

เราเดินทางไปเยี่ยมญาติ แต่เรื่องความเกี่ยวดองเราไม่แน่ใจนัก เรารู้จักในระดับที่จำหน้าได้ แค่คนเดียว คือ ยายทัต บ้านหลังนั้นเป็นบ้านสวน (เนื่องจากเป็นเกษตรกรดีเด่น ระดับได้โล่ )

เรารู้แต่ว่าคนที่อาวุโสที่สุดในบ้าน คือ พี่หรือน้อง ของยายของเรา เราเรียกว่า "ยายทัต"

เราไม่เจอยายทัตนานมากแล้ว ดวงตาของยายเป็นต้อหิน ยายแทบจะมองอะไรไม่เห็นแล้ว

ตาเป็นสีขาวขุ่นทั้งสองข้าง ยายใช้วิธีนั่งคลำพื้น คลานไปเรื่อยๆในทางไปสวน ยายไม่ได้ดูซึมเศร้าแต่น้ำเสียงแฝงด้วยความเหงามากกว่า พ่อกะแม่บอกเราให้เอาเงินให้ยายทัต เท่าไหร่ก็ได้ (พ่อว่าเป็นการแสดงน้ำใจของหลาน ให้ยายรู้สึกถึงความห่วงใยของเรา) เราเต็มใจที่จะให้เช่นกัน

เรายื่นเงิน ๕๐๐ บาท ใส่มือที่เหี่ยวหย่นและหยาบหนาเพราะ การคลำพื้นดินแทนการใช้สายตา ผ้าถุงยายก็เปื้อนดินจากการคลานไปกับพื้น เราไม่รังเกียจ เราสงสาร และเข้าใจวัฏสงสาร การเกิด แก่ เจ็บ ตาย

เราบอก "ยายทัตจ๋า อรเอาเงินไว้ให้ใช้ ขอให้ยายสุขภาพแข็งแรงนะจ๊ะ"

ยาย "ขอบใจมากนะลูก ขอให้คุณพระรักษาให้เจริญในหน้าที่การงานนะลูกนะ"

ยายพยายามมองหาเรา ยายเห็นเราเป็นเงาตะคุ่มๆ แต่ไม่สามารถเห็นหน้าตาเรา

ยายเป็นคนหัวใจบริสุทธิ์นะ เรารับรู้ได้ เราตื้นตันกับน้ำใจของคนบ้านนอกล่ะ

ยายบอกลูกของยาย ให้หาผลไม้ในสวนให้เราหอบกลับไปบ้านที่เพชรบูรณ์เยอะๆ เป็นการตอบแทนที่ยายทำได้

อีกไม่นาน น่าจะสองเดือน พ่อแม่ให้เราขับรถไปเยี่ยม ยายทัตอีกครั้ง ตอนนั้นยายอยู่ในสวนกำลังเด็ดผักมากิน ยายไม่ค่อยอยู่ว่างๆ มักหาไรทำแม้ว่าตาจะมองเห็นแค่เงามืด

ยายก็พยายามทำให้เหมือนยายเหมือนคนปกติทั่วไป ไม่ท้อใจ สร้างกำลังใจให้ตัวเอง เราให้เงินยายเอง โดยพ่อไม่ต้องบอก เรายื่นเงินให้ยายไปเท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว

ยายบอกดีใจที่หลานมาหาอีก เราพยายามนั่งคุยกะยายมากๆ ชวนยายคุย ยายก็ให้ลูกของยาย ขนผลไม้ ข้าวสาร(ที่ปลูกเอง) ขึ้นรถเราให้หอบกลับไปเหมือนเดิม

ก่อนเรากลับ ป้าเดินมาหาพร้อมอุ้ม พระพุทธรูปองค์นี้มาหาเรา ป้าบอกว่า ยายให้เอามาให้ เราซึ้งในน้ำใจมาก เราเดินเข้าไปในบ้าน ขอบคุณยาย ยายบอกว่า

"คนจนอย่างยายของสูงค่าที่สุดในชีวิตตอนนี้ คงมีแต่พระพุทธรูปองค์นี้ ที่กราบไหว้มาตลอดชีวิตของยาย ยายขอยกให้หลานนะลูก"

เราบอกพ่อว่า

"อรขอพระพุทธรูปองค์นี้ไปตั้งที่ห้องนอนที่ฟาร์ม คู่กะพระพุทธชินราช ที่พ่อให้อรไว้นะ"

พ่อ "ก็เอาไปซิลูก"

ปัจจุบันท่านอยู่กะเราที่ฟาร์ม เราก็สวดมนต์ทุกวัน (เดือนนึงจะเกเรไปบ้าง ๒-๓ วัน อิอิ)

แต่วันพระลั่นสัจจะออกไปแล้วว่า จะสวดบทเมตตาใหญ่เพิ่ม ถือว่าเป็นวันพิเศษ น่ะ ขยันสวดมนต์ซักครึ่งชั่วโมง หุหุ เป็นการแผ่บุญกุศลให้เทวดารักษาที่อยู่ที่พระพุทธรูป ขอบคุณที่ท่านดูแลเรา

เราต้องการความช่วยเหลือจากเพื่อนๆที่พอมีความรู้ในด้านนี้หรือแนะนำหนทางให้เราสามารถค้นหาต่อไปว่า พระพุธรูปของเรา จัดว่าเป็นศิลปะสมัยไหนกันแน่

ขอขอบพระคุณทุกท่านนะค่ะ
    ศศินันท์

หรือ link ดูภาพได้ที่

กรรมฐาน - Meditation - SOS ! Help !_

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      153.7 KB
      เปิดดู:
      210
  2. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่เป็นนะครับแต่ ถ้าเก่าๆ สมัยธนบุรี รัตนโกสินทร์ ดินน่าจะออกแดงๆ เพราะเคยเห็นมานิดหน่อย พยายามเพ่งเต็มที่แล้วครับ ดูเป็นสีดำ มองไม่เห็นเนื้อดินเท่าไหร่ ลองดูพี่ท่านอื่นนะ

3. ordturbo

ordturbo เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วดีจัง หมั่นไปเยี่ยมท่านบ่อยๆนะ ส่วนพระบูชานี่ผมไม่มีความรู้เอาซะเลย
    รอท่าน GUU ก่อนน่าจะบอกอะไรได้บ้างครับ

4. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    อืออ อยากช่วยเอาหน้าจัง อิๆ เเต่ผมไม่เป็นครับ
    รอทั่นพี่guu3

5. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากทราบเช่นกันครับ รอท่าน GUU4
    ปล. ไปหายายครั้งหน้า ฝากบอกด้วยนะครับ ว่าขอให้ยายมีสุขภาพที่แข็งแรง ขอให้ยายมีความสุขมาก ๆๆ ฝากความคิดถึงคุณยายด้วยนะครับ _^_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  6. ordturbo

ordturbo เป็นที่รู้จักกันดี

กาผมว่านึกไว้แล้วว่าท่านจินต้งไม่พลาด อิอิ

7. narmja

ลองดู link ก่อนนะ อาจจะเห็นรูป ??? อิอิ

8. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อดินดำค่ะ ยายเล่าว่า พระพุทธรูปองค์นี้ ไหว้บูชาตั้งแต่สมัยพ่อของยายเลยค่ะ เกิดมาก็เห็นแล้ว อรเลยคำนวณ อาบุว่า อย่างต่ำ ๑๐๐ ปี นะค่ะ

ต้องขอบพระคุณ คุณ narmja มากนะค่ะ

9. hatcheryorn

เอ๋??? คุณ narmja แอบแซว ใช่ไหมค่ะ ^_^

10. hatcheryorn

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวเดือน พฤษภาคม ไปเยี่ยม ยายทัตอีกค่ะ

ยายแท้ๆ ของอรเสียชีวิตไปแล้ว ก็นับถือ ยายทัตเหมือนเป็นยายแท้เลยจ้า

11. hatcheryorn

อิอิ อ่านแล้วฮาเลยค่ะ เพียงมีน้ำใจอยากช่วย อรก็ขอขอบพระคุณ คุณ Jin มากๆนะค่ะ ^_^

12. hatcheryorn

รับทราบค่ะ ^_^
    ๑ ฝากอวยพรให้ยายมีสุขภาพที่แข็งแรง
    ๒ ฝากอวยพรให้ยายมีความสุขมากๆ
    ๓ ฝากความคิดถึงยาย

ครบใช่ไหมค่ะ

ยายได้ยินแบบนี้ ต้องดีใจแน่เลยค่ะ

ขอขอบพระคุณ คุณ รับโชค มากนะค่ะ

คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครอง เจ้าค่ะ

13. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    รอท่านกูรูสามกะท่านซีเอส192เช่นกันครับ อยากช่วยใจจะขาดรอนๆ 555+

ตามไปดูที่ลิงค์อยากเผยแพร่ความเข้าใจเรื่องการทำฝายกั้นน้ำหน่อยครับ

ตอนนี้มีผลการศึกษาในหลายๆ ที่ว่าฝ่ายกั้นน้ำบางแห่งส่งผลกระทบอย่างมากก็ระบบนิเวศ ส่วนใหญ่น้ำขังเน่า สัตว์ริมตลิ่งสูญเสียที่กระจายพันธ์ ทางน้ำเปลี่ยนซึ่งหมายถึงวงจรชีวิตของสัตว์ต้องเปลี่ยน พืชพันธ์เสียหาย ทุกอย่างมาจากการสร้างฝายกั้นน้ำโดยไม่มีการศึกษา เอะอ่ะก็ไปทำฝายกั้นน้ำกัน บริษัทได้ภาพลักษณ์ที่ดี แต่เคยย้อนกลับไปดูกันบ้างไหม

ตัวอย่างชัดเจนอย่างป่าแก่งกระจานที่ผมไป เดิมเขาทำแค่ 2 ฝาย นกที่เคยทำรังริมตลิ่งหายไป แล้วก็ใช่จะกั้นน้ำอยู่เพราะมันไปไหลออกทางอื่น น้ำที่ถูกขังไว้ก็กลายเป็นน้ำเน่าแทน แต่ก็น่าเศร้าที่อุทยานดันไปสร้างเพิ่มอีกไม่รู้กี่สิบฝายตลอดแนวเลย (สงสัยไอ้งบสร้างฝายที่มีปัญหาเกินราคาอยู่อ่ะ)

ยังไงถ้าจะไปสร้างฝายอีกอยากให้คำนึงตรงนี้ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  14. narmja

ขอบคุณครับพี่

15. hatcheryorn

ขอบคุณมากค่ะ

ฝายนี้สร้างบนเขาแถวหนองหญ้าปล้องเขตอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน ค่ะ เป็นฝายที่ 52 อรลงสมัคร ในเครือข่ายจิตอาสา ของ เวบบ้านดินไทย น่ะค่ะ

ไม่มีงบแผ่นดินเกี่ยวเลย บนเส้นทาง อุทยานแก่งกระจานน่ะค่ะ เราที่ไปทุกคนต้องออกตังค์ กันเอง ราวๆ พันบาทนิดๆน่ะค่ะ ด้วยน่ะค่ะ เป็นค่าอาหาร ค่าชำระหนี้สงฆ์วัด ค่าเดินทาง น่ะค่ะ

ยังไม่เห็นว่า เส้นฝายนี้ เป็นของบริษัทใดๆ เข้ามาเอี่ยวนะค่ะ เครือข่าย จิตอาสา และเด็กนักเรียน ลงมือกันน่ะค่ะ

เรื่องผลกระทบ ที่คุณทอดาว เตือนให้ระลึกถึง

อรถาม staff เค้าแล้วค่ะ

เพราะอรก็ต้องการรู้เหมือนกัน ว่า ผลกระทบล่ะ ที่ใครๆก็ ถามกันว่า สร้างฝายน่ะ มันทำลายระบบนิเวศมากกว่า ใครสอนเธอว่ามันจะช่วย ไปดูมาจากเวบไหน (อันนี้ ยกคำพูด ผู้อื่นที่ถามอร นะค่ะ)

staff ก็ได้ตอบ ยืนยันว่า ได้ประโยชน์ แต่อรก็ไม่เคลียร์ในคำพูด ของทั้งสองฝ่ายที่แย้งกัน

นี่เมื่อ ๒ เดือนก่อน อรถาม National geographic thailand ให้ช่วยหาคำตอบอยู่แต่ก็ เงียบอยู่เลยค่ะ

ถามว่า อรจะไปสร้างฝายอีกไหม

ตอบว่าไม่ค่ะ เพราะ ระบบของเวบเครือข่ายจิตอาสา เค้าไปเป็นกลุ่มเพื่อนๆ

ที่รู้จักกันมาก่อน ชวนกันไปร่วมกันทำน่ะค่ะ

คือ อรไปลุยคนเดียวเลย ด้วยสนใจเรื่องการสร้างบ้านดิน เป็นหลัก น่ะค่ะ

สร้างฝาย เป็นกิจกรรมทีเค้าเสริมไว้

อรคิดว่าร่วมกิจกรรมกะเครือข่ายจิตอาสา แล้ว เราคงได้เพื่อนมากขึ้น แต่กลายเป็นว่า เค้าต่างคุยกันเฉพาะกลุ่มส่วนใหญ่ ไม่มีใครมาคนเดียวแบบอรหรอก เค้าจะคุยกันในกลุ่มที่มาด้วยกันเท่านั้น น่ะค่ะ

ต่างจากกิจกรรมที่อรเคยไปมา ตรงนี้น่ะค่ะ รู้สึกเหงาๆ นิดๆๆ อิอิ อยากทำความรู้จักเพื่อนคนอื่นบ้าง งะ

ปัญหา สร้างฝาย ไม่สร้างฝาย อรว่า มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนเกี่ยวกับ....นะค่ะ เพราะ อะไร คุณ ทอดาว น่าจะเข้าใจ

แต่อะไรที่มากเกินก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี

หากฝายมากเกิน หรือทำผิดที่ผิดทาง ก็ควรศึกษา ให้ถูกที่ถูกทาง มากขึ้น

เรื่องนกทำรังริมน้ำ อันนี้ ไม่ทราบค่ะ อรไม่เก่งด้านนี้เลย จบประมงมาอะค่ะ

แต่อรก็มองหลายมุมนะค่ะ มองกลางๆ ว่า

แล้ว เมื่อสมัยก่อน ที่ น้ำบนเขามากอยู่ นกก็ต้องทำรังที่อื่น

พอ นานๆเข้า ปัญหา ตัดไม้ทำลายป่า น้ำขาดแคลน นกก็เริ่มทำรังใกล้น้ำมากขึ้น เพื่ออาหาร หรืออะไรก็ตาม น่ะค่ะ

พอสร้างฝาย น้ำก็กลับมามากขึ้นนกก็ย้ายรังอีก

คืออรไม่แน่ใจ เพราะ ทั้งสองฝ่าย มีเหตุผลพอๆกัน คือไม่ควรทะเลาะกัน เรามาร่วมกันศึกษา ดีกว่า อรจึงติดต่อ national geographic ไปน่ะค่ะ แต่เรื่องเงียบ

อีกอย่าง เรื่องขาดแคลนน้ำ อันนี้สำคัญ เพราะ อรเป็นคนปลายน้ำของ แม่น้ำเพชรบุรีเลย

เขื่อนปิดน้ำ มกราคมถึงกุมภาพันธ์ แต่กว่าน้ำจะถึงตรงที่อรอยู่ ต้องกลางเดือนมีนาคมไปแล้ว ตอนนี้ ซื้อน้ำประปาใช้อยู่เลยค่ะ คันนึง หลานพันอยู่ เดือนนึง ตกราวๆ ห้าหมื่น บาทอัพ ถึงแสน เลยน่ะค่ะ

เรียกว่า คนขายน้ำ คนส่งน้ำ รวยเลย เฮ้อ....

ดีใจที่แนะนำนะค่ะ ขอขอบคุณคุณทอดาวมากค่ะ

16. hatcheryorn

มารอด้วยกันนะค่ะ ^_^

17. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    อุ๋ย รอด้วยกันด้วยอ่ะ

ทั่นพี่ทอดาวพริ้วจริงๆ

18. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    จบประมงด้วยดีจัง แถมอยู่หนองหญ้าปล้องอีก ไว้เลิกทำงานแล้วจะไปเป็นเพื่อนบ้านใกล้ๆกัน พอดีผมหาที่ไว้นิดหน่อยที่บ้านหนองมะค่าใกล้ทางเข้าอุทยานอ่ะครับ

ผมเข้าใจว่านกก็เหมือนกับปลาแหล่ะครับ พื้นที่ทำรังแตกต่างกันไปตามชนิดของนก นกที่ผมว่าเป็นกระเต็นชนิดหนึ่งที่ทำรังตามตลิ่งริมน้ำที่มีต้นไม้ใหญ่ขึ้นเพราะดินจะร่วนซุยกว่านกสามารถขุดรูเข้าไปทำรังได้ ที่นี้น้ำมันท่วมตลิ่งจะให้มันทำรังบนต้นไม้แทนก็ไม่ได้ DNA มันไม่ได้สอนมาแบบนั้น มันก็ต้องหาตลิ่งริมน้ำใหม่(ที่มีต้นไม้ใหญ่ขึ้นอยู่ด้วย) ซึ่งพูดเหมือนง่ายแต่มันยาก หากลองเดินตามลำธารในป่าดูจะเห็นว่าพื้นที่แบบนี้ไม่ได้มีมากนัก ถ้ามีก็อาจจะไปทับที่ของครอบครัวอื่นอยู่ นั่นหมายถึงอีกหนึ่งครอบครัวต้องสูญไป ผมสรุปได้ว่าอย่าไปยุ่งกะมันดีที่สุด ถ้าจะยุ่งก็ต้องศึกษาให้ดีให้ชัดเจนก่อน

เรื่องธรรมชาตินี่ก็เป็นเรื่องนิดหน่อยมหาศาลแล้วแต่จะมองมุมไหน ได้แต่ปลง ฝืนมากไปก็ไม่ดีเพราะเราทุกคนทำร้ายธรรมชาติกันทั้งนั้น

19. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    สวยครับส้วนตัวผมว่าของแท้ครับ

20. hatcheryorn

ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

ส่วนเรื่องเพื่อนบ้าน ถ้ายังประจำ CPF ที่เพชรบุรี บางแก้ว

แถวแหลมผักเบี้ย

ก็จะแวะไปศึกษานก ด้วยคนเลยค่ะ

แต่อรซื้อที่ที่เพชรบูรณ์ ไว้อะค่ะ แหะแหะ

เด็กเพชรบูรณ์ไปทำงาน เพชรบุรีอะค่ะ

แหะแหะ

ที่ฟาร์มต้องใช้น้ำตลอดเวลาค่ะ เดือนนี้ต้นทุนฟาร์มกระฉูด เพราะ ปิดเขื่อนแก่งกระจานอะค่ะ เงอะ (*_*)

คุณทอดาว เป็นคนเพชรบุรี หรือเปล่าค่ะ แวะมาทักทายอรได้นะค่ะ