ขอปิดกระทู้ -ให้บูชาวัตถุมงคลประจำปี ๒๕๖๔ (ปิดกระทู้)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย phumiput, 2 มกราคม 2021.

1. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองเพิ่มอีก1เส้นครับ

2. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    รับทราบครับ ขอบคุณครับ

3. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ให้บูชาพระปัจเจกพุทธเจ้าเนื้อดิน ปี 35 เสกที่วัดท่าซุง ในพิธีพุทธาภิเษกสมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรก วัดท่าซุง โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง(หลวงพ่อฤๅษี)
    สำหรับข้อมูลรุ่นนี้
    รุ่นนี้ได้จัดสร้างถวายโดย นาวาโท ไตรรงค์ หงส์สง่า กรมสรรพาวุธทหารเรือบางนาในสมัยนั้น โดยมวลสารหลักๆ จะประกอบไปด้วยผงพระเครื่องเก่าต่างๆ รวมถึงมวลสารพระเครื่องของเจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์ และผงไม้ไผ่กวนอิม เป็นมวลสารหลักในการจัดสร้าง จะแก่มวลสารมาก
    จำนวนการจัดสร้างไม่มากเนื่องจากมวลสารมีจำกัด ได้พุทธาภิเษกที่วิหารแก้วร้อยเมตร เมื่อวันที่ 16 พ.ค. 2535 พร้อมกับสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์รุ่นแรก พระคำข้าวรุ่นพิเศษและอื่นของทางวัดท่าซุง ซึ่งคณะผู้จัดสร้างได้ขออนุญาตนำเข้าพิธีอย่างเป็นทางการครับ
    มีคนนำรุ่นนี้ไปให้พระอาจารย์ทีอินทร์บุรีดู ท่านยังชอบเลยครับ บอกว่าไม่ค่อยได้พบเห็น
    ใช้ควบคู่ก้บพระคาถาเงินล้านครับ

สำหรับองค์นี้มีรูข้างล่างด้านหลัง น่าจะเกิดจากการขั้นตอนเอาพระออกจากพิมพ์ครับ
    ให้บูชา 450 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

IMG_3808.JPG IMG_3809.JPG

4. phumiput

ให้บูชาพระปัจเจกพุทธเจ้าเนื้อดิน ปี 35 เสกที่วัดท่าซุง ในพิธีพุทธาภิเษกสมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรก วัดท่าซุง โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง(หลวงพ่อฤๅษี)
    สำหรับข้อมูลรุ่นนี้
    รุ่นนี้ได้จัดสร้างถวายโดย นาวาโท ไตรรงค์ หงส์สง่า กรมสรรพาวุธทหารเรือบางนาในสมัยนั้น โดยมวลสารหลักๆ จะประกอบไปด้วยผงพระเครื่องเก่าต่างๆ รวมถึงมวลสารพระเครื่องของเจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์ และผงไม้ไผ่กวนอิม เป็นมวลสารหลักในการจัดสร้าง จะแก่มวลสารมาก
    จำนวนการจัดสร้างไม่มากเนื่องจากมวลสารมีจำกัด ได้พุทธาภิเษกที่วิหารแก้วร้อยเมตร เมื่อวันที่ 16 พ.ค. 2535 พร้อมกับสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์รุ่นแรก พระคำข้าวรุ่นพิเศษและอื่นของทางวัดท่าซุง ซึ่งคณะผู้จัดสร้างได้ขออนุญาตนำเข้าพิธีอย่างเป็นทางการครับ
    มีคนนำรุ่นนี้ไปให้พระอาจารย์ทีอินทร์บุรีดู ท่านยังชอบเลยครับ บอกว่าไม่ค่อยได้พบเห็น
    ใช้ควบคู่ก้บพระคาถาเงินล้านครับ

ให้บูชา 400 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_3810.JPG IMG_3811.JPG

5. phumiput

ให้บูชาพระผงรูปเหมือน พิมพ์ใบโพธิ์ รุ่นแรก ปี 42 ของ หลวงปู่หลวง กตปุญโญ หรือ พระครูการุณยธรรมนิวาส วัดป่าสำราญนิวาส จ.ลำปาง
    สำหรับหลวงปู่หลวงนั้นท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่มั่น และพระในสายหลวงปู่มั่นหลายองค์ ที่สำคัญองค์นี้เก่งมาก องค์พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุนเจอท่านด้วยกายเนื้อบนสวรรค์ดาวดึงส์ แบบเดียวที่หลวงพ่อฤๅษีเจอหลวงพ่อจวนด้วยกายเนื้อที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์เช่นกัน ซึ่งภายหลังหลวงพ่อฤๅษีบอกว่าหลวงพ่อจวนเป็นพระอรหันต์
    พระเครื่องของท่านราคาไม่แพงครับ เซียนไม่ปั่น แต่อานุภาพสุดยอดแน่ ๆ ถึงกับไปสวรรค์ได้ด้วยกายเนื้อ รุ่นนี้น่าเก็บครับ อานุภาพครบครับ ห้อยเดี่ยวได้สบายครับ
    ด้านหลังปั๊มตราเป็นรูปไก่ครับ
    ให้บูชา 350 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

IMG_3812.JPG IMG_3813.JPG IMG_3814.JPG 42679461_1613065708799322_2818611608425594880_n.jpg

6. phumiput

ให้บูชาปากกาด้ามสีดำ สุปติ รุ่น 3 ของวัดบ้านห้วยน้ำขาว
    สำหรับข้อมูลรุ่นนี้มีดังนี้ครับ
    พุทธาภิเษก วัดบ้านห้วยน้ำขาว วันที่ 13 มิถุนายน 2564 โดยมี
    1. หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน เป็นประธานในพิธีพุทธาภิเษก
    2. พระอาจารย์ใจ วัดพระญาติ
    3. พระอาจารย์เอกลักษณ์ วัดพุทธพรหมยาน
    4. พระอาจารย์บ๊ะ วัดโพธิ์ลังกา
    วันนี้มีพระไปกราบพระอาจารย์บ๊ะ ได้ถามถึงพิธีที่วัดบ้านห้วยน้ำขาวที่ผ่านมา
    พระอาจารย์บ๊ะ ยิ้ม ๆ ตอบว่า ดีนะ พิธีนี้ดี ตอนแรกผมก็คิดว่าเสกแต่สมเด็จองค์ปฐม ที่ไหนได้ท่านโรจน์แกใจดี ใครฝากอะไรมาก็รับเข้าพิธีหมด เยอะแยะไปหมดเลย พอเสกเสร็จเห็นแสงเป็นรัศมีพระพรหม เลยเล่าให้ท่านโรจน์ฟัง ท่านโรจน์ก็หัวเราะ บอกว่าผมลืมบอกพระอาจารย์ครับว่าผมทำพระผงรูปพระพรหมเข้าพิธีด้วย
    ท่านเล่าต่อว่า พิธีนี้ลาภมากนะ สมเด็จองค์ปฐมท่านทำให้ ลาภมาก สภาวะแบบนี้ญาติโยมไม่ค่อยดีกัน ต้องสงเคราะห์เค้า อย่างโบสถ์ท่านโรจน์ดูด้วยตาก็คงต้องใช้เงินอีก 30 ล้านได้ แต่ไม่เป็นไร ช่วย ๆ กันเดี๋ยวก็เสร็จ
    ถามท่านต่อว่า ของในพิธีทั้งหมด ใช้ได้มีผลเหมือนกันใช่ไหมครับ

ท่านบอกว่า ก็ทั้งกองนั่นแหละ เสกเหมือนกัน
    ถามท่านต่อว่า ไปเสกก่อนเสกหลัง ต่างกันยังไงบ้างครับ
    ท่านตอบว่า ก็ต่างกันอยู่ เสกหลังสนุกดี ไปนั่งดูว่าเค้าทำอะไรไว้แล้วบ้าง เพลินดี อย่างอาจารย์เล็กท่านก็เชิญพระท่านมาทำให้ ไปเสกพร้อมกันไม่ค่อยมีเวลาดู ต่างคนต่างทำ แล้วเสกหลังก็ต้องเสกปิด เหมือนเค้าตักน้ำใส่ตุ่มไว้แล้ว ก็ดูว่าน้ำสะอาดดีไหม ถ้าสะอาดเรียบร้อยดีแล้วก็ปิดผนึกไว้ ไม่ให้ฝุ่นอะไรมันร่วงลงไปให้สกปรก
    ถามท่านต่อว่า รุ่นนี้เปิดออโต้ไว้ไหมครับ
    ท่านยิ้ม ๆ ตอบว่า ตามนั้นเลย

พระอาจารย์เอกลักษณ์ บอกครั้งนี้พระคุณหลวงพ่อเล็กท่านทำครบแล้ว
    ปากกาเปลี่ยนไส้ได้ครับ อานุภาพยังอยู่เหมือนเดิมครับ (ใช้ด้ามเดียวได้ตลอดชีพแค่เปลี่ยนไส้เท่านั้นครับ)ผมว่าเหมาะใช้ในการเรียน การสอบเป็นอย่างยิ่งครับ ใช้คู่กับคาถาท่านปู่พระอินทร์ เรื่องการเรียนการสอบจะง่ายขึ้น ผมแนะนำหลายท่านที่เคยบูชาไปให้ลูกหลานใช้ก็ได้ผลดีเป็นที่น่าพอใจครับ
    จากประสบการณ์ตรงของหลานที่บ้าน ที่นำไปสอบ ได้ผลดีครับ ต้องลองใช้ดู จะใช้ในหน้าที่การงานก็ดีครับ จะผิดพลาดน้อยครับ ปากกาสุปติทุกรุ่นก็เป็นที่ต้องการกัน เพราะมีประสบการณ์กันมาก
    ปากกาจะมียิงเลเซอร์อักษรขอมคำว่า สุปะติ จะมีใบคาถาแนบให้ด้วยครับ

ผมมีอยู่ จำนวน 2 ด้าม ให้บูชาด้ามละ ปิดรายการ ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

IMG_3818.jpg IMG_3819.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2021
  7. phumiput

ให้บูชาพระผงแหวกม่านหลังเทพปัญญา ของวัดบ้านห้วยน้ำขาว กาญจนบุรี
    สำหรับข้อมูลของรุ่นนี้ มีดังนี้
    “แต่อย่างสายของหลวงพ่อวัดท่าซุงนั้น ส่วนใหญ่กราบขอบารมีพระสงเคราะห์ ลงมาตูมเดียวสายอื่นหายเกลี้ยง..! เพราะว่าไม่มีกำลังอะไรจะสูงกว่าพระพุทธเจ้าอีกแล้ว แต่ด้วยความที่อาตมาศึกษามามาก ก็เลยไปตกอยู่ในลักษณะภาษิตโบราณที่ว่า ‘รู้มากก็ยากนาน’ รู้มากแล้วเสียดาย ของแต่ละอย่างกระแสต้องเป็นอย่างนี้..กำลังต้องใช้แบบนี้..จึงต้องช่วยจัดให้เขาไป อีกอย่างเป็นแบบนี้..ใช้แบบนี้..ทำแบบนี้..จัดให้เขาไป เสร็จพิธีตัวเองแทบจะสลบไสล..!
    ต่อไปถ้ารำคาญขึ้นมาก็จะใช้วิธีของสายหลวงพ่อวัดท่าซุง ก็คืออาราธนาบารมีพระลงอย่างเดียวเลย ที่เหลือจะได้ไม่เหนื่อย ส่วนลงไปแล้วจะเหลืออะไรไม่เหลืออะไรก็เป็นเรื่องของเขา จึงขึ้นกับอยู่กับว่าตอนนั้นอารมณ์ดีพอที่จะไปค่อย ๆ จัดให้หรือเปล่า..?!
    โยมลองนึกถึงด้ายที่พันกันอีรุงตุงนัง แล้วเราต้องค่อย ๆ ไปแกะจัดเรียงใหม่ ต้องใจเย็นมาก ค่อย ๆ จัด ค่อย ๆ เรียง ค่อย ๆ คลี่คลาย ให้ได้ประโยชน์สูงสุดตามสายวิชาของครูบาอาจารย์ของเขา ถ้าหากว่าโยมไปดูในเว็บวัดท่าขนุน ที่อาตมาทำตารางครูบาอาจารย์ในสายธรรมเอาไว้ จะเห็นว่าครูมาก อาจารย์มาก ศึกษาวิชาการมากสาย..ก็เลยลำบาก
    จึงขึ้นอยู่กับความขยันหรือขี้เกียจของแต่ละงาน ถ้าขยันมากก็จะทำให้ ถ้าหากว่าขี้เกียจมาก ครูบาอาจารย์ไม่มาสงเคราะห์ให้ ก็เหลือแต่พระอย่างเดียว ถือว่าเรายึดจุดสูงสุดเอาไว้ อย่างอื่นไม่ต้องใส่ใจ ถ้าอย่างนั้นก็จบเลย เอาอะไรมาก็กลายเป็นอานุภาพอย่างเดียวเหมือนกันหมด ความจริงก็ดีนะ..ง่ายดี แต่คนเอาไปใช้คงจะประสาทกินไปเลย..!”
    เก็บตกบ้านเติมบุญ ต้นเดือนตุลาคม ๒๕๖๓
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร.

พระอาจารย์เจ้าอาวาส : งานนี้เป็นไงบ้างครับ
    พระอาจารย์เอกลักษณ์ : คุณเอยพระคุณหลวงพ่อ(เล็ก)ท่านเสกไว้ดีมาก ผมก็เสกไม่เข้าเลย ผมแค่ขอบารมีพระพุทธเจ้าช่วงสงเคราะห์เพิ่ม
    (หลังพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคล ๗ ตุลาคม ๒๕๖๓)

พระอาจารย์บ๊ะ เมตตาบอกเป็นรูปพระอินทร์ทรงช้างที่เก่าแก่มากๆ ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๖

พระผงเทพปัญญา (( แหวกม่านปัดอุปสรรค ))
    ( พระพุทธทีปังกร และพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณ )
    อานุภาพ เด่นด้านลาภ ปัดอุปสรรค เด่นด้านปัญญา
    ประสบการณ์มีกับพี่ที่รู้จักท่านหนึ่ง พกติดตัวไปสอบใบนายหน้าประกันภัย (ไม่ได้อ่านหนังสือเลย เพราะไม่มีเวลาอ่าน) อาราธนาขอท่านแล้วก็ใช้วิธีตามวิธีปรากฏว่าสอบครั้งเดียวผ่านครับ ที่ทำงานหลายคนต้องไปสอบหลายครั้ง แถมได้รางวัลที่สอบครั้งเดียวผ่านด้วยครับ อันนี้เป็นประสบการณ์จริงครับ

มีทั้งหมด 3 องค์ครับ ให้บูชาองค์ละ
    ปิดรายการ จัดส่งองค์ละ 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_3815.JPG IMG_3816.JPG IMG_3817.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2021
  8. phumiput

ให้บูชาเป็นคู่
    องค์แรกเป็นพระสมเด็จไกเซอร์ หลังสมเด็จโต รุ่นปกป้อง คุ้มครอง ออกที่วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ สมุทรสาคร ปี 63 มีมวลสารที่สำคัญผสมอยู่ด้วยครบ สำหรับรุ่นนี้ มีพระอาจารย์มาร่วมเสกดังนี้ครับ
    1. พระครูสาครสิทธิวิมล ( หลวงตาชลอ )เจ้าอาวาสวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร
    2. พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. ( หลวงพ่อเล็ก )เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี
    3. พระครูวิชัยสารคุณ ( หลวงพ่อหนุน )เจ้าอาวาสวัดพุทธโมกพลาราม จ.สกลนคร
    4. พระครูปิยกาญจนธรรม ( หลวงพ่อโนรี )เจ้าอาวาสวัดหนองหญ้าปล้อง จ.กาญจนบุรี
    5. พระศิริชัย ชัยธัมโม ( หลวงพ่อบ๊ะ ) วัดโพธิ์ลังกา จ.สิงห์บุรี
    และรุ่นนี้ถือว่าเป็นการเสกพิธีพลิกชีวิตด้วยครับ เนื่องจากพระอาจารย์เล็กท่านได้นำสมเด็จพลิกชีวิตเข้าพิธีนี้ด้วยครับ เห็นว่าอธิษฐานกันโรคระบาดได้ครับ ถือว่าเป็นพิธีใหญ่ที่นิมนต์พระอาจารย์ระดับสุดยอดหลายองค์ครับ
    ประกบคู่กับย่ามเงินล้าน ด้านหน้าเป็นองค์หลวงปู่ปาน ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชร ออกที่วัดศาลพันท้ายนรสิงห์เช่นกันครับ
    ผมมีอยู่ 2 ชุดเท่านั้นครับ ผมให้บูชาชุดละ 300 จัดส่ง 50 บาท จองได้สามวันครับ

IMG_3825.JPG IMG_3826.JPG IMG_3827.JPG IMG_3828.JPG IMG_3829.JPG

9. phumiput

รายการฝากครับ
    บูชาเป็นคู่
    ให้บูชาเทียนเศรษฐี ของวัดบ้านห้วยน้ำขาว กาญจนบุรี บางท่านเรียกว่าเทียนเศรษฐี เศรษฐีล้มลุก พลิกชีวิต บางแห่งเรียก เศรษฐีขี้ไร้เกิดได้เป็นดี ฯลฯ ขนาดเทียน หนัก ๓ บาท ยาว ๑๐.๕ นิ้ว
    ข้อมูลของวัดบ้านห้วยน้ำขาวมีดังนี้
    ตำนานกล่าวว่า เศรษฐีผู้หนึ่งตกอับ มีเหตุให้เสียทรัพย์สมบัติ เมื่อได้จุดเทียนนี้ เงินทอง-ทรัพย์สมบัติ ได้กลับคืนมา เพิ่มพูนกว่าเก่า
    เทียนนี้จึงมีอานุภาพพลิกชะตาชีวิต กลับร้ายเป็นดี มั่งมีเงินทอง มีโชคมีลาภ
    เทียนเศรษฐี จุดบูชาพระ ข้างในเทียนมียันต์ตามภาพ จัดพิธีพุทธาภิเษก วันที่ ๑๘ เมษายน พ.ศ. ๒๕๖๔
    โดยมี พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. (หลวงพ่อเล็ก) เป็นประธาน มีหลวงพ่อใจ วัดพระยาญาติ พระอาจารย์เอกลักษณ์วัดพุทธพรหมยาน ร่วมเสกที่สำคัญเทียนนี้เข้าพิธีสวดพระคาถาเงินล้าน 108 จบ และตอนที่พระอาจารย์เล็กเสก ในพิธีนี้ท่านบอกว่าจะออกก็ออกไม่ได้ ต้องเสกไปเรื่อยๆรุ่นนี้กันโรคระบาดไม่ให้เข้าถึงคน เกิน2 เมตร

ให้จุดครั้งละ1 เล่ม ต้องจุดหมดในคราวเดียวครับ
    บูชาคู่กับธูปธูปมงคล ของ วัดบ้านห้วยน้ำขาว กาญจนบุรี (ธูปก้านยาว จุดได้นาน) เข้าพิธีพุทธาภิเษกในวันที่ ๗ ตุลาคม ๒๕๖๓
    ข้อมูลของธูปรุ่นนี้มีดังนี้
    วิชาเสกธูป เป็นวิชา โบราณ ที่จะให้ท่านที่มีศรัทธา หรือพ่อค้าแม่ค้า จุดบูชาพระ แล้วอธิษฐานให้กลิ่นธูปไปถึงไหน คนจะเข้ามาทำธุรกิจ ซื้อของงานขายของคล่อง ทำมาค้าขายดี
    พระอาจารย์เล่าว่า “งานพุทธาภิเษกที่วัดบ้านห้วยน้ำขาว เมื่อวันที่ ๗ ตุลาคมที่ผ่านมา นอกจากครูบาอาจารย์ที่มาสงเคราะห์ตามปกติแล้ว ก็มีระดับท่านอาจารย์ปู่ ก็คือหลวงปู่สุ่น วัดบางปลาหมอมาด้วย อาตมาเองดีใจมากเพราะว่าโดยปกติแล้วลืมหลวงปู่สุ่น เป็นเหลนศิษย์ที่น่าเตะมาก..ปู่ทวดทั้งองค์ลืมได้ !
    เพราะว่าตอนกราบอาราธนาบารมีพระ ก็จะไล่จากสมเด็จพระพุฒาจารย์โต วัดระฆัง หลวงปู่เนียม วัดน้อย หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง ก็คือมาตามลำดับสายครูบาอาจารย์ แต่ลืมหลวงปู่สุ่น วัดบางปลาหมอ ที่เป็นครูบาอาจารย์ของหลวงปู่ปานไป ท่านมาสงเคราะห์เตือนว่างานของท่านอย่าลืมไปด้วย
    ความจริงท่านไม่ต้องเตือนอาตมาก็เต็มใจไปอยู่แล้ว คราวนี้ด้วยความที่ท่านเมตตามา ก็เลยขอท่านสงเคราะห์เรื่องของวัตถุมงคลที่ ดร.พระครูโรจน์ท่านทำเอาไว้เป็นคันรถ"
    เก็บตกบ้านเติมบุญ ต้นเดือนตุลาคม ๒๕๖๓

การจุดธูปเทียนที่ผ่านการปลุกเสกแล้วเปรียบเสมือนการติดต่อโดยตรงกับข้างบน ต้องการขออะไรก็ว่าไปครับ แล้วหมั่นทำบุญเพิ่มเติม ยิ่งสวดควบกับพระคาถาเงินล้านยิ่งมีผลครับหลายท่านก็ใช้วิธีนี้ครับ ก้านธูปอย่าทิ้งนะครับ เป็นวัตถุมงคลอย่างหนึ่งเลยครับ น่าจะไว้ไล่สิ่งไม่ดีได้ครับ

ให้บูชาเทียน 2 เล่มและธูปทั้งหมด18 ดอก ต่อ 1 ชุด ก็เท่ากับว่าจุดครั้งหนึ่งเทียน 1 เล่มและธูป 9 ดอก จุดได้ทั้งหมด 2 ครั้ง
    เพื่อนผมฝากมาทั้งหมด 2 ชุดครับ ให้บูชาชุดละ 500 ติดจอง บาทจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

10. phumiput

ให้บูชาพระผงพิมพ์หยดน้ำพุทธมนต์ ของหลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข ฝังตะกรุดเงิน ปี 35 สำหรับรุ่นนี้ ถือว่าเป็นรุ่นที่หลวงปู่ลงมือปั๊มองค์พระเองมากกว่ารุ่นอื่น ๆ เพราะไม่มีใครมาช่วย หลวงปู่จึงมาช่วยกับลูกศิษย์เพียงสองคนช่วยกันทำ
    ข้อมูลผมได้นำมาจากคุณ นิพนธ์ คันทรง ศิษย์ฆราวาสก้นกุฏิหลวงปู่ เป็นผู้บันทึกไว้ดังนี้ครับ
    @พระปิดตาพุทธเมตตาหยดน้ำมนต์นี้ ผมลองให้ช่างแกะบล๊อคพิมพ์ลึกแบบ วัดบวรนิเวศ ก็ดูสวยงามดีแปลกไปอีกแบบ หนึ่ง องค์พระเรียนแบบปิดตาไก่1. ตอนนั้นพวก5เสือติดงานกลับบ้านกัน หลวงปู่จึงบอกให้ผมปั้มเองคนเดียว เดือนกุมภาพันธ์ ทำพิธีบูชาครูรู้สึกว่า ครูแรงมาก จึงลงมือตำผงปั้มเอง ใช้ครกหินใส่ปูนหอย+ผงพุทธคุณของ หลวงปู่+เกษรดอกบัวจากในอุโบสถวัด ต่างๆ หลวงปู่บอกให้ผสมเท่านี้ เวลาตำผงหลวงปู่ให้ว่าพระคาถาอิทธเจ "อิทธเจตะโสทัฬหังคัณหาหิถามะสา อิทธเจตะโสอิตถียังมานิมา" ตำไปท่องไปไม่ให้หยุด ตำจนเนื้อผงนุ่ม เนียนดีแล้ว จึงเอามากดพิมพ์พระทั้ง3พิมพ์ สมเด็จพระพุทธเมตตาหลังหลวงปู่ พระนางพุทธเมตตาหยดน้ำมนต์ พระปิดตาพุทธเมตตาหยดน้ำมนต์ หลวงปู่จะมานั่งคอยกำกับตอนตำผง ครั้งแรก หลวงปู่ก็กดพิมพ์พระเป็นปฐมฤกษ์ พิมพ์ละ5องค์ แล้วผมก็ปั้มต่อไป บางคืนตอน2ยามหลวงปู่ก็มาช่วยปั้ม พระชุดนี้เนื้อสุดยอดตำได้ที่ ตะกรุดเงินหลวงปู่ก็นั่งจารตัวอุองการ ตัวนะ. ผมก็เอามาฝังลงในองค์พระ หลวงปู่จะนั่งเศกตะกรุดด้วยพระคาถา ตัวนะ.-ตัวอุองการ ในคาถารัตนมาลา นะ.นะรานะระหิตังเทวัง นะระเทเวหิปูชิตัง นะรานังกามะปังเกหิ นะมามิสุขะตังชินัง ฯ. อุ.อุตตาโรจัตตาโรพุทโธ อุตตะโรธัมมะ เทสะยิ อุตตะโรสัคคะโมคขัญจะ อุตตะมัน ตังนะมามิหัง ฯ. เมื่อปั้มได้1ถาดก็ยกไปให้หลวงปู่เศกที หลวงปู่จะเศกไปทุกคืน จนถึงวันพุทธาภิเศก ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์-เดือนตุลาคม ผมจึงนำมาแจกให้ท่านที่ทำบุญบูชา เหรียญพ่อหลวงมหามงคลสูงสุด อย่ามองข้ามนะครับ พระชุดนี้เป็นพระที่ หลวงปู่มาช่วยปั้มมากที่สุดกว่าทุกรุ่น

รุ่นนี้เป็นอีกรุ่นที่เด่นด้านเมตตาค้าขาย เป็นอย่างมาก และฝังตะกรุดเงินด้วย ซึ่งมีเพียง 1200 องค์เท่านั้นทีฝังตะกรุดเงิน
    ประสบการณ์อันลือลั่น ชนิดที่ว่าพระปิดตารุ่นแรกที่มีผงนี้หลวงปู่สั่งให้บรรจุไว้ในเจดีย์เลยเพราะลูกศิษย์เอาผงไปให้หญิงกินแล้วไม่รับผิดชอบ บวกกับผงเมตตาสุดยอดของประเทศไทยคือ ผงหลวงปู่แก้ว วัดเครือวัลย์ ที่หลวงปู่แฟ้ม วัดป่าอรัญญิกาวาส จ.ชลบุรี(ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่เฮี้ยง วัดป่าอรัญญิกาวาส ผู้สร้างพระปิดตาเด่นด้านเมตตามาก ติดลำดับ1ใน5 พระปิดตาเมืองชลที่ทุกคนใผ่หา เพราะมีผงหลวงปู่แก้ว วัดเครือวัลย์ผสมอยู่ด้วย) นำมามอบให้หลวงปู่วิเวียรผสมลงในพระเครื่องทุกรุ่นที่หลวงปู่สร้าง

พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุนได้กล่าวถึงหลวงปู่วิเวียรในเก็บตกบ้านเติมบุญว่า
    หลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข มรณภาพไปไม่นาน ท่านเป็นพระธรรมยุต เป็นสหธรรมิกรุ่นน้องของหลวงปู่มหาอำพัน แต่ท่านไม่ได้มาสายสุกขวิปัสสโกเหมือนกับหลวงปู่มหาอำพัน ท่านมาแรงกว่านั้น คราวนี้สมัยที่หลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่ จะว่าไปจริง ๆ แล้วท่านดังมากนะ แต่พวกเราอาจจะไม่รู้จัก เพราะว่าท่านเป็นพระธรรมยุต เวลาท่านสร้างวัตถุมงคล เตาหลอมจะมีสังกะสีล้อมแล้วเป่าไฟจนสังกะสีแดงโร่เลย ท่านก็เจิมเตาหลอมทั้งอย่างนั้นแหละ ชาวบ้านเห็นคาตาทุกครั้ง

ถามหลวงปู่ว่าทำไมถึงต้องเจิม ? “ก็ทำตามหลักวิชาที่ศึกษามา ถ้าไม่ทำอย่างนี้ไม่ต้องมาให้ข้าทำ” ท่านถนัดที่สุดคือกสิณน้ำ พระที่ท่านสร้างออกมานี่เมตตามหานิยมสุด ๆ ขนาดรุ่นหนึ่งท่านต้องเก็บบรรจุกรุหมดเลย เพราะว่าลูกศิษย์ดันทะลึ่งไปได้ผู้หญิงแล้วก็ไม่ยอมเลี้ยงเขา"
    พระทุกรุ่นของหลวงปู่ท่านเรียกว่า พระพุทธเมตตาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นพระปิดตา ไม่ว่าจะเป็นพระลอยองค์ ไม่ว่าจะเป็นพระกลีบบัว ฯลฯ ท่านเรียกพระพุทธเมตตาหมด ก็คือได้รับความเมตตาสงเคราะห์จากพระพุทธเจ้า อาตมาเองก็ตุนเอาไว้เยอะเหมือนกัน เพราะว่าช่วงนั้นเดินจากวัดเทพศิรินทร์ฯ มาหน่อยหนึ่ง ผ่านทางหัวลำโพงก็เป็นวัดดวงแข เสร็จแล้วก็ไปฉันเพลที่บ้านเพื่อนหลังวัดดวงแข แล้วก็กลับวัดเทพศิรินทร์ฯ"

"ต้องบอกว่าหลวงปู่วิเวียรเป็นพระดีที่หมกตัวอยู่กลางกรุง แล้วท่านไม่ค่อยแสดงออก แต่ว่าวัตถุมงคลของท่านทุกรุ่นนี่เชื่อขนมกินได้เลย ถ้าใครใช้ในเรื่องเมตตาค้าขายนี่ได้เต็มที่ อาตมาเองก็ตุนไว้อย่างละหลายองค์ เพราะว่าสมัยนั้นท่านก็ไม่ได้จำหน่าย ส่วนใหญ่ขอฟรีด้วย อาศัยเส้นหลวงปู่มหาอำพัน

จริง ๆ ท่านก็แจกลูกศิษย์ฟรี แต่ส่วนใหญ่ลูกศิษย์ก็ถวายเงินท่าน ส่วนอาตมาเห็นว่าท่านเป็นพระธรรมยุตไม่จับเงิน ก็ใช้วิธีไถฟรี ๆ ...(หัวเราะ)...

หลวงปู่ท่านเมตตามาเยี่ยม ถ้าหากว่าดูบุคลิกแล้วหลวงปู่วิเวียรจะคล้าย ๆ กับหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง พระของท่านทุกรุ่นจะเรียกพระพุทธเมตตาเหมือนกันหมด"

ผมมีแค่ 1 องค์เท่านั้นครับ ให้บูชา 500 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ ที่สำคัญหลวงปู่นอกจากเสกเดี่ยวแล้วยังนำเข้าพิธีเสกหมู่ที่วัดดวงแขเพิ่มเติมด้วย นิมนต์พระอาจารย์ดัง ๆ มาหลายองค์ครับ
    IMG_2650.JPG IMG_2651.JPG IMG_2652.JPG

11. phumiput

ให้บูชาพระผงสมเด็จองค์ปฐม เนื้อสีเขียว (เขียวเหนี่ยวทรัพย์) ของพระอาจารย์เอ บ้านสุมโน สร้างถวายวัดบ้านห้วยน้ำขาว จ.กาญจนบุรี
    รายละเอียดของรุ่นนี้มีดังนี้
    รายละเอียดพระผงสมเด็จองค์ปฐม
    มวลสารมี ๔ ชนิด
    ๑ ชานหมากหลวงพ่อฤๅษี ๑ ช้อน
    ๒. เกษาหลวงพ่อฤๅษี ๑ หยิบมือ
    ๓. ผงว่านยาวาสนาจินดามณี หลวงปู่ทองอยู่วัดท่าเสา (หลานหลวงปู่เพิ่มวัดกลางบางแก้ว) ยาจินดามณีของท่านเป็นสุดยอด ผงยา จินดามณีมาจากว่านยาที่ท่านปลูกเอง รดด้วยน้ำมนต์ สวดมนต์ เก็บตามฤกษ์ยาม บดเอง จัดเป็นสุดยอดวัตถุมงคลสายวัดกลางบางแก้ว ท่านอาจารย์บ๊ะเคยได้มาเม็ดหนึ่ง ห้อยคอไว้ พอแม่ป่วยหนักโคม่าก็ให้แม่กิน แม่ก็อยู่มาได้อีก ๑๐ ปี
    ๔.ผงว่าน ๑๑๑ ชนิดที่ เข้าพิธีเสาร์ห้า ณ วิหารร้อยเมตร โดยหลวงพ่อฤๅษี ปี ๒๕๓๕ ด้วย
    ตอนเป็นพระผง เข้าพิธีปลุกเสกสามวาระ
    ๑ เป่ายันต์เกราะเพชรวัดท่าขนุน ๙ ก.พ. ๖๒ (งานเดียวกับเหรียญทำน้ำมนต์สุริยันทรงกลด)
    ๒ มาฆบูชาบ้านสุมโน (งานชุมนุมเทพเจ้าเกาะฮ่องกง ท่านแชกง ท่านหวังต้าเซียน ท่านแม่กวนอิม ฯลฯ)
    ๓. พระอาจารย์บ๊ะมาเสกเดี่ยว วันขึ้นป้ายบ้านสุมโน องค์ปฐมท่านยื่นพระบาทมาตรงหน้าขณะเสก ถามว่า “จะไม่นิมนต์กูเหรอ” ท่านตกใจก็นิมนต์มา เสกเสร็จก็มาถามพระอาจารย์เอว่าพระในตู้กระจกนี่ใคร ทำไมพระบาทใหญ่จัง จึงทราบว่าเป็นสมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุง แล้วท่านก็ถามว่าในกองผ้าขาวที่ให้เสกนี่คืออะไร ก็ได้รับคำตอบว่าเป็นเหรียญสมเด็จองค์ปฐมนั่นเอง
    “มิน่าละ”
    ๔. เข้าพิธีพุทธาภิเษก ณ วัดบ้านห้วยน้ำขาว โดยพิธีนั้นมีลูกเเก้วจักรพรรดิของหลวงพ่อวัดท่าซุง เป็นองค์ประธาน ดังนั้นลาภจึงมหาศาลมาก คณาจารย์ที่นั่งอธิษฐานจิตวันนั้น มี หลวงพ่อเล็ก,หลวงพ่อใจ,พระอาจารย์บ๊ะ,พระอาจารย์สมนึกเจ้าอาวาสวัดท่าซุง
    ๕. เข้าทุกพิธีของบ้านสุมโน เช่น พิธีเเก้วอินทนิล ,พิธีพลิกชีวิต,พิธีไหลมาประทานพร,พระอาจารย์บ๊ะเสกเดี่ยว ,หลวงพ่อเอเสกเดี่ยว เป็นต้น
    (เฉพาะข้อที่ ๕ สำคัญมากตรงได้เข้าเพิ่มอีกหลายพิธี โดยเฉพาะพิธีพลิกชีวิต )
    พระผงรุ่นนี้ได้ถอดพิมพ์มาจากเหรียญของพระอาจารย์เอที่ทำถวายวัดบ้านห้วยน้ำขาวครับ ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ด้านหน้าและด้านหลังถอดแบบเดียวกันมาทุกประการ ซึ่งเกี่ยวกับเรื่องพิมพ์นี้มีข้อมูลว่า
    "...เมื่อพูดถึงเหรียญสมเด็จองค์ปฐมที่อาตมาตั้งใจจัดสร้างขึ้นมาตามสิ่งที่ท่านดลใจ ได้นำเหรียญตัวอย่าง(ของจริง)ไปให้พระอาจารย์บ๊ะดู ท่านบอกท่านขนลุกเลย เหรียญสวยงามมาก..."
    "...ท่านว่าเหรียญนี้กูถือว่าเป็นเหรียญสมเด็จองค์ปฐมที่ถูกต้องชัดเจนตรงตามพระประสงค์ และถือว่าเป็นเหรียญสมเด็จองค์ปฐมที่สวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา และด้วยความที่มียันต์ประจำตัวของหลวงพ่อวีระ ท่านก็จะตามดูแลทุกเหรียญนั่นแหละ..."
    "...เดี๋ยวถึงเวลาเสกกูจะเอาให้ระเบิดไปเลย พระอาทิตย์ ๓ ดวงใช่ไหม โดยเฉพาะดอกบัวบาน ถ้าไม่มีวิชาจะเสกไม่ได้ และในประเทศนี้มีไม่กี่เหรียญที่จะใส่ดอกบัวลงไปได้ มันหมายถึงความสำเร็จทั้งทางโลกและทางธรรมเอาเป็นว่า ต่อไปมันต้องวิ่งหากัน มันไม่พอหรอกทำมาแค่นี้เอง"
    ดังนั้นพระผงก็มีอานุภาพของยันต์ต่าง ๆ แบบเดียวกับเหรียญแต่เพิ่มเติมคือเสกหลายพิธี
    ผมมีอยู่ 3 องค์ให้บูชาองค์ละ 550 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

IMG_2278.JPG IMG_2279.JPG IMG_2280.JPG IMG_2281.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2021
  12. phumiput

ให้บูชาพระผงพระวิสุทธิเทพ ของ หลวงพ่อหนุน วัดพุทธโมกข์ สกลนคร ปี 62
    คำว่าพระวิสุทธิเทพก็คือ พระทุกพระองค์ ทุก ๆ องค์ที่อยู่บนพระนิพพานครับ คือยกยอดทั้งหมดเลยครับ
    รุ่นนี้จะมีหมายเลขทุกองค์นะครับ รุ่นนี้จะมีมวลสารดังนี้ครับ
    -ดิน4สังเวชนียสถานจากประเทศ อินเดีย -ไม้โพธิ์ อินเดีย -หยกเรืองแสง -แร่ไหลคำดำ หลวงพ่อ หนุน สุ วิ ชโย -แร่ทรหด หลวงพ่อ หนุน -ว่านเสน่ห์ จันทร์ -น้ำมัน ว่านดอกทอง -ผงงาช้าง -ชนวนสมเด็จปฐม วัดโคตมานุ รักษ์ -ผงธง9วัด -เเร่เพชรหน้าถั่ง หลวงพ่อ หนุน สุ วิ ชโย -น้ำมัน ชาตรี หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง -ทรายเสก หลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง -จานสังคโลก กรุสุโขทัย -เกสรดอกไม้ งานฉัพพรรณ รังสี วัดพุทธ โม ปี58 -รังต่อเสก 1ไจรมาส -แร่เหล็กหลบ หลวงพ่อ หนุน สุ วิ ชโย -เกศา หลวงพ่อ หนุน สุ วิ ชโย -มวนสารสมเด็จพระคะแนน รุ่นเจริญ รวย -ข้าว10 ประเทศ -นิล -เเร่อุกาบาต -ผงพุทธ คุณ หลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง -ผงว่านกากยายักย์(ส่วนผสมหลวงปู่ทวด) -ว่าน108หลวงพ่อ หนุน สุ วิ ชโย -ผงมหาจักรพรรดิ (หลวงปูดู่ พรหมปัญโญ) -ผงเก้าชัยมงคล (หลวงปู่ใส ปัญญาพโล) -ผงไม้เทพทาโรมงคล -ข้าวพระพุทธ -น้ำมันตังอิ้ว -และมวนสารเกสรมากกว่า3000ชนิด พุทธาภิเษก วันที่ 13 พฤษภาคม 2562
    ให้บูชาองค์ละ 100 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_3798.JPG IMG_3799.JPG IMG_3800.JPG IMG_3801.jpg

13. phumiput

ให้บูชาพระผงพิมพ์พระไพรีพินาศ ของหลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข รุ่นนี้ลูกศิษย์หลวงปู่เรียกว่าพระสองวัด
    ซึ่งข้อมูลนี้ คุณนิพนธ์ คันทรง ศิษย์ก้นกุฎิของหลวงปู่ ได้ลงข้อมูลไว้ดังนี้ครับ

หลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข ปี2534
    วัตถุประสงค์ในการจัดสร้าง สมเด็จพระไพรีพินาศ สร้างขึ้นมาแจกในงานทำบุญอายุครบ72ปี หลวงปู่ใหญ่
    พระพรหมมุนี วัดบวรนิเวศวิหาร และแจกในงานทำบุญอายุครบ70ปี หลวงปู่วิเวียร
    การออกแบบองค์พระ
    ผมไปขออนุญาตหลวงปู่ใหญ่สร้างและได้วาดภาพเอาไปให้ท่านดูด้วยที่กุฏิ ท่านยิ้มบอกว่า เออแปลกดี
    1.ส่วนบนองค์พระเป็นองค์พระไพรีพินาศ ของวัดบวรนิเวศ
    2.ส่วนล่าง เป็นฐาน5ชั้นๆล่างสุดเป็นฐาน คู่ แบบพระสมเด็จหลวงปู่วิเวียร
    3.อยู่ในกรอบสี่เหลี่ยม และมีครอบแก้ว 4.ด้านหลังเป็นยันต์พุทซ้อน
    สมเด็จพระไพรีพินาศ
    พรหมมุนี๗๒=หลวงปู่ใหญ่อายุ72ปี (พระพรหมมุนี)
    พรหมจริยคุณ70=หลวงปู่วิเวียรอายุ70ปี (พระครูปลัดสุวัฑฒนพรหมจริยคุณ)
    มวลสารในการจัดสร้าง เป็นผงลบผงเศกผงตำ เกษรมงคล ดินกากยายักษ์ ผมผสมผงเนื้อมวลสารเหมือนกับทุกปี (หลวงปู่ใหญ่ให้พระเอาผงจากวัดบวรมา ให้ผสมอีก1.ถ้วย ประมาณ5ช้อนโต๊ะ เป็นผงเก่าของทางวัดบวรนิเวศ) ทำพิธีปั้มที่วัดดวงแข มกราคม2534
    จำนวนการสร้าง 5000องค์
    --แจกที่วัดบวรนิเวศ1000องค์(5พค.34) (ใส่กระเป๋าสตังค์แจก)
    --แจกที่วัดดวงแข4000องค์ ในงานประจำปีหลวงปู่ เดือนพฤศจิกายน 2534 (ใส่กระเป๋าสตังค์แจกมีพระ3องค์ สด.พระไพรีพินาศ+พระปิดตา2องค์)
    พิธีปลุกเศก+พุทธาภิเศก
    --วันที่1-2-3พ.ค.เวลา20.00-24.00น. เสกที่กุฏิหลวงปู่ใหญ่ วัดบวรนิเวศวิหาร หลวงปู่ใหญ่+หลวงปู่เจี๊ะ+หลวงปู่วิเวียร
    --หลวงปู่เสกเดี่ยวที่กุฏิ 1ไตรมาส3เดือน
    --วันที่ 25 ต.ค. 2534 พิธีพุทธาภิเศกที่ วัดดวงแข เวลา17.09-23.59น. พระเกจิอาจารย์ปลุกเศก 60รูป
    ประสบการณ์ เมตตาคงกระพัน มีอำนาจ คนหลังวัดบวร ถูกกระหน่ำแทงไม่เข้าเสื้อขาดวิ้น อัยการเลี่ยมทองแขวนคอมีแต่อำนาจบารมี หน้าที่สูงขึ้นเรื่อย พระ+คนแถววัดบวรนิเวศวิหาร ในปี 2534 จะเรียกสมเด็จพระไพรีพินาศนี้ว่า "พระสองวัด" หรือ"พระสองพี่น้อง"
    ข่าวดีดี ที่ผมบุญนิธิหลวงปู่หมดแล้ว ตั้งแต่ปี2535แล้วครับ หากันเอาไว้บ้างนะครับ พระผงวิเศษ หลวงปู่ทั้ง3.รูปท่านเป็นพระเถระบริสุทธิ์ พูดตรงๆโผงผางทั้ง3รูป วัตรปฏิบัติท่าน ถึงพระวินัยสุดสุด........

พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุนได้กล่าวถึงหลวงปู่วิเวียรในเก็บตกบ้านเติมบุญว่า
    หลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข มรณภาพไปไม่นาน ท่านเป็นพระธรรมยุต เป็นสหธรรมิกรุ่นน้องของหลวงปู่มหาอำพัน แต่ท่านไม่ได้มาสายสุกขวิปัสสโกเหมือนกับหลวงปู่มหาอำพัน ท่านมาแรงกว่านั้น คราวนี้สมัยที่หลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่ จะว่าไปจริง ๆ แล้วท่านดังมากนะ แต่พวกเราอาจจะไม่รู้จัก เพราะว่าท่านเป็นพระธรรมยุต เวลาท่านสร้างวัตถุมงคล เตาหลอมจะมีสังกะสีล้อมแล้วเป่าไฟจนสังกะสีแดงโร่เลย ท่านก็เจิมเตาหลอมทั้งอย่างนั้นแหละ ชาวบ้านเห็นคาตาทุกครั้ง

ถามหลวงปู่ว่าทำไมถึงต้องเจิม ? “ก็ทำตามหลักวิชาที่ศึกษามา ถ้าไม่ทำอย่างนี้ไม่ต้องมาให้ข้าทำ” ท่านถนัดที่สุดคือกสิณน้ำ พระที่ท่านสร้างออกมานี่เมตตามหานิยมสุด ๆ ขนาดรุ่นหนึ่งท่านต้องเก็บบรรจุกรุหมดเลย เพราะว่าลูกศิษย์ดันทะลึ่งไปได้ผู้หญิงแล้วก็ไม่ยอมเลี้ยงเขา"
    พระทุกรุ่นของหลวงปู่ท่านเรียกว่า พระพุทธเมตตาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นพระปิดตา ไม่ว่าจะเป็นพระลอยองค์ ไม่ว่าจะเป็นพระกลีบบัว ฯลฯ ท่านเรียกพระพุทธเมตตาหมด ก็คือได้รับความเมตตาสงเคราะห์จากพระพุทธเจ้า อาตมาเองก็ตุนเอาไว้เยอะเหมือนกัน เพราะว่าช่วงนั้นเดินจากวัดเทพศิรินทร์ฯ มาหน่อยหนึ่ง ผ่านทางหัวลำโพงก็เป็นวัดดวงแข เสร็จแล้วก็ไปฉันเพลที่บ้านเพื่อนหลังวัดดวงแข แล้วก็กลับวัดเทพศิรินทร์ฯ"

"ต้องบอกว่าหลวงปู่วิเวียรเป็นพระดีที่หมกตัวอยู่กลางกรุง แล้วท่านไม่ค่อยแสดงออก แต่ว่าวัตถุมงคลของท่านทุกรุ่นนี่เชื่อขนมกินได้เลย ถ้าใครใช้ในเรื่องเมตตาค้าขายนี่ได้เต็มที่ อาตมาเองก็ตุนไว้อย่างละหลายองค์ เพราะว่าสมัยนั้นท่านก็ไม่ได้จำหน่าย ส่วนใหญ่ขอฟรีด้วย อาศัยเส้นหลวงปู่มหาอำพัน

จริง ๆ ท่านก็แจกลูกศิษย์ฟรี แต่ส่วนใหญ่ลูกศิษย์ก็ถวายเงินท่าน ส่วนอาตมาเห็นว่าท่านเป็นพระธรรมยุตไม่จับเงิน ก็ใช้วิธีไถฟรี ๆ ...(หัวเราะ)...

หลวงปู่ท่านเมตตามาเยี่ยม ถ้าหากว่าดูบุคลิกแล้วหลวงปู่วิเวียรจะคล้าย ๆ กับหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง พระของท่านทุกรุ่นจะเรียกพระพุทธเมตตาเหมือนกันหมด"

ผมมีแค่ 1 องค์เท่านั้นครับ ให้บูชา 350 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ ที่สำคัญหลวงปู่นอกจากเสกเดี่ยวแล้วยังนำเข้าพิธีเสกหมู่ที่วัดดวงแขเพิ่มเติมด้วย นิมนต์พระอาจารย์ดัง ๆ มาหลายองค์ครับ

IMG_3273.JPG IMG_3274.JPG

14. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองครับ

15. phumiput

รับทราบการจอง พระไพรีพินาศ หลวงปู่วิเวียรครับ

16. phumiput

ให้บูชาตะกรุดกันชง หลวงปู่โต๊ะ วัดยางงาม จ.ราชบุรี อายุ 102 ปี ท่านมรณภาพหลังหลวงปู่ม่วง วัดยางงาม ตะกรุดรุ่นนี้ท่านเสกร่วมกันกับหลวงปู่ม่วง วัดยางงามครับ เป็นวัตถุมงคลที่สร้างชื่อเสียงให้กับหลวงปู่โต๊ะ วัดยางงามมากครับ ตรงตัวเลยครับ ว่ากันชงต่าง ๆ กันสิ่งที่ไม่ดีต่าง ๆ ดวงไม่ดี ดวงตกปีชง พกพาได้สบายเลยครับ ท่านใดบอกปีชงไปงานศพไม่ได้ ท่านบอกว่าถ้าพกตะกรุดแล้วไม่ต้องกลัวไปได้เลยครับ ท่านจารด้วยตัวท่านเองครับ เป็นยันต์ปัญจพุทธา สร้างหลักพันเองครับ ท่านใช้เวลาว่างในการจารครับ เป็นตะกรุดที่สร้างชื่อให้กับท่านมาก อีกอย่างหลวงปู่โต๊ะกับหลวงปู่ม่วงมักจะเสกด้วยกันครับ ถ้าเอ่ยถึงวัตถุมงคลของ หลวงปู่โต๊ะ วัดยางงาม ลูกศิษย์ทุกท่านจะนึกถึง ตะกรุดกันชงก่อนครับ
    หลวงปู่โต๊ะบอกเป็นวิชาโบราณ ที่ได้จากคำภีร์ ใบราณเก่าและปู่โต๊ะ ได้เพิ่ม อักขระวิชา ตะกรุดโลกธาตุ ปัญจพุทธา (กันชง ) ลงไปในตะกรุดนี้ เพิ่อเพิ่มความขลังความ ศักดิ์สิทธิ์ ให้กับตะกรุดนี้ใช้ได้จริง ครอบจักรวาล หลวงปู่โต๊ะ ยังบอกว่ายามดวงไม่ดี ให้เอาตะกรุดนี้ ทำน้ำมนต์ อาบ จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ ให้ติดตัวไว้ตลอด หลวงปู่โต๊ะท่านได้บอกกับลูกศิษย์ของท่านไว้
    ข้อมูลเกี่ยวกับตะกรุดกันชงผมนำมาจากเพจพระเครื่องเรืองสุรัตน์
    ตะกรุดกันชง หรือเรียกอย่างเป็นทางการว่า ตะกรุด “ปัญจพุทธา ( กันชง )”ซึ่งตามความจริงนั้น เป็นการบรรจุข้อหลักธรรมของพระพุทธเจ้าลงไปในวัตถุ เช่น โลหะต่างๆ หรือใบลานและแผ่นเปลือกไม้มงคล การเขียนตัวอักษรที่เรียกว่า “ การจารอักขระตัวภาษาธรรม ” เป็นอักษรขอมบาลี ลงไปในวัตถุต่างๆเป็นการบันทึกข้อธรรมมะหรือแก่นพระธรรมจากพระไตรปิฎก แบบฉบับย่อส่วน เหมาะสำหรับพกพาติดตัวไปทุกๆที่และใช้เป็นเครื่องเตือนสติระลึกรู้ อ ยู่ถึง พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ แก่ผู้ศรัทธาเลื่อมใส การมีสติระลึกไว้เสมอ ถึงพระรัตนตรัย ย่อมส่งผลถึงผู้ที่เคารพนับถือให้เจริญด้วย “ อายุ วรรณะ สุขะ พละ ” แคล้วคลาดปลอดภัยไร้โรค มีโชคลาภแก่ผู้ปฏิบัติจริง เมื่อสิ่งที่บันจุคือ พระวินัย พระสูตร พระอภิธรรม จากพระไตรปิฎก ส่วนพระอภิธรรมถูกเขียน ( จาร ) บันทึกไว้เป็นหัวข้อย่อๆ ลงในวัสดุต่างๆแล้วม้วนเป็นท่อนกลมยาวกลวง
    หลวงปู่โต๊ะท่านมีอายุถึง ๑๐๒ ปี สุขภาพร่างกายยังแข็งแรง ไม่มีโรคภัยเบียดเบียน จริยวัตรงดงาม มีจิตเมตตาสูง หลวงปู่โต๊ะท่านกล่าวว่า ท่านไม่ใช่เกจิที่รับจ้างปลุกเสก หลวงปู่โต๊ะไม่รับปัจจัยใดๆก็ตาม ตลอดทั้งไม่เคยออกกิจนิมนต์นอกวัดแต่อย่างใดเลย(ปัจจุบันท่านมรณภาพแล้ว)
    วิธีใช้ตะกรุด “ปัญจพุทธา ( กันชง )” เพื่อให้เกิดผลดีแก่ผู้ที่มีตะกรุดนี้
    ให้ว่านะโม ๓ จบ แล้วภาวะนาคาถา นะโมพุทธทายะ มะอะอุ อิสวาสุ นะมะพะทะ ภะคะวาติ ๓-๕-๙ จบก็ได้ แล้วอธิฐานตามความประสงค์ เช่นให้เป็นด้านเมตตาหรือแคล้วคลาด
    ส่วนจะใช้ในการเจริญสมาธิ มองที่ตะกรุด แล้วกำหนดจิต เพื่อให้เกิดสมาธิสัก ๑-๓ นาทีอยู่ในท่าใดท่าหนึ่งก็ได้แล้วก็ภาวนาคาถา ภะคะวาๆๆๆ ไปเรื่อยๆ
    ให้พกตะกรุดติดตัว จะคล้องข้อมือ หรือคล้องคอ ตามสะดวก หรือใสในกระเป๋าเงินก็ได้
    ตะกรุดนี้จะไม่เสื่อม ไม่ว่าจะรอดราวตากผ้าบันได เป็นต้นหรือห้ามกินอะไรก็ตามเพราะเป็นตะกรุดที่สร้างด้วยความบริสุทธิ์ใจ และด้วยอำนาจบารมี ของพุทธานุภาพ ธรรมมานุภาพ สังฆานุภาพ คนที่พกตะกรุดนี้ก็ต้องปฏิบัติดีด้วย

ผมมีอยู่ 2 ดอก ให้บูชาดอกละ 350 ติดจองจัดส่ง 40 จองได้สามวันครับ

IMG_3835.jpg IMG_3836.jpg 117503.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2021
  17. Shoo-2561

Shoo-2561 Active Member

11 มิถุนายน 2018
    บูชาตะกรุดกันชง 1 ดอก..

18. phumiput

รับทราบการจองครับ

19. phumiput

รายการฝาก
    ห้บูชารูปหล่อหลวงปู่กวย เนื้อทองฝาบาตร ใต้ฐานบรรจุเกศาและมวลสารสำคัญของหลวงปู่กวย เช่นจีวร ทรายเสก พลอยเสก ผงจินดามณี ผงเก่าต่าง ๆ ของหลวงปู่กวย ออกที่วัดเดิมบาง มีนาคม 2562
    สำหรับรุ่นนี้มีข้อมูลจากเก็บตกบ้านเติมบุญเดือนเมษายน 62 พระอาจารย์เล็กได้กล่าวว่า

พอเสกเหรียญพญาเต่ามังกรหยกของท่านอาจารย์เทพเสร็จ รุ่งขึ้นก็ไปเสกเหรียญรุ่นกตัญญูให้กับอาจารย์ปุญญพัฒน์ที่วัดเดิมบาง ได้ยินชื่อวัดแล้วคุ้น ๆ ไหม อยู่อำเภอเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี อาจารย์ปุญญพัฒน์เป็นลูกศิษย์ ป.บส. รุ่นห่างจากอาตมา ๑๐ รุ่น อาตมาเป็น ป.บส. รุ่นแรก ท่านอาจารย์ปุญญพัฒน์เป็นรุ่นที่ ๑๐
    ไปถึงท่านมารับด้วยตัวเอง พารถวิ่งขึ้นไปบนหญ้าญี่ปุ่นที่ปูไว้ข้างพิพิธภัณฑ์เรือนไทย ถามท่านว่า “เฮ้ย..ขึ้นได้หรือ ?” “ได้ครับ วีไอพีต้องขึ้นได้” เกรงใจท่าน เนื่องจากไม่มีที่จอดรถ ที่จอดเต็ม ท่านพาไปที่พิพิธภัณฑ์เรือนไทย วิ่งขึ้นไปบนหญ้าที่ปูไว้อย่างดีเลย
    เข้าไปกราบคุยกับหลวงปู่สมบุญ วัดลำพันบอง อำเภอหนองหญ้าไซ พระเถระอาวุโสมาก อายุ ๙๖ ปี แล้วก็มีหลวงพ่อแดง วัดฝาโถ สักครู่หนึ่งหลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอก็มาถึง อีโล้งโช้งเช้งตามแบบของท่านนั่นแหละ คนเข้าไปถ่ายรูปหลวงพ่อเกาะ “เฮ้ย ๆ ๆ ใครอนุญาตมึงวะ ?” อีกฝ่ายไม่สนใจ กดเอาไว้ก่อน แล้วก็หลวงพ่อจำนงค์จากตาคลี ท่านเป็นเจ้าคณะอำเภอ นั่งคุยกันพอได้เวลาก็พากันไป"ก่อนจะเข้าไปในโบสถ์ เจอฆราวาสลูกศิษย์อาวุโสของหลวงพ่อกวย ก็คือท่านอาจารย์สมจิตร เทียนจันทร์ คนไม่รู้จักชื่อหรอก คนเขาเรียกฉายา เฒ่าสุพรรณ ก็เข้าไปคุยด้วยก่อนเข้าโบสถ์ อาจารย์เฒ่าบอกว่า "อาจารย์..ช่วยลงหัวให้ผมหน่อย" อาตมาก็สะดุ้ง "เฮ้ย..ปกติหลวงพ่อกวยท่านลงให้แล้วนี่ ท่านไม่ให้ใครลงซ้ำนะ" ปรากฏว่าหลวงพ่อกวยท่านมาด้วย "มันอยากได้ ลงให้มันไปเลย" ก็เลยลงให้ท่านไป

พอเข้าโบสถ์ กราบพระเสร็จ ขยับจะขึ้นที่นั่ง ปรากฏว่าหลวงพ่อกวยท่านลากพรวดขึ้นไปบนอาสนะที่เขาปูไว้ให้ท่าน อาตมาเองก็สะดุ้ง ปรากฏว่าขยับไม่ได้ โดนหลวงพ่อกวยท่านกดแข็งทื่ออยู่ตรงนั้น กราบเรียนท่านว่า "หลวงพ่อทำอย่างนี้เดี๋ยวคนอื่นฆ่าผมตาย" ท่านบอกว่า "ไม่เป็นไร ในเมื่อไอ้เฒ่ายอมรับเอ็ง ข้าก็ใช้เอ็งเต็มที่ละนะ" นั่งอยู่เป็นชั่วโมงท่านไม่ให้กระดิกเลย ทรมานสุด ๆ

แต่ก็ต้องถือว่าบุญของอาจารย์ปุญญพัฒน์ท่านดี สร้างเหรียญถวายครูบาอาจารย์ เพราะว่าเหรียญโล่ของหลวงพ่อกวยที่ดังนักดังหนา วัดเดิมบางสร้างให้ รุ่นนี้เท่ากับย้อนยุค แล้วหลวงพ่อกวยท่านก็มาสงเคราะห์ให้จริง ๆ"ปกตินั่งพุทธาภิเษก อาตมาก็จะนั่งท่าสบาย ประเภทพิงบ้าง หลังโก่งบ้าง คอตกบ้าง แล้วแต่ถนัด เพราะว่าจะนั่งได้นาน ปรากฏว่าเจอหลวงพ่อกวยท่านนั่งทับ อาตมาก็เลยโดนกดอยู่ท่านี้ ตัวตรงแหน็ว กระดิกไม่ได้ แข็งทื่ออยู่เป็นชั่วโมงกว่าท่านจะยอมปล่อย...เกือบตาย เจอครูบาอาจารย์เล่นแบบนี้ก็แย่ แต่ต้องบอกว่าวัตถุมงคลรุ่นนี้ท่านเสกให้แบบสุดหัวใจจริง ๆ

หลวงพ่อกวยเป็นพระที่รักลูกศิษย์มาก ลูกศิษย์คนไหนระลึกถึงท่าน ขอให้ท่านช่วย ถ้าไม่เกินความสามารถท่านก็ช่วย ท่านไม่สนใจว่าคุณจะทำดีหรือทำชั่ว หลวงพ่อกวยสนใจอยู่อย่างเดียวว่าลูกศิษย์เคารพท่านไหม ถ้าเคารพท่าน ต่อให้ติดคุกอยู่ ท่านก็ไปช่วย ท่านบอกว่าคนเราไม่ใช่พระโสดาบัน จะได้ไม่ทำอะไรผิดเลย เพียงแต่ว่าผิดแล้วให้รู้แก้ไข ให้เป็นคนมีสัจจะ ให้ถือครูบาอาจารย์เป็นที่พึ่ง

ไม่ต้องห่วง...หลวงพ่อกวยท่านยังจะไปเกิดอีกนาน มาสายพุทธภูมิเต็ม ๆ อีกไม่กี่วันก็เป็นวันมรณภาพของหลวงพ่อกวย แต่อาตมาไปไม่ได้ เพราะว่าติดงานเปิดปฏิบัติธรรมที่วัด หลวงพ่อกวยท่านมรณภาพ ๑๒ เมษายน ทุกปีก็จะมีงานทำบุญถวายท่าน บรรดาลูกศิษย์ก็ไปลองวิชากันที่วัดนั่นแหละ เหมือนอย่างกับวันโชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวยว่าใครมีรุ่นไหนบ้าง ก็พกกันไป เพราะฉะนั้น ๑๒ เมษายน ถ้าใครว่างก็แวะไปวัดบ้านแคหรือวัดโฆสิตารามนะ อยู่ที่สรรคบุรี จังหวัดชัยนาท"

ฝากออกที่องค์ละ ปิดรายการ ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_3847.jpg IMG_3848.jpg IMG_3850.jpg IMG_3851.jpg IMG_3852.jpg เดิมบาง๑.jpg เดิมบาง.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2021
  20. phumiput

รายการฝาก
    ให้บูชาจตุราวุธ ของพระอาจารย์เอ บ้านสุมโน (เป็นการรวมอาวุธของท้าวมหาราชทั้งสี่ ไว้ในแบบเดียวกัน)

ผมได้นำข้อความของรุ่นนี้มาจากเพจบ้านสุมโนมาให้อ่านกันครับ
    ประวัติการสร้าง “จตุราวุธ"
    (อาวุธท้าวมหาราชทั้ง ๔ รวมเป็น ๑)
    หลวงพ่อเอเมตตาเล่าว่า
    เมื่อประมาณ ๕ ปีที่แล้ว อาตมาฝันไปว่า ได้พบท่านท้าวเวสสุวัณ ประธานใหญ่แห่งท้าวมหาราชทั้ง ๔ ท่านบอกว่า จากนี้ไปอีกไม่นาน ท่านจะปลดเกษียณแล้วเข้าพระนิพพานกันหมด ในฝันอาตมารู้สึกใจหายเล็กน้อย จึงได้เรียนถามท่านว่า ถ้าท่านไปแล้ว ลูกหลานจะทำอย่างไร..? ท่านว่าท่านยังสงเคราะห์ได้อยู่ แต่จะไม่ใกล้ชิดเหมือนเมื่อก่อนเพราะหมดภาระหน้าที่แล้ว เรียนถามท่านว่า ถ้าลูกหลานต้องการความอนุเคราะห์จากท่านจะทำอย่างไรครับ..? ท่านว่า เอาอย่างนี้นะ หลังจากนี้ให้เธอทำอาวุธประจำกายของพวกฉันขึ้นมาทั้ง ๔ อย่าง เป็นองค์ครูไว้ก่อน ทำการเสกด้วยตนเองทุกวันตลอด ๑ พรรษาห้ามขาดแม้แต่วันเดียว หลังจากนั้น ให้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ท่านจะมาประสิทธิ์ให้อีกครั้ง และจะถือว่าเป็นตัวแทนแห่งท่านทั้ง ๔ องค์นี้ไปตลอดแม้ฉันจะหมดวาระก็ตาม เมื่อเวลาถึงพร้อม ให้เธอทำอาวุธทั้ง ๔ อย่างนี้ขึ้นมาโดยใช้องค์ครูที่ทำรอไว้แล้ว เป็นประธานเป็นสื่อในการเสกวัตถุมงคลที่จัดสร้างขึ้น จะทำรูปแบบใดเมื่อถึงเวลารู้เอง...! ให้ใช้ชื่อว่า “จตุราวุธ” เมื่อตื่นขึ้น จึงพยายามทบทวนความทรงจำทั้งหมดให้ได้ คิดเอาเองว่า ไม่เพียงแต่มนุษย์ที่ต้องใช้เส้นสาย เทวดาก็มีเหมือนกันนะเนี่ย การที่เรารู้จักมักคุ้น เป็นดั่งญาติการช่วยเหลือย่อมง่ายดายและสะดวก ซึ่งถ้าองค์ใหม่ที่มาประจำการเราไม่รู้จักหรือสนิทสนมด้วย การขอความอนุเคราะห์จากท่านอาจไม่สะดวก....
    เมื่อเป็นอย่างนั้น อาตมาจึงใช้นิมิตนี้เป็นการเริ่มโครงการ โดยขอให้อ.สุชาติช่วยปั้นแบบองค์ครูแห่งอาวุธท่านท้าวมหาราชทั้ง ๔ ชนิดขึ้นมา ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรนักปล่อยให้อ.สุชาติปั้นออกมาเอง เวลาผ่านไปไม่ถึงอาทิตย์ทุกอย่างสำเร็จเรียบร้อย หน้าที่ต่อไปเป็นของอาตมาที่ต้องเสกเองคนเดียวตลอดทั้งพรรษาไม่ขาดเลยสักวัน จนถึงงานพุทธาภิเษกเป่ายันต์เกราะเพชรที่วัดท่าขนุน ปี ๕๗ อาตมาได้อัญเชิญอาวุธทั้ง ๔ ชิ้นขึ้นประจำบายศรีตรงตามทิศทั้ง ๔ ในงานนั้น เป็นอันจบโครงการเบื้องต้น
    นับจากวันนั้นมาถึงปัจจุบัน สิ้นเวลาประมาณ ๕ ปี อาตมาได้รับการดลใจจากท่านว่าถึงเวลาแล้ว(จะเป็นเวลาอะไรนี้ไม่ทราบได้) ให้จัดสร้างอาวุธของท่านดังกล่าว ช่วงที่ไปรักษาตัวกับพระอาจารย์บ๊ะ ได้ปรารภเรื่องนี้ขึ้นมา และเล่าให้ท่านฟังคร่าวๆ ท่านชอบมาก และท่านเองเป็นคนออกแบบการรวมตัวของจตุราวุธเข้าด้วยกัน โดยให้ ตัวเป็นกระบอง ด้ามเป็นพระขรรค์ คอด้ามเป็นจักร พลองสั้นอยู่ข้างในแล้ว อีกทั้งตั้งชื่อให้ด้วย ท่านให้เรียกจตุราวุธ...! ยังความฉงนใจให้อาตมายิ่งนัก เพราะชื่อตรงกับสิ่งที่รู้มาทั้งที่ยังไม่ได้บอกพระอาจารย์บ๊ะเรื่องชื่อเลย สิ่งสำคัญที่สุดท่านเมตตาบอกว่าให้เอาแผ่นชนวนมาให้ท่านๆจะจารให้ทั้งหมด ยินดีช่วยเต็มที่ และยังช่วยอธิบายรายละเอียดของอาวุธแต่ละชนิดให้ฟังอย่างละเอียดตามที่อาตมาได้บันทึกไว้แถมยังบอกว่าสิ่งที่คุณพูดว่าจากนี้โรคแปลกๆจะมา หมอจะรักษาไม่หาย โรคคุณผี คุณคน จะมากมาย อันนี้คุณพูดถูกนะ โอ้โห...! ข้างบนเขาออนแอร์กันขนาดนี้เชียวหรือ มาคิดเองว่า คงถึงวาระจริงๆแล้วกระมัง เพราะทุกอย่างดูง่ายดายและลงตัวที่สุด(เรื่องภายในเป็นปัจจัตตัง ไม่ต้องเชื่ออาตมาก็ได้) ฟังกันต่อไป
    เมื่อนำแผ่นยันต์ทั้งของพระอาจารย์เล็ก พระอาจารย์บ๊ะ หลวงพ่อใจ และมวลสารทั้งชีวิตที่อาตมาเก็บสะสมไว้ตลอดทุกครั้งที่มีการสร้างพระ มาปรึกษาช่างๆรีบดำเนินการทั้งปั้นและหล่อองค์ต้นแบบให้เสร็จภายในเวลาอาทิตย์เดียว(จะเร็วไปไหมนี่) ธรรมะจัดสรรอีกแล้วสินะ...
    เมื่อทุกอย่างเรียบร้อย ตามที่ทุกคนได้เห็นแล้ว อาตมานึกในใจว่า แล้วจะเอามาทำอะไร ยังไง ในที่สุดท่านก็ดลใจบอกว่า ท่านจะทำบุญสร้างวัดเป็นอานิสงส์ ให้ออกเป็นบุญกฐิน ถึงยุคที่ต้องใช้แล้ว และจงให้เป็นของขวัญแก่สาธุชนเหล่านั้น....ดีงาม
    ดังนั้น อาตมาจึงได้จัดสร้างจตุราวุธขึ้น พร้อมบรรจุในซองหนังเรียบร้อย ให้เป็นของขวัญสำหรับผู้มีจิตศรัทธาสร้างบุญใหญ่ร่วมกับท่าน จะเห็นได้ว่า สิ่งที่อาตมาสร้างแต่ละอย่าง ไม่ใช่คิดอยากจะทำก็ทำตามอำเภอใจ ของทุกอย่างต้องมีที่มาที่ไป ถ้าไม่ใช่วาระ ไม่ใช่สิ่งที่ท่านสั่ง จะไม่ทำและทำไม่ได้ ถึงดื้อทำก็ไม่สำเร็จ ของทุกอย่างต้องดีที่สุดก่อนจะออกไปจากมือเรา พระอาจารย์บ๊ะพูดว่า คุณเหมือนกับผมตรงที่ จะทำอะไรไม่สุกเอาเผากิน เราจะต้องให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเขาเพราะเป็นของมงคล ต้องมีคุณค่าและสามารถใช้ได้จริง อาตมาจึงมีความยินดีและอนุโมทนากับทุกคนที่มีส่วนร่วมในบุญมหากุศลนี้ทุก
    หากจะกล่าวถึง ท้าวจตุโลกบาล หรือ ท้าวมหาราชทั้งสี่ ผู้เป็นเทวดาหัวหน้าของทิศทั้งสี่ นำโดย
    ท้าวเวสสุวรรณ ปกครองทิศเหนือ มีเหล่ายักษ์เป็นบริวาร อาวุธคู่กายของท่านคือ กระบองยาว
    กระบอง --> กันภูติผี ปิศาจ กันคุณไสย กันโรคภัย เป็นลาภเพราะกระบองท้าวเวสสุวัณเป็น เพชร
    ท้าวธตรฐ ปกครองทิศตะวันออก มีเหล่าคนธรรพ์เป็นบริวาร อาวุธคู่กายของท่านคือ พระขรรค์
    พระขรรค์ --> มีคม ๒ ด้าน มีปัญญาเฉียบแหลม เป็นมหาอำนาจ ตัดอุปสรรคและเคราะห์กรรม
    ท้าววิรุฬหก ปกครองทิศใต้ มีเหล่ากุมภัณฑ์เป็นบริวาร อาวุธคู่กายของท่านคือ พลองสั้น
    พลอง --> ค้ำชีวิตไม่ให้ตกต่ำ ให้มีแต่ดียิ่งๆขึ้นไป
    ท้าววิรูปักข์ ปกครองทิศตะวันตก มีเหล่านาคเป็นบริวาร อาวุธคู่กายของท่านคือ จักร
    จักร --> เป็นอำนาจ เป็นการประกาศแสนยานุภาพ โดยเฉพาะการป้องกันและปราบปรามอำนาจมืด สำหรับปราบ รวบรวมบริวาร
    คาถาบูชาจตุราวุธ จัตตาโรเตมะหาราชาสะมันตาจะตุโรทิสาทัททัลละมานาอัฏฐังสุ
    เรื่องราวคร่าวๆของท่านท้าวมหาราชทั้งสี่ก็ประมาณนี้เเต่ถ้าจะให้เล่าอย่างละเอียดคงยาวยืดนิ้วล็อคเป็นเเน่ ที่อยากจะเล่าในตอนนี้คือ อาวุธของทั้งสี่ท่านที่ประกอบไปด้วย
    กระบองยาว พระขรรค์ พลองสั้น เเละจักร ซึ่งประมาณปี พ.ศ.๒๕๕๗ หลวงพ่อเอได้มีนิมิตรเกี่ยวกับท้าวมหาราชทั้งสี่ว่าท่านใกล้จะครบวาระหรือเข้าใจง่ายๆว่า ปลดเกษียณ หลวงพ่อเกิดความใจหายเพราะทั้งสี่ท่านเมตตาสงเคราะห์หลวงพ่อท่านอยู่บ่อยๆ ในนิมิตรนั้นท้าวเวสสุวรรณได้บอกให้หลวงพ่อสร้าง อาวุธประจำกายทั้งสี่ ขึ้น พร้อมทั้งให้หลวงพ่อเสกตลอดพรรษาสามเดือน ห้ามขาดเเม้เเต่วันเดียว
    หลวงพ่อท่านเล่าว่า บางทีทำงานเหนื่อยมาทั้งวัน อยากพักก็พักไม่ได้ท่านคุมทุกวัน ต้องเสกทุกวันจนกว่าจะครบสามเดือน… อีกทั้งยังได้นำอาวุธทั้งสี่ไปอยู่ในต้นบายศรีงานพุทธาภิเษกเป่ายันต์เกราะเพชร ณ วัดท่าขนุน ปี ๕๗ โดยวางตามทิศที่ถูกต้อง ซึ่งตอนนั้นหลวงพ่อก็ยังไม่รู้ว่าทำ อาวุธทั้งสี่นี้ขึ้นมาเพื่ออะไร ท้าวเวสสุวรรณบอกเเค่ว่า เมื่อถึงเวลาจะรู้เอง…เเละเมตตามอบชื่อให้กับหลวงพ่อว่า จตุราวุธ
    เวลาผ่านไปจนถึงปี พ.ศ.๒๕๖๒ ที่ผ่านมา หลวงพ่อได้รับคำสั่งให้จัดสร้าง จตุราวุธ ขึ้น ช่วงที่หลวงพ่อไปรักษาตัวกับพระอาจารย์บ๊ะ ได้ปรารภเรื่องนี้ขึ้นมา และเล่าให้ พอจ บ๊ะ ฟังคร่าวๆ ท่านชอบมาก และท่านเองเป็นคนออกแบบการรวมตัวของจตุราวุธเข้าด้วยกัน โดยให้ ตัวเป็นกระบอง ด้ามเป็นพระขรรค์ คอด้ามเป็นจักร พลองสั้นอยู่ข้างในแล้ว อีกทั้งตั้งชื่อให้ด้วย ท่านให้เรียกจตุราวุธ...!
    ทำให้หลวงพ่อเเปลกใจมาก ว่าทำไมถึงเป็นชื่อเดียวกันทั้งๆที่ไม่เคยพูดเรื่องชื่อนี้กับท่านเลย ต้องบอกว่า ข้างบนเค้า ออนเเอร์ทะลุ 5G กันเลยทีเดียว
    พระอาจารย์บ๊ะยังเมตตาเขียนยันต์บนเเผ่นชนวนในการสร้างจตุราวุธ ผู้เขียนนั่งนับเเผ่นที่ท่านเขียน น่าจะเกิน ๑๐๐ เเผ่น เเละเเต่ละเเผ่นนั้นอักขระเลขยันต์ไม่ซ้ำกันเลยสักเเผ่น ยังจำได้ติดตราตรึงใจอยู่ ท่านผูกยันต์เป็นรูปอาวุธเเต่ละอย่างด้วย ทั้ง กระบอง พระขรรค์ พลองสั้น เเละจักร พูดได้คำเดียวว่า …สวดยวดเลยครัช
    หลังจากนั้นหลวงพ่อเอได้นำ จตุราวุธองค์ครู ทั้งสี่ชนิดมาทำความสะอาด เพื่อเตรียมไว้เป็นเหมือนเเหล่งพลังงานขนาดมหึมาที่จะกระจายออกสู่จตุราวุธที่กำลังสร้าง ผู้เขียนจำได้ดีเเม้จะผ่านมา ๑ ปีเเล้วก็ตามว่าในวันที่นำจตุราวุธองค์ครูออกจากกล่องกระจกมาทำความสะอาดนั้น พายุถล่มหนักมาก
    เอาเป็นว่าหนักขนาดว่า รถมอเตอร์ไซค์ปลิวถอยหลังบนสะพานพระรามสามกันเลยทีเดียว ตอนนั้นผู้เขียนขับรถอยู่บนสะพานพอดี ยังคิดว่า ลมอะไรขนาดนี้เนี่ย ต้องขับช้าๆเหมือนรถจะปลิวตามเหมือนกัน พอถึงบ้านสุมโนถึงได้เห็นว่า กำลังทำความสะอาดจตุราวุธองค์ครูอยู่ เล่าให้หลวงพ่อฟัง ท่านก็บอกว่านี่ไง เอาออกมาทีไรเป็นเเบบนี้ทุกที ขณะนั้นผู้เขียนได้เเต่สตั๊นท์ ว่าขนาดนี้เลยหรือนี่…
    ในวันที่พระอาจารย์บ๊ะมาเสกจตุราวุธที่บ้านสุมโน ท่านเสกอยู่นานทีเดียวเกือบชั่วโมงเห็นจะได้ ใครที่อยู่ในพิธีคงจำได้ดีว่า วันนั้นเกิดอะไรขึ้นไม่รู้ ข้างบ้านสุมโนดันก่อสร้างซ่อมเเซมวันนั้นพอดี มีทั้งเสียงตัดเหล็กเสียงเคาะ เสียงตอก ดังสนั่นหวั่นไหว ผู้เขียนเเอบนึกตำหนิในใจว่า ร้อยวันพันปีมันไม่ทำ ดันมาทำวันเสกส้ะนี่
    พอพระอาจาร์บ๊ะลืมตา คำพูดของท่านทำให้ผู้เขียนเเทบสำลักความง่าวของตัวเอง ท่านยิ้มเเล้วเล่าว่า ท่านขอท้าวมหาราชทั้งสี่เเสดงนิมิตให้เห็นเป็นรูปธรรมสักหน่อยเถิด ปรากฏว่า มีเสียงเลื่อยวงเดือนตัดเหล็กดัง เเชร๊ดดดดดด นี่คือนิมิตของจักร
    จากนั้นมีเสียงค้อนทุบผนัง โป๊กๆๆๆ นี่คือนิมิตของพลองสั้น ต่อจากนั้นมีเสียงอะไรสักอย่างกระเเทกพื้นอย่างดัง ตึ้มๆๆๆ นี่คือนิมิตของกระบองยาว ยังไม่จบเท่านั้น มีเสียงเลื่อยเหล็กด้วย อี๊ดๆๆ นิมิตของพระขรรค์ เป็นอันว่า ครบถ้วนกระบวนความเลยครับผม
    หลวงพ่อเอเคยปรารภกับผู้เขียนว่า “ถ้าเป็นเครื่องราง อันดับหนึ่งที่หลวงพ่อสร้างก็ต้องจตุราวุธนี่เเหละ”
    ที่สำคัญมีคนเคยถามว่า จตุราวุธเด่นด้านป้องกันอย่างเดียวหรือ
    พอจ บ๊ะเคยบอกว่า “อย่าลืมนะ กระบองยาว ที่เป็นอาวุธของ ท้าวเวสสุวรรณ เป็นเพชรทั้งองค์นะเว้ย เเล้วจะไม่มีลาภได้อย่างไร
    หลังจากนั้นหลวงพ่อยังได้นำ จตุราวุธทั้งหมด ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกเป่ายันต์ เกราะเพชร ที่วัดท่าขนุน เมื่อวันที่ ๖ กรกฎาคม พ.ศ ๒๕๖๒ ซึ่งเป็นพิธีเดียวกับ สมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๕ นิ้ว อีกด้วย ในพิธีนั้นหลวงพ่อได้นำ จตุราวุธองค์ครูวางบนต้นบายศรีทั้งสี่ทิศอีกวาระหนึ่ง
    ที่สำคัญรุ่นนี้มีประสบการณ์เรื่องวิญญาณชงัดนัก ผมได้นำข้อความที่เกิดขึ้นกับพระอาจารย์เอและสมาชิกท่านนึงที่ลงประสบการณ์ไว้ในเฟสมาให้อ่านกันด้วยครับ
    จตุราวุธ
    ขออภัยที่ทำให้รอนานสำหรับเรื่องราวประสบการณ์ของจตุราวุธนะครับ
    จากตอนที่เเล้วผู้เขียนได้เล่าถึงที่มาการจัดสร้างเเละพิธีเสกของจตุราวุธให้พอได้ทราบกันบ้างเเล้ว มาถึงตอนนี้จะได้เล่าถึงประสบการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นกับคนที่ได้บูชาจตุราวุธไป ทั้งเล่ามาทางเพจ เกษมธรรมบำเพ็ญบุญ หรือเล่าให้ผู้เขียนฟังด้วยตัวเอง เเละทีเด็ดคือประสบการณ์จากหลวงพ่อเอด้วย…
    ขอเริ่มจากประสบการณ์ของหลวงพ่อเอก่อนเลย ครั้งท่านเดินทางไปทำธุระทางภาคเหนือ ผู้เขียนเคยเล่าไว้บ้างเเล้วในเรื่องเล่าข้างเก้าอี้ตอนที่๑๐ จะขอยกมาให้ท่านที่ยังไม่เคยอ่านได้อ่านกัน หลวงพ่อเอได้เมตตาเล่าให้ผู้เขียนฟังว่า
    หลวงพ่อเดินทางขึ้นไปจังหวัดทางภาคเหนือ ก็เข้าไปที่พักเเห่งหนึ่ง เค้าจัดห้องพักไว้ให้อย่างดี ลักษณะของห้อง จะมีส่วนเเยกออกเป็นครัวมีประตูกระจกบานเลื่อนมองทะลุได้ พอเปิดประตูเข้าห้องมองไปที่หลังตู้เสื้อผ้าเห็นกล่องนมเปรี้ยว เเละกล่องน้ำผลไม้เจาะหลอดเรียบร้อยวางอยู่ เลยให้คนไปตามเเม่บ้านมาเก็บไป พอเเม่บ้านมาถึงก็ร้องว่า
    “ห้องนี้ปกติไม่เปิดให้พักเจ้าค่ะ พวกเราเอาไว้ไหว้ขอเลขกัน เค้าคงเห็นเป็นพระเลยเปิดให้ อย่างไรพรุ่งนี้เช้ามาบอกหวยด้วยนะเจ้าคะ”
    เเล้วเธอก็กุลีกุจอเดินออกไป
    อีหยังว่ะ…
    พอหลวงพ่อจัดของเสร็จกำลังจะนอนมองไปทางประตูห้องครัว เห็นหน้าของเด็กชายหญิงเเปะอยู่ตรงกระจก หน้าตาเเละการเเต่งตัวเค้าดูน่าสงสาร เเต่เข้ามาข้างในไม่ได้เพราะจตุราวุธวางอยู่ข้างๆ ที่รู้เพราะว่า ผีเด็กน้อยทั้งสอง ชี้มือมาทาง จตุราวุธ เเล้วเเสดงความกลัวออกมา หลวงพ่อเลยส่งเค้าไปอยู่มีสุขขึ้น
    ผู้เขียนได้มีโอกาสได้คุยกับท่านเจ้าอาวาสวัดท่ามะขาม รูปปัจจุบัน ท่านบอกว่า ช่วงเเรกๆที่มาอยู่วัดท่ามะขาม ก่อนที่หลวงพ่อเอจะสร้าง อาคารปฐมา ท่านต้องสู้รบกับสิ่งที่มองไม่เห็น เเล้วจะทำให้ท่าน มีอาการปวดหัวหนักๆ เเละบ่อยๆ ท่านจะใช้ จตุราวุธ นี่เเหละ ขออาราธนาบารมีครูบาอาจารย์เเล้ว นำมาเเตะที่ศีรษะ จะว่าบังเอิญก็ได้มั้ง อาการปวดหัวกลับทุเลาลง จนหายสนิท ทำให้ท่านพก จตุราวุธติดตัวตลอด…
    ถัดมาเป็นเรื่องของลูกเพจมาเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของเค้าทำงานขับรถบรรทุกเเละจะต้องไปจอดรถ นอนในปั๊มน้ำมันเเห่งหนึ่งในจังหวัดทางภาคเหนือ ทุกครั้งที่จอดนอนตอนกลางคืนจะเจอ วิญญาณของผู้หญิงมาปรากฏตัวให้เห็นและมาหลอก เพราะว่ามาจอดทับที่ของเธอ ทำให้เค้าไม่ได้นอนเเทบทั้งคืน เป็นเเทบทุกครั้งที่มาจอดรถที่ปั๊มเเห่งนี้ ทั้งๆที่หน้ารถก็เเขวนพระเครื่องวัตถุมงคลเเต่ผีสาวก็ห้าวหาญหาได้เกรงกลัวไม่… คนที่เล่าให้ผู้เขียนฟังเลยบูชาจตุราวุธไปให้เพื่อนของเค้าลองดู ในอีกไม่กี่วัน เค้าก็ได้ไปจอดรถที่ปั๊มนั้นอีกเเละได้วาง จตุราวุธ ไว้หน้ารถ พอได้เวลา…เธอก็มาตามนัด พี่เค้าเลยหยิบจตุราวุธขึ้นมา เท่านั้นเเหละ พี่เค้าเล่าว่า ได้ยินเสียง กรี้ดดดดด…! ดังลั่นเเละก็มั่นใจด้วยว่า เป็นเสียงของผีสาวตนนั้นเเน่นอน …หลังจากนั้นไปจอดรถที่นั่นเมื่อไร หลับเต็มตื่น ฟื้นเเล้วสบาย ทุกครั้งไป
    ผู้เขียนเคยได้นำจตุราวุธให้ อาจารย์สมัยมัธยมของผู้เขียนดู ท่านเป็นครูสอนนาฏศิลป์ เเน่นอนว่าต้องมีครูบาอาจารย์ พอสัมผัสจตุราวุธ ท่านก็เริ่มมีอาการ หาวๆ เรอๆ ขอบอกก่อนท่านไม่ได้เป็นคนทรงเจ้าเข้าผีอะไรนะครับ ท่านจับจตุราวุธพลิกไปพลิกมา เเล้วบอกว่า “อันนี้เเรง มีญาณของครูบาอาจารย์” เเถมยังบอกให้ผู้เขียนทำน้ำมนต์ให้ลูกท่านกินอีกโดยใช้จตุราวุธนี้ เเต่ผู้เขียนได้ปฏิเสธไป เเม้จะมั่นใจในจตุราวุธแบบไม่มีข้อสงสัย เเต่ไม่มั่นใจในฝีมือตัวเอง กลัวจะทำให้ลูกเค้า หนักกว่าเดิม…เเต่อาจารย์ก็ตื๊อหนัก เลยกราบอาราธนาบารมีท้าวมหาราชทั้งสี่ บารมีครูบาอาจารย์ช่วยเมตตาประสิทธิ์นำ้ในขวดนี้ให้กลายเป็นน้ำทิพย์น้ำมนต์ขจัดสิ่งอัปมงคลทั้งหลายให้มลายสิ้นไป…
    ถัดมาเรื่องนี้เพิ่งได้ยินมาสดๆร้อนๆก่อนจะเขียนตอนนี้ไม่ถึงสัปดาห์ วันนั้นผู้เขียนได้เดินทางไปกราบ พอจ เเห่งอินทร์บุรี เเละได้มีพระจากวัดท่าซุง มากราบ พอจ บ๊ะด้วย พระรูปหนึ่งได้เข้ามากราบหลวงพ่อเอ พร้อมทั้งเล่าให้หลวงพ่อเอฟังว่า วันก่อนมีลูกงูเห่า เข้าไปในห้องน้ำที่กุฏิของท่านและแอบอยู่ใต้ชักโครก ท่านพยายามไล่ตั้งเเต่แปดโมงเช้า จนถึงห้าโมงเย็น ก็ไม่ยอมออก ทำทุกอย่างแม้จะรมควันไล่ก็ไม่ไป จนสุดท้ายได้นำ จตุราวุธ เข้าไปวางในห้องน้ำแล้วอาราธนาบอกกล่าว… พร้อมกับวางบุ้งกี๋ไว้ ไม่ถึงห้านาที งูตัวนั้นก็เลื้อยเข้าไปนอนขดในบุ้งกี๋ท่านจึงยกออกไปอย่างง่ายดาย…เอาสิ้
    พอจ.บ๊ะท่านได้ยินก็หัวเราะท่านก็บอกว่า “จะไม่ออกได้อย่างไรเล่า หัวหน้าเค้ามาจะอยู่ไหวหรอ นี่คืออาวุธของท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ตอนเสกท่านก็มาเสกให้เอง เเละก็ไม่ให้ทำอีกเเล้วด้วย ผมยังมีเเขวนไว้ที่นี่อันหนึ่งเลย”
    พร้อมกับชี้นิ้วไปทีด้านหลังของท่าน ผู้เขียนรวมถึงหลายๆคนก็เพิ่งจะเคยเห็นนี่เเหละว่าท่านเเขวนไว้ตรงที่รับเเขกของท่านด้วย
    หลวงพ่อเอเคยปรารภกับผู้เขียนว่า “ถ้าเป็นเครื่องราง อันดับหนึ่งที่หลวงพ่อสร้างก็ต้องจตุราวุธนี่เเหละ”
    ที่สำคัญมีคนเคยถามว่า จตุราวุธเด่นด้านป้องกันอย่างเดียวหรือ
    พอจ บ๊ะเคยบอกว่า “อย่าลืมนะ กระบองยาว ที่เป็นอาวุธของ ท้าวเวสสุวรรณ เป็นเพชรทั้งองค์นะเว้ย เเล้วจะไม่มีลาภได้อย่างไร
    นอกจากนั้น หลวงพ่อเอยังบอกไว้อีกว่า “อีกชื่อของท่านท้าวเวสสุวรรณคือ ธนบดี ไฉ่ซิงเอี๊ยะ เป็นเทพเจ้าด้านเงินทองของคนจีน หลวงพ่อท่านก็ขอพรในส่วนนี้เอาไว้ในจตุราวุธอีกด้วย” จึงไม่ต้องห่วง จตุราวุธนี้ ทั้งปราบ ทั้งกัน เเละลาภผลอยู่ในจตุราวุธครบหมด
    ทั้งหมดที่เล่ามานี้คือ ความเมตตาของ พรหมเทพ เทวดา ครูบาอาจารย์ที่ท่านได้มอบวัตถุมงคลไว้ให้พวกเราปกป้องรักษาคุ้มครองตัว หากระลึกนึกถึงท่านท้าวมหาราชก็จะเป็นเทวตานุสติ เเละอย่าลืมว่า จตุราวุธ นี้ได้เข้าพิธีพุทธาภิเษกสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๕ นิ้ว ที่วัดท่าขนุน ในพิธีนั้นสมเด็จปู่องค์ปฐมได้เมตตาเสกให้ด้วย หากท่านนึกถึงตรงจุดนี้ได้ก็จะเป็นพุทธานุสติที่มีกำไรมหาศาล
    อย่าได้คิดเพียงว่านี่คือเครื่องรางเพียงอย่างเดียว…
    ที่สุดเเล้วขอให้ผู้อ่านทุกท่าน อยู่รอดปลอดภัยในที่ทุกสถานในกาลทุกเมื่อ เเคล้วคลาดจากภัยอันตรายต่างๆ ไปในที่เเห่งหนตำบลไหน เป็นที่รักใคร่ของเทวดาทั้งหลาย เจริญในธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจนกว่าจะเข้าถึงที่สุดของกองทุกข์ ทุกท่านทุกคนเทอญ
    สวัสดี…

ชุดนี้ได้เข้าพิธีต่างๆ เพิ่มเติมของบ้านสุมโนอีกหลายพิธีครับ
    ฝากมา 2 ด้ามให้บูชาด้ามละ ปิดรายการ จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

20211005_165220.jpg 20211005_165047.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2021