แสงไฟในเศษฟืน....... ถ้ากระทู้นี้จะช่วยคนได้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย jj, 8 กรกฎาคม 2007.

1. jj

jj เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษและขออภัยถ้าผิดวัตถุประสงค์ของบอร์ด
    ได้รับเมล์นี้มาแล้วทนไม่ได้ อยากหาทางช่วยแต่ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไง
    ทำได้แค่เพียงโพสข้อความและรูปในบอร์ดนี่ล่ะคับ
    ใครจะมีน้ำใจช่วยกันโพสที่บอร์ดอื่นก็ดีคับ
    (ปกติไม่เคยโพสรูป แต่ครั้งนี้ไม่ไหว น้ำตาจะไหลล่ะคับ)

แสงไฟในเศษฟืน::ถ้าเราพอจะช่วยได้..ยาย..รอ...
    คำสอนของยายทอง ขอปล้องกลาง
    ชีวิตหญิงชราวัย 81 ปี ที่ต่อสู้ชีวิต ด้วยการ"ขายเศษฟืน"
    ยายทอง คือยายที่เราเคยไปถ่ายทำสารคดีเรื่อง แสงไฟในเศษฟืน
    แล้วได้รับรู้ว่าชิวิตของยายนั้นต้องอยู่อย่างลำบากในเพิงสังกะสีเก่าๆ
    ไม่ต่างจากกองขยะ ที่ทั้งอุดอู้ สกปรก และไม่สามารถกันแดดฝนอะไรได้เลย
    ยายต้องเดินเท้าหลายกิโลพร้อมกับกระสอบฟืน ขวดน้ำเก่าๆ และร่มคันหนึ่ง
    ใช้พยุงตัวเองมาเรื่อยๆให้ถึงหน้าโรงเรียนบุญวัฒนาเพื่อขอขึ้นรถโดยสาร
    (ที่บางคันจอดรับ และบางคันก็ไม่ให้ยายขึ้น) ไปยังหน้าร้านทอง
    สามแยกตลาดแม่กิมเฮง
    "1 บาท เศษไม้ขอแลกเศษเงิน ขอบคุณลูกหลาน..ที่ช่วยต่อชีวิตให้ยาย"
    ประโยคหนึ่งในเศษกระดาษเก่ายับที่วางอยู่หน้ากองฟืน
    ได้คนขับสามล้อแถวนั้นเขียนทิ้งไว้ให้
    เผื่อว่าคนที่ผ่านไปมาจะได้เห็นว่า
    ที่มุมเสาไฟฟ้านั้นมีอีกชีวิตที่รอคนเมตตา
    ซึ่งความจริงนั้นบางวันยาย...
    อาจได้แค่คนที่หยุดมองอย่างสงสัยแต่ก็ไม่มีใครสนใจจะซื้อเศษไม้ไร้ค่านั้นเลย
    สั ก ค น เ ดี ย ว
    ด้วยความที่อยากช่วยเหลือยาย
    แต่ไม่รู้จะช่วยด้วยวิธีไหน
    อยากให้เพื่อนๆช่วยกระจายข้อความพร้อมนี้ต่อกันไปเรื่อยๆ
    เผื่อว่าคนที่อยู่โคราช และมีโอกาสผ่านไป
    ถนนเส้นย่าโม สามแยกทางเข้าตลาดแม่กิมเฮง ตรงเสาไฟฟ้า หน้าร้านทอง
    เพื่อนๆจะเห็นคนแก่คนหนึ่ง ที่ไม่มีอะไรเลย นั่งอาศัยเงาจากเสาไฟฟ้า
    เพื่อขายของบางอย่าง ที่คนสมัยนี้เค้าไม่ได้ต้องการแล้ว
    แต่ "ฟืน" มันก็เป็นเหมือนความหวังเดียวที่ยายมี
    ทางออกเดียวที่ยายเห็น
    จากดวงตาที่พร่ามัวเกือบบอดด้วยโรคชรา
    และหูที่ตึงจนเกือบไม่ได้ยินแล้ว ถ้าเพื่อนไม่ได้ผ่านไปก็ช่วยกระจายหรือทำ Forward mail นี้ต่อๆกันไปที
    ถือว่าเป็นการทำบุญเท่าที่เราทำได้ เผื่อว่าวันหนึ่ง
    จะมีใครสักคนที่จะเข้ามาช่วยเหลือ
    ยายทอง ให้เป็นอยู่ในสภาพที่ดีกว่านี้....

2. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood) อนุโมทนา...ในน้ำใจของเพื่อนมนุษย์
    ู่
    ผมอยู่โคราชครับ...และเคยได้รับเมล์เนื้อหานี้...และทางทีมงานผมก็ได้ไปดู..
    และได้พบกับ..ยายทอง..จริงครับ..

ทางทีมงานจึงได้รวบรวมเงินได้จำนวนหนึ่ง...เพื่อนำไปมอบให้ยาย...

แต่รู้ไหมครับ...ตอนแรกยายไม่รับ..ยายทองบอกว่า "ยายไม่ได้มาขอทาน"

ทางทีมงานก็เลย ขอซื้อเศษฟืนของยายแทน...ด้วยเงินจำนวนนั้น

สุดท้าย..ทางทีมงานก็ได้นำเศษฟื้นไปใช้ในการออกแค็มป์..ทำอาหารทานกันอย่างอร่อย

แต่เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อตอนต้นปีนะครับ...ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนนี้ยายจะเป็นไงบ้าง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2007
  3. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เศษฟืนเก่าๆ ที่มองดูไร้ค่า แต่ลองจุดมันดูซิครับ มันคงเป็นดังเปลวไฟที่ช่วยให้ชีวิตสว่างโชติช่วง ชั่วกาลนาน...

4. countdown

ผมว่าเราน่าจะเอาเศษฟืนของยายไปแกะเป็นพระแล้วทำการปุกเสกให้คนอื่นบูชาจะดีไหมครับ เป็นอานิสงค์ด้วยยายก็ได้ เราก็ได้ ถ้ามีสมาชิกท่านใดอยู่จังหวัดเดียวกับยาย ลองไปสร้างดูก็ได้นะครับ หรือทางเว็ปเราก็ได้นะครับ นำทีมโดยพี่ตั้ม ผู้บุญสูง แล้วเรานำไม้มาจ้างเขาแกะพระแล้วให้หลวงพี่เล็กปุกเสก แล้วให้สมาชิกเว็บบูชา แล้วส่วนหนึ่งเข้าวัด ที่เหลือมอบให้ยาย ความคิดนะครับ อาจเป็นจริงได้.....

5. countdown

ผมตั้งรุ่นให้ครับ "พระสว่างนิมิต" เปรียบดั่งนิมิตที่สว่างไสว ขจัดความมืดมน ให้กับยาย และสมาชิกทุกท่าน