ไม่สบายใจเกี่ยวกับเรื่องการบนบานกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย mervyn, 14 พฤษภาคม 2006.

1. mervyn

mervyn สมาชิกใหม่

25 พฤศจิกายน 2005
    ผมกำลังจะเข้ามหาวิทยาลัยน่ะครับ คุณแม่เลยบอกว่าลองไปบนกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์สิลูก ผมก็เลยไปบนมา โดยผมได้บนไว้ว่าถ้าผมได้ตามความปรารถนาผมจะแก้บนด้วยสิ่งของ เช่น ดอกไม้ แล้วทีนี้ผมเนี่ยจะเป็นคนที่ชอบคิดนั่นคิดนี่ไปเรื่อย บางทีก็ชอบคิดเล่นๆว่า ถ้าติดแล้วจะแลกด้วยชีวิตบ้าง หรือไม่ก็ถ้าติดแล้วจะแลกด้วยการเป็นโรคร้าย(อันนี้คิดเล่นๆนะครับแต่ผมกลัวว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะเข้าใจผิดว่าผมคิดแบบนั้นจริงๆ เพราะผมตั้งใจว่าจะแก้บนด้วยสิ่งของอ่ะครับ) ผมควรทำยังไงดี ไปจุดธูปบอกท่านว่าจริงๆแล้วเราจะแก้บนด้วยอะไรให้ชัดเจนอีกที หรือว่าจุดธูปบอกเลิกการบนไปเลยครับ ส่วนของที่เคยบนไว้ให้กลายเป็นของเพื่อการสักการะบูชาเฉยๆก็พอ ผมจะทำไงดีอ่าครับ เครียดอ่ะ แล้วผลก็จะประกาศรอบแรกวันที่ 16 พ.ค.นี้แล้วด้วย ผมไม่สบายใจอ่าครับ ช่วยตอบผมด้วยนะครับ จะได้หาทางแก้ไขต่อไปได้ทันครับ ขอบคุณครับ

2. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีครับ,

ผมว่าถ้าเป็น "สิ่งศักดิ์สิทธิ์" จริงแล้วเนี่ยท่านจะไม่ทำอย่างที่เรานั้นคิดแน่นอนครับ (หิริ, โอตตัปปะธรรมน่าจะมีสำหรับสิ่งที่เราคิดว่าน่าจะกราบไหว้หรือพึ่งท่านได้น่ะครับ). และอีกอย่างมันเป็นสิ่งที่คุณคิดเล่นๆเองไม่ได้ "ตั้งจิตอฐิษฐาน" เหมือนตอนที่บนบานน่ะครับ. ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ. แต่ถ้าพลังจิตของคุณสูงก็อีกเรื่องหนึ่ง.

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกเอ๋ย จงไปจุดธูปกลางแจ้ง ๓๖ ดอกบอกเทวโพธิราชเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกภพทุกภูมิ เจ้าที่เจ้าทางที่เราได้ไปบนบานก็ดี ที่มาอวยพรรับทราบคำอธิษฐานก็ดี ขอได้โปรดลุแก่โทษให้ลูกช้างผู้โง่เขลาด้วยเทอญฯ อันชีวิตนี้ลูกพลีได้เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และเทวบูชา หากว่าวันเวลาที่เหลืออยู่นั้นแลจักเปนคุณต่อการสืบต่อกรรมดี ขอท่านจงโปรดเมตตาปรกปารมีแด่ลูก ขอ....ด้วยอานิสสงค์ที่ลูกเคยทำมาและจะตั้งมั่นทำดีต่อๆไป ขอถวายเปนการสักการะบูชาแด่พระรัตยตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์และคุณบิดรมารดา ผู้มีพระคุณตลอดกาลนาฯ ลูกขอขมามา ณ บัดนี้ ตราบแต่นี้ความดีของลูกและปารมีที่ทุกๆองค์ทรงปรกมา ลูกพึงตั้งมั่นในความดี มีธรรมนำทางในการดำรงชีวิตประจำวัน สาธุฯ แล้วก็แผ่เมตตาให้ทุกภพทุกชั้นทุกภูมิ

เออ...ทีหน้าทีหลังอย่าห่ามมากนักนะไอ้หนูเอ๊ย พลาดมามันทรมานทั้งคนอยู่และคนไป เสียเวลานะลูกนะ

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ใจเย็นๆครับ ไม่เป็นไร เป็นธรรมดาครับ พระอนาคามีขึ้นไปครับถึงจะมีสติคุมใจได้อยู่หมัด แม้พระโสดาบันยังคุมใจไม่ได้แนบแน่นครับท่านคุมได้แต่ศีล คือ กายและวาจา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรู้ดีครับ ตามธรรมดาการบนนั้นถือเอาวาจาเป็นสำคัญอยู่แล้ว เพียงแต่คิด ยิ่งคิดแบบไม่ระวังตัวยิ่งไม่มีผล ให้ปฏิบัติดังนี้ครับ
    ให้จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย แล้วกล่าวว่า

" ข้าแต่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ข้าพเจ้า......ด้วยมีโมหะจริตเป็นเจ้าเรือน ได้พลาดพลั้งไปในการคิดบนบาน อันการบนบานใด ๆก็ดีก่อนหน้านี้ ด้วยเจตนาก็ดี มิเจตนาก็ดี ด้วยมีสติก็ดี มิมีสติก็ดี ในการก่อนหน้านี้ ข้าพขอถือเป็นโมฆะ และข้าพเจ้าขอบนบานต่อ.......ว่า หากข้าพเจ้า...........ข้าพเจ้าจะขอ......ต่อ.......ภายใน..........ขอความปราถนาทั้งปวงของข้าเจ้าจงสัมฤทธิ์ผลด้วยเทอญ สาธุ "<!-- / message --><!-- sig -->__________________

5. kjnt

kjnt สมาชิกใหม่

2 มิถุนายน 2006
    คำกล่าวขอขมาพระรัตนตรัย
    ข้าพระพุทธเจ้า (เอ่ยชื่อและนามสกุลของตัวเอง) ได้เคยพูด คิด หรือเคยกระทำการใดๆ อ้นเป็นการปรามาส ประมาท พลาดพลั้ง ผิดพลาด ดูหมิ่น มิสมควรต่อพระรัตนตรัย คือพระพุทธเจ้า

6. kjnt

kjnt สมาชิกใหม่

2 มิถุนายน 2006
    คำกล่าวขอขมาพระรัตนตรัย
    ข้าพระพุทธเจ้า (เอ่ยชื่อและนามสกุลของตัวเอง) ได้เคยพูด คิด หรือเคยกระทำการใดๆ อ้นเป็นการปรามาส ประมาท พลาดพลั้ง ผิดพลาด ดูหมิ่น มิสมควรต่อพระรัตนตรัย คือพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ จะด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี โดยรู้เท่าถึงการณ์ก็ดี ไม่เท่าถึงการณ์ก็ดี

7. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

บางคนประสบอุบัติเหตุแล้ว แขนขาด ก็หลงไป โทษ ว่า
    เพราะเคยไป บนบาล ศาลกล่าวแปลกๆไว้ ทำให้ มีอันเป็นไปตาม วาจา ที่ตัวเอง พูดล้อเล่นกับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์
    ตอนแรกก็กลัวเหมือนกัน แต่พอคิดไป คิดมาแล้ว
    ความจริงแล้ว
    การที่เรา จะเจออะไรบ้าง มันเพราะ กรรมเราเอง มากกว่านะคะ

เคยไป ไหว้ ขอพร พระพิคเณศให้เรียนจบ
    หลังจากนั้นไม่นาน ดวงตกหนักมาก มีคนมาใส่ร้าย หาเรื่อง จะรีดไถเอาเงิน
    ทีนี้ เลยพาล ไปโมโห สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ว่าไม่คุ้มครองเลย

แต่เทอม นั้นก็เรียนจบมาได้จริงนะคะ แถม อะไรร้ายๆ ก็เบาลงด้วย
    สิ่งไม่ดี ที่เราเจอ เพราะ ดวงเรากำลังตกมากกว่า ไม่เกื่ยวกับอะไรเลยคะ
    แต่คนเราจะ ชอบโทษนั้นนี่ไปเอง มันอาจจะเหมือนเป็นลางก็ได้นะ
    ถ้าเราขออะไร แล้ว มันจะไมได้มันก็จะมีลางนะคะ แต่ถ้าจะได้มันก็ ลางดีมาเหมือนกันนะคะ

ความจริงชอบ บน เหมือนกัน แถม ท่านเคยตือนในฝันด้วยนะ
    ถ้า ฝันเห็นท่านเทวรูป ของท่านหรือ จระเข้ ก็ แสดงว่า
    ท่านให้เตือนไป แก้บน เท่านั้นแหล่ะคะ
    ก็ถวาย พวงมาลัย ผลไม้ ขนม ไข่ต้ม หรือ ของคาว อะไรก็ได้ ตามเรื่องตามราวไป แล้วก็ สวดมนตร์
    ก็ ไม่มี ปัญหาแล้วคะ

เคยอกหักผิดหวังมากๆ แล้วไป ไหว้ขอ พระศรีว่า
    อย่าได้ เจอผู้ชาย คนนี้อีกเลย เพราะเจอแล้วมีแต่ ช้ำหัวใจ มีเรื่องเดือดร้อนให้อาย มีแต่ ความแค้น ถ้าเป็น คู่กรรมกัน ก็ขอตัดกรรมอย่าเจอกันอีกเลย เชื่อไหนคะ **********หลังจากนั้น 3 เดือน ไม่เจอหน้าเขาอีกเลย*****
    เขามาดักรอ เราก็ ดันเลิกเรียนเร็ว
    เขามาหา เราก็ดันไม่อยู่

เราคิดว่า คำอธิษฐานไร้สาระ *** ก็เหมือนคนไป ขอความช่วยเหลือแหล่ะคะ ถ้าไปขอแบบ พูดเล่นๆ พูดเพ้อเจ้อ ปนๆ คน ก็ไม่มีคนอยากช่วยหรอก***

แต่ถ้า เดือดร้อนเข้าขั้น ก็ น่าจะได้ รับการ ช่วยเหลือจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะคะ
    เพราะเคยมาแล้ว แถม ไมได้ ไปไหว้ด้วยนะ

ตอนมีคนมาหาเรื่อง จะไถเงินเรา
    มีเทพ มาเข้าฝัน มากันหมดเลยนะ ทั้ง กุมารทอง องค์แม่ พระศิวะ
    พระนารายณ์ พระพรหม (มาแบบ แปลกๆด้วยนะคะ)
    พระ พรหม อยู่กลาง พระนารายณ์อยู่ริมซ้าย แต่พระศิวะ ที่ มาแบบ ไม่ชัดแว้บไป แว้บมา

แล้วก็ยกมือให้ พร ทีนี้เราก็ฟ้องท่านไง ว่า เนื่ยเรา ไมได้ทำอะไรผิดทำไม มาเจอคนอัปปรีย์ เดียร์ถียศาสนา มาข่มขู่ หาเรื่องใส่ร้าย ป้ายสี ให้คนอื่นเข้าใจเราผิด ทำให้เราเดือดร้อน ทั้งที่เราก็ไมได้ เป็นหนี้สินอะไรใครเราถามว่าเราจะทำยังไงดี ถึงจะแก้ปัญหาได้ ท่านก็พูดแบบมีเมตตามาก ท่านบอกให้เราเป็นคนดี แค่นี้ก็พอแล้ว

แม่ ลักษมี ก็มาปรากฎ เป็น รูปปั้นบูชา อยู่ บนหิ้ง ตอนเช้าตรู่ (ไมได้ฝันนะ)
    หลังจากนั้นเราก็ ถูกหวย แล้วก็ มีเงินทอง เข้ามา พวกเทพ ถ้าใครฝันเห็น
    แล้ว ท่าน ยกมือให้ แสดงว่า ท่านมาให้พร นะคะ

เพราะกุมารที่เราเลี้ยงก็ กุมาร ฮินดู ด้วยอ่ะคะ
    ตอนนี้เราบูชา เทพทางฮินดูอ่ะ (ปัญญา เงินทอง ความกล้าหาญ)
    แม่อุมา คือ เป็นตัวแทนของ คนมีอำนาจ มีความกล้าหาญ สามารถเอาชนะศัตรูได้

แม่สุรัสวดี เป็นตัวแทน ปัญญา ศิลปะวิทยาความรู้ต่างๆ การดนตรี การละคร

ไม่มี พรอะไร จะดีเท่า พรจาก เทพแล้ว เพราะเทพนี่เหมือน ช่วยขวางกรรมเราได้ แต่ทางพุทธนี่ แอ๊ะอะ พอมีปัญหา ก็อ้างว่า ไม่อยากขวางกรรมคนอื่น
    จะบอกว่าเราไม่เชื่อตรงนี้ เราว่ามันเพราะ กรรมตัวเองแหล่ะ แล้วไป โทษว่าเพราะไป ช่วยคนที่กำลัง เดือดร้อนเลยต้อง ใช้กรรมของคนอื่น5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2006