7-11 ควรเป็นพ่อค้าคนกลาง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 12 กันยายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ยกตัวอย่างนะคะ
    คนขายไข่ เอาไข่มาขายให้ 7-11
    แล้ว 7-11 ให้แสตมป์แก่คนขายไข่เป็นค่าไข่
    ร้านโชห่วยอยากได้ไข่ไก่ในร้าน
    ก็มาซื้อที่ 7-11 แต่ต้องจ่ายเป็นแสตมป์
    เลยต้องเอาเงินไปซื้อแสตมป์จากคนขายไข่ไก่
    เพื่อเอาแสตมป์มาซื้อไข่ไก่ที่ 7-11
    จะได้มีไข่ไก่ขายในร้าน
    โชห่วยจะได้ไม่ล้ม
    ส่วน 7-11 ก็สามารถอยู่ได้ค่ะ
    เพื่อนๆตามทันไหมคะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ทำเช่นนี้กับคนขายทิชชู่
    คนขายน้ำปลา
    คนขายน้ำมันพืช
    ฯลฯ
    คล้ายบิทคอยนะคะ
    เราว่า โชห่วยจะได้ไม่ต้องบ่นว่า
    ขายได้แต่ข้าวสารทีละกระป๋องและเบียร์วุ้นนอกเวลาค่ะ

3. Suryar

ทำปศุสัตว์นี้บาป
    อย่าทำร้าย ชาวบ้านตาดำๆเลย
    โชห่วยอยู่ได้ เพราะเงินเชื่อ
    ลงบัญชีไว้แล้วค่อยจ่ายต้นเดือน
    มาช่วยเราทำนิวเคลียร์ฟิวชั่น
    ช่วยเหลือชาวบ้านตาดำๆ ให้ใช้ไฟฟรีดีกว่า
    เอาความฉลาดมาช่วยกัน ปลดระวางเพื่อนมนุษย์เถิด
    ชีวิตมันสั้น อย่าเสียเวลาเลย

4. Suryar

คำถาม
    แล้วทำไมต้องมาซื้อไข่ไก่ที่ 7-11
    ทำไมไม่ซื้อโดยตรงจากผู้ขายเลย?
    คำตอบ
    เพราะ 7-11 เป็นผู้ดูแลระบบ QC ควบคุมคุณภาพสินค้าค่ะ