ได้ยินมาว่าคนที่เกิดวันพระไม่ดี อยากทราบว่าไม่ดียังไงค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ปรมัตถ, 5 มกราคม 2013.

1. ปรมัตถ

ปรมัตถ สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2008
    กราบนมัสการ และเรียนถามหลวงพี่เล็กค่ะ

ได้ยินมาว่าคนที่เกิดวันพระไม่ดี อยากทราบว่าไม่ดียังไงคะ
    พอดีคลอดลูกวันพระ แต่มีคนทักค่ะ ว่าไม่ดี
    เกิดแรม 15 ค่ำ เดือน 12

ขอบพระคุณค่ะ

2. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    คนที่เกิดวันพระนั้นแหละดีคะเป็นผู้มีบุญ มีวาสนา เป็นนางฟ้า เทพบุตร เทพธิดาและพรหมลงมาเกิด ผู้เป็นพ่อแม่โชคดีมีบุญ เป็นเด็กฉลาดว่าง่ายสอนง่าย ใฝ่รู้ใฝ่เรียน อนาคตสดใส เป็นคนธรรมมะ ธรรมโม มีศิลมีธรรม คะ อย่าไปเชื่อว่าไม่ดีคะ คุณโชคดีคะที่ลูกเกิดวันพระ แรม 15 ค่ำ เดือน 12 เหมือนกัน เป็นผูชายคุณพ่อเขาตั้งชื่อให้ว่า " พุทธคุณ " ชื่อเล่นว่า " นะโม " อีกคนเป็นผู้หญิง เกิดไล่เลี่ยกัน วันเดียวกัน คุณย่าตั้งชื่อให้ ว่า " จิณัฐตา " ชื่อเล่น น้อง "นำมนต์ " คนผู้ชายคลอดก่อน ครอบครัวเด็กที่เกิดในวันนี้ทั้งสองคนเป็นครอบครัวที่ปฏิบัติธรรม รักษาศิล สวดมนต์ไหว้พระ น้องผู้หญิงคุณย่าเป็นข้าราชการครูและเป็น แม่ชีพรามห์ น้องผู้ชายคุณพ่อคุณแม่เป็นข้าราชการครูสวดมนต์ไหว้พระรักษาศิลปฏิบัติธรรมเหมือนกันคะ แล้วจะไม่ดีอย่างไรคะ บุญรักษาคะ

3. ธรรมานุภาพ

ธรรมานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2008
    หากเกิดวันพระ มีคนบอกว่าดี ใจเราก็ฟู มีคนบอกว่าไม่ดี ใจเราก็ฟุบ ไอ้ที่ไม่ดีจริงๆ นั่นคือจิตของเราเองที่ไหลไปตามคำพูดคนอื่นแล้วปรุงแต่งยึดให้เป็นสุข เป็นทุกข์ ไปเรื่อย ในทางพระศาสนา ขึ้นว่าเกิดไม่ว่าวันไหน ไม่ดีทั้งนั้น ต้องไม่เกิดถึงจะดี...

4. jamroll

jamroll เป็นที่รู้จักกันดี

ใจต้องคิดให้ดีๆไว้ก่อนนะคะ อย่าไปฟังคนที่ทักว่าไม่ดี

5. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ เกิดวันพระ ยังดีกว่าเกิดวันมหาสูญมากครับ เพราะผมเกิดวันนั้น แต่ผมก็ไม่ได้เห็นว่ามันไม่ดียังไง เพราะชีวิตที่ผ่านมาก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมาย ดีกว่าบุคคลหลาย ๆ คนเยอะแยะ
    พ่อแม่ก็ยังอยู่ บ้านก็มีอยู่ เงินก็พอใช้

6. ลูกจันทร์

ลูกจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าเกิดในวันโกนล่ะค่ะ

7. จบซะที

จบซะที Active Member

16 มิถุนายน 2011
    แก้ไม่ยากค่ะ สวดมนต์ ให้ลูกฟัง ทำดีให้ลูกเห็น พอเริ่มโตก็สอนให้ไหว้พระสวดมนต์ ทำสมาธิ รักษาศีล เชื่อพระเถอะค่ะ รักษาศีล ศีลรักษาเรา เชื่อเถอะค่ะว่าดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ
    เชื่อในกรรม (การกระทำ) ลิขิต ขอให้โชคดีค่ะ
    สาธุ

8. kk.uri

kk.uri สมาชิก

ขออนุญาตมารอฟังหลวงพี่เล็กตอบด้วยคนครับ