ใครมีอภิญญา ทำให้ผมเชื่อเรื่อง นรก สวรรค์ แบบ 100% บ้างครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย surer, 5 ตุลาคม 2012.

1. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยครับ ที่ตั้งอีก รอบนี้น่าจะถูกหมวดแน่ เพราะกระทู้เก่า โดนย้ายไป ภพภูมิ แล้วไม่มีคนตอบและอ่านเลย เลยคิดว่า รอบนี้น่าจะถูก หมวดแน่

อีกอย่าง ห้อง ภพภูมิ-สวรรค์ นรก จะเน้นเป็นคำสอน และบอกเล่ามากกว่า
    ส่วนกระทู้ผม มันออกไปในแนวสงสัย และต้องการผู้ปฎิบัต ช่วย เลยคิดว่า
    กระทู้เก่าย้ายไปห้องนั้น ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าผู้ดูแลเห็นว่าสมควรห้องนั้น
    ผมก็เลย เปลียน ชื่อ กระทู้ เป็นแบบนี้ น่าจะเข้ากับห้องดี ^ ^

2. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ขันติเป็นประธานแห่งความสำเร็จ ^^

3. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใครจะช่วยคุณได้ล่ะ หากคุณไม่ช่วยตัวเอง ในพระไตรก็มีเรื่องพวกนี้ ถ้าผมบอกว่าให้ไปนั่งสมาธิในป่าช้า สัก 2 - 3 ที่ คุณจะทำไหม

ผมไม่มีอภิญญา แต่ผมเชื่อเต็มหัวใจ ของอย่างนี้ต้องทำด้วยตัวเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2012
  4. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    ไม่มีใครทำให้คุณดูหรอก พระที่ได้อภิญญาแล้ว ท่านก็ไม่แสดงให้ใครดู นรกสวรรค์ ที่สัมผัสได้อยู่ในใจคุณ ส่วนการที่จะเห็นนรกสวรรค์จริงๆ ขอเชิญฝึกมโนมยิทธิเอาครับ
    ถ้ามีบุญวาสนา และของเก่ามี น่าจะได้เห็นนะครับ

5. John Lee

John Lee เป็นที่รู้จักกันดี

คนพาลผู้บาปแท้ ทุรจิต
    ไปสู่หาบัณฑิต ค่ำเช้า
    ฟังธรรมอยู่เนืองนิตย์ บ่ทราบ ใจนา
    คือจวักตักเข้า ห่อนรู้รสแกง

ผู้ใดใจฉลาดล้ำ ปัญญา
    ได้สดับปราชญ์เจรจา อาจรู้
    ยินคำบัดเดี๋ยวมา ซับซาบ ใจนา
    คือมลิ้นคนผู้ ทราบรู้รสแกง

6. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

7. surer

ทำด้วยตนเองซักพักแล้วละครับ เรื่องผีส่าง พอเชื่อ เพราะเจอมาบ้าง แต่นรก สวรรค์ ยังไม่เคย เลยสงสัยครับ บางครั้ง การทำดีมันก็ท้อ ที่ทำดีแล้วเสมอตัว
    แต่ทำไม่ดี มีแต่ได้กับได้ บางครั้งมันก็สงสัยใน สิ่งที่เชื่อครับ

8. surer

จะพยามลองฝึกดูครับ แล้วแต่บุญวาสนา ตอนนี้ได้คนฝึกแล้ว
    จะลองดูกับตัวซิว่า จะมีจริงป่าว

9. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าอย่างนี้ต้องปรับฐานใหม่ ต้องศึกษาพระไตรในส่วนนั้นเยอะ ๆ ดูประวัติปฎิปทาครูบาอาจารย์สายพระป่าให้มาก

ที่สำคัญให้หมั่นไปบวชเนกขัมมะภาวนาตามสถานปฎิบัติธรรม ฟังเทศนาให้บ่อย

ถ้าต้องการให้เ็ห็นจริงกับตัว ก็ให้หมั่นชำระล้างกิเลสให้มาก

10. jintanakarn

jintanakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไม่ทราบว่าท่าน จขกท.ต้องการจะเชื่อเรื่องสวรรค์ นรก ไปทำไม ถ้าท่านไม่ต้องการเชื่อก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าต้องการเชื่อก็เชื่อไป และก็ไม่ต้องขอให้ผู้ใดที่มีอภิญญาทำให้ท่านเชื่อหรอก ถึงมีท่านใดที่มีอภิญญาท่านผู้นั้นก็ไม่ทำให้ท่านหรอก เพราะการเชื่อหรือไม่เชื่อนั้นมันขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง ถึงมีผู้ทำให้เห็นนรก สวรรค์ ก็ไม่รู้ว่าท่านจะเชื่อหรือเปล่า การที่เราจะปรงใจเชื่อสิ่งใดๆต้องเริ่มมาจากมีศรัทราก่อน ถ้าขาดศรัทราแล้วความเชื่อก็ไม่ปรากฏ แต่เมื่อใดมีศรัทราแล้วความเชื่อก็จะปรากฏเอง การมุ่งที่จะเอาคำตอบที่ยังไกลเกินตัวนั้นถึงแสดงให้เห็นยังไงก็ไม่มีทางเชื่อหรอก ฉนั้นควรมุ่งสร้างศรัทราแล้วปฏิบัติตามคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์จนเกิดผล เมื่อเกิดผลแล้วก็จะเห็นเองและเมื่อเห็นเองแล้วความเชื่อก็จะมีเอง เพราะสิ่งที่ปรากฏทั้งหลายล้วนเกิดแต่กำลังจิตของแต่ละท่านหาได้เหมือนกันทุกคนไม่ ไม่เช่นนั้นจะมีคำกล่าวที่ว่า รู้ได้เฉพาะตน เหรอ ขออนุโมทนา

11. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

................เชื่อใหมว่า มีอุปาทานขันธิ์5(ยังละไม่ได้)...มีอายตนะภายนอก อายตนะภายใน...มีสุขเวทนา ทุกขเวทนา อทุกขมสุขเวทนา...มีชาติ ชรา มรณะ...และมีทุกข์โทมนัส...อีทีนี้ ขอแค่ จินตนาการว่าเราไปเกิดเป็นเทวดา...จะเป็นอย่างไร...เกิดในนรกจะเป็นอย่างไร เกิดเป็นคนจะเป็นอย่างไร เกิดเป็นแมว นก กา ไก่ จะเป็นอย่างไร...ยังไงก็ไม่พ้นอุปาทานขันธิ์...เพราะฉนั้น มันจะเป็นปัจจัย ที่ต่อเนื่องกัน เป็นปัจจัย พอเข้าใจเรื่องปัจจัย ของขันธิ์ของรูปนามอายตนะ...มันจะเริ่มมองหาการปฎิบัติภาวนาหละ ทีนี้....เอาง่ายกว่านั้น นะ คุณเคยพูดเรื่องเสพกามแล้วเบื่อหน่าย นั้นแหละ กฎไตรลักษณ์ละ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา...เอาแค่ความไม่เที่ยงแค่นี้ก็พอสำหรับ สัมมาทิฎฐิแล้ว.....มีสติเห็นทิฎฐิของตัวเองไว้ เจ้าทิฎฐินั้นแหละเกิดจากสังขารปรุงแต่ง รู้แค่นี้ว่าเรามีทิฎฐิอย่างนี้ คือการมีสติรู้ว่าทิฎฐินี้เกิดจากการปรุงแต่ง....มันมีเหตุความสงสัยนี้มันมีเหตุ...เอาแค่นี้ก่อน งง ม่ะ:cool:

12. surer

ไม่ใช่เฉพาะ แต่ สวรรค์ นรก ร่วมไปถึง การหยั่งรู้ ของ ฤทธ์ ด้วย
    ผมเห็นหลายคนแล้ว ที่บอกมีฤทธ์ แต่บอกว่า แสดงให้ดูไม่ได้
    สรุปผมเลยไม่เห็นกับตา ว่ามีจริงป่าว เพราะติดคำว่า ของแบบนี้มีจริงป่าว

ผมไม่ได้อยากลองของหรอก เพียงแค่อยากเห็นกับตา

13. surer

ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อ ผมเชื่อ แต่ไม่ถึงกับ 100% อ่าครับ
    เพราะหลายๆอย่างที่เข้ามาในชีวิต ทำให้เริ่มสงสัยเกียวกับ
    สิ่งพวกนี้ เพราะผมยังไม่เคยสัมผัส กับตนเองซักทีเลย
    ยังไงก็ ขอบพระคุณด้วยครับ ที่ช่วยชี้แนะ

14. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

..................อายตนะ มันเป็นเรื่องของอายตนะ...ฟังดูธรรมดาใช่ใหม แต่มันจริง...ลองคุณตาบอด..หรือ ไม่มีประสาทสัมผัส คุณจะรู้ว่าโลกนี้มันเป้นอย่างไรหรือ...ฤทธิ์ จึงเป็นเรื่องการรับรู้ของอายตนะภายนอก อายตนะภายยในของคุณเท่านั้น..ธรรมดาใช่ม่ะ...หรือว่าไม่จริง..ไม่เชื่อลองถามคนตาบอดดูสิ..ว่าหนังเรื่อง ทรานฟอร์มเมอร์เป้นยังไง?:cool:

15. surer

ขอเวลา เปิด กูเกิลคำว่า อายตนะ แปปนะครับ ไงก็ขอบคุณมากครับ
    ผมได้เรียนรู้ศัพท์ใหม่เพิ่มอีกแล้ว ^ ^

16. surer

อายตนะ อ๋อแปลว่า อินทรีย์ งืมๆ ผมพอเข้าใจละ เคยได้ยินแต่คำว่า อินทรีย์ พึ่งรู้เรียกอีกแบบว่า อายตนะ ขอบคุณมากครับ

17. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ก็ลองตายดูเดี่ยวรู้เอง ได้ยังไงบอกผมด้วยนะ :D

ล้อเล่นนะครับ

18. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้เรื่อง ลังเลสงสัย นรก สวรรคิ์ นี่นะ เอาเข้าจริงๆ อย่าว่าแต่ มะนุด อย่างเรา
    จะสงสัยเลย พวก เทวดา กับ พระพรหม นี่ ยิ่งตัวดีเลย

ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น

อันนี้ผมก็ จับตะเข็บเอาหนะ โดยอ้างอิงจากการที่พระพุทธองค์กล่าวว่า
    เทวดาส่วนใหญ่ เวลาจะจุติ หรือ ตายไปจาก ภพภูมิเทวดา มันก็ ทะลึ่งตก
    นรกเป็นจำนวนมาก แล้ว พวกพระพรหมหละ ก็ไม่ต่างกัน คือ ตกนรก
    เสียส่วนใหญ่ นี่ ขนาดพวกนี้ เห็นใสแจ๋ว ยิ้มหวาน ทุกวันเลยนะ เจอ
    พระ เจอเจ้า ยิ้มหวานทุกวัน แต่ !!! ตกนรกเป็นจำนวนมาก เว้ยเฮ้ย

ก็ถ้า ตกนรกจริง ตามนั้น แล้ว ผมเอามาจับตะเข็บ ให้คุณ จขกท ฟัง
    ก็คงต้องกล่าวปรักปรำเทวดา กับ พระพรหม ไปตามเนื้อผ้าหละว่า

พวกนั้น ก็สงสัย นรก เหมือนกัน ไม่งั้น มันจะลงไป เรอะ !!!

ทีนี้ มะนุดก็ดี เทวดาก็ดี พระพรหมก็ดี คนมีฤทธิ์ก็ดี พวกนี้ไม่ได้ มีอะไร
    รับประกันเลยว่า จะไม่สงสัย นรก สวรรคิ์ เพราะ ความสงสัยเนี่ยะ มัน
    สะสมจนเป็น อนุสัย สันดาน หยั่งรากลึก เห็นได้ยาก .....ทางพุทธเขาเรียกว่า

"อวิชชานุสัย" แล้วยังมี อนุสัยอีกหลายตัวเลยนะ ถามอากู๋ แกรู้ดีที่สุดในเพลานี้

19. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ดังนั้น เจ้าของกระทู้ ทำใจให้ ร่มๆ ก่อน อย่า กังวลไปว่า ตัวเองมี
    ความสงสัยใน นรก สวรรคิ์ เป็นกำลัง ชะรอย เราจะไม่มี ลาภ จากการ
    เข้าเว็บพลังจิตเสียแล้ว

ยัง

ยังไม่ต้อง ร้อนใจแบบนั้น ทำใจให้ร่มๆ

หัวเราะเล่นๆก่อนว่า ปัดติโถ เทวดาจำนวนมาก พระพรหมก็ดี อีกทั้ง คนมีฤทธิ์
    ทั้งหลาย พวกนี้ ก็ยังไม่ชื่อว่า พ้นนรก ทั้งนั้น

เรียกว่า มีสงสัยในนรก สวรรคิ์ เหมือน เจ้าของกระทู้เลย

และ..................ไม่แน่ พวกเขาเหล่านั้น อาจจะมี ความสงสัยมากกว่า
    เจ้าของกระทู้เสียอีก เพราะ เทวดา กับ พระพรหม นี่ ไม่มี แม่ น่ารักๆ เว้ย
    เฮ้ย ( อาศัยวิธีการ อุ้มท้อง อะน่ะ )

20. บุคคลทั่วไป 3 คน

สรุป เบื้องต้นก่อนนะว่า

พวกเทวดา พระพรหม จำนวนมากกกกกกกกกก แม้ เห็นตำตาว่ามี นรก สวรรคิ์

มันก็ ยังสงสัยไม่เลิก !!

แล้ว มะนุดที่ไม่เห็นเนี่ยะ ยังดีกว่าเยอะ เพราะ ลองได้เห็นเต็มตา ดูมัน
    อยู่สามจักรวาลแตกดับไปแล้ว แล้วยังวื๊ดตกนรกไปเนี่ยะ เขาเรียกว่า "............"