ใช่พิจิตรเม็ดข้าวเม่าเปล่ากับพิจิตรใบมะขามรึเปล่าครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย alexiz, 18 ธันวาคม 2010.

1. alexiz

alexiz Active Member

15 กรกฎาคม 2006
    ใช่พิจิตรเม็ดข้าวเม่าเปล่ากับพิจิตรใบมะขามรึเปล่าครับ

แล้วแท้มั้ยครับ ราคาเช่าหาองค์ละเท่าไหร่ครับ ไปเจอมาที่บ้านครับ

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ใช่คะพิจิตรเม็ดข้าวเม่า แต่อีกองค์ไม่ใช่ใบมะขามค่ะ แต่ทั้งสององค์ไม่น่าจะดีค่ะ...........

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระเก๊เก่าครับ มีทำออกมานานแล้ว หรือจะเรียกพระนับร้อยก็ได้ พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่าของแท้ๆหายาก แพงหลักแสนมานานแล้ว เนื้อหาต้องเป็นชินเงินสนิมเกร็ดกระดี่(บางองค์สภาพดีผิวสวยไม่มีเกร็ด) มีเงินล้านนึงอาจจะหาวัดระฆังแท้ๆหักครึ่งได้สักองค์ แต่จะหาพระพิจิตรแท้ๆจากร้านเซียนทั่วหรือเซียนใหญ่ไปไม่ได้สักครึ่งองค์ครับ จะเช่าได้ต้องจากคนที่ดูเป็นหรือดูพระเก่งจริงๆและนิสัยดีซึ่งในประเทศไทยมีน้อยมาก เพราะเขาจะเอาของเก๊มาหลอกขายเข้ารัง