โยเกิร์ตนมถั่วเหลืองโฮมเมด

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 22 เมษายน 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

หลายคนชอบกินโยเกิร์ตเป็นชีวิตจิตใจ
    เพราะติดใจในเนื้อสัมผัสของโยเกิร์ตที่ละมุนนุ่มลิ้นจริงๆ
    วันนี้เรานำวิธีทำ “โยเกิร์ตนมถั่วเหลืองโฮมเมด” ทานเองแบบง่ายๆ
    มาเอาใจคนที่ชอบทานโยเกิร์ตโดยเฉพาะเลยค่ะ
    ทำทานเองแบบหนำใจ และสบายกระเป๋าสตางค์ด้วยค่ะ

ส่วนผสม
    1.นมถั่วเหลืองแบบ Low Sugar
    2.โยเกิร์ตรสธรรมชาติ

วิธีทำ
    1.เทนมถั่วเหลืองใส่หม้อ แล้วนำขึ้นตั้งเตา ใช้ไฟแรงปานกลาง
    2.คนนมถั่วเหลืองต่อเนื่องไปเรื่อยๆ
    3.เมื่อนมถั่วเหลืองเดือดแล้ว ก็ปิดไฟ แล้วยกลงจากเตา
    4.พักนมถั่วเหลืองให้เย็นจนมีอุณหภูมิประมาณ 37 – 40 องศาเซลเซียส
    5.ตักนมถั่วเหลืองใส่ภาชนะที่เตรียมไว้
    6.ตักโยเกิรต์ใส่ลงในนมถั่วเหลือง แล้วคนเบาๆ ให้นมถั่วเหลืองและโยเกิรต์เข้ากัน
    7.ปิดฝาภาชนะ แล้วนำไปใส่ในกระติก หรือกล่องโฟม แล้วปิดฝาทิ้งไว้โดยไม่ขยับเขยื้อนอย่างน้อย 12 ชม.
    8.เมื่อครบเวลาแล้ว ก็จะได้โยเกิร์ตที่เนียนนุ่มน่ากิน ยิ่งแช่เย็นแล้วนำมากินก็ยิ่งอร่อย

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ตามลิงก์ด้านล่างนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      478.9 KB
      เปิดดู:
      265