แบบฝึกหัด เขียนอักขระ ขอมบาลี-ไทย

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย Deetom, 17 กันยายน 2011.

1. Deetom

Deetom เป็นที่รู้จักกันดี

เอกสารสำหรับผู้สนใจฝึกเรียน การเขียนอักขระ ขอมบาลี-ไทย ครับ โหลดไปฝึกและศึกษากันตามสะดวกครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. amadi

amadi เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ขอขอบคุณ และขออนุโมทนาจ่ะ

รบกวนคำถามนะครับ แล้วผมจะ download font ได้จากที่ไหนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  3. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนมาจะ10ปีแล้ว ยังไม่คืบหน้าอย่างที่ใจสม คราวนี้แหละได้ตัวช้วยแล้ว อิอิ

ขอบคุรนะครับ

4. ศักดิ์สิทธ

ศักดิ์สิทธ สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2011
    พี่ครับแล้วฟอร์นภาษาขอมจะโหลดได้ที่ไหนครับ

5. คงหมิง

คงหมิง Active Member

14 กรกฎาคม 2012
    ขอประทานอภัยครับ ทีแรกกะจะติแต่ดูที่หัวข้อถึงได้ถึงบางอ้อ หลักการผสมอักษรที่ท่านได้อธิบาย เป็นขอมไทยจริงๆ เพราะใช้ตัวเชิงเป็นตัวสะกด สมัยรัชกาลที่ 5 เมื่ออักษรไทยยังไม่แพร่หลายไปทั่วภูมิภาค การเขียนอักษรขอมด้วยการสะกดแบบนี้จึงเห็นได้ทั่วไป นี่คือลักษณะของขอมไทยจริงๆ แต่พอมาเห็นคำว่า "สันติ" ตัวหลัง ถึงได้อ้อ เพราะสันติตัวหลังนั้น ใช้ตัวปกติสะกด และสังโยคตัวต่อมาด้วยตัวเชิง นี่เป็นลักษณะของขอมบาลี และขอมแท้ ผมจึงขออนุญาตอธิบายเพิ่มเติมสัก 3 ข้อนะครับ
    1. การเขียนในไฟล์แนบนั้น ส่วนมากเขียนในลักษณะขอมไทย กล่าวคือ
    -ใช้ตัวเชิงเป็นตัวสะกด มีวรรณยุกต์
    -สระเอือ ใช้แบบไทย และมีการประยุกต์ ษ ขึ้นมา ซึ่งในขอมแท้ไม่มี
    ลักษณะการผสม และรูปแบบนี้ ปรากฏในประเทศไทยเท่านั้น ไม่เคยปรากฏในประเทศอื่น
    2. ส่วนการเขียนแบบขอมแท้ และขอมบาลีนั้น คือ
    - ไม่มีวรรณยุกต์ สะกดตามหลักสังโยค คือสะกดด้วยอักษรปกติ และใช้อักษรตัวอยู่หลังตัวสะกดเป็นตัวเชิง ตัวอย่างเช่นคำว่า นะโมพุทธายะ ตรงคำว่า พุทธา จะสะกดด้วยตัว ท เต็ม และห้อยด้วยตัว ธ เชิง
    - สระเอือ จะคล้ายสระเอีย แต่มี 2 ขีดด้านบน
    - ไม่ว่าจะเขียนคำว่าอะไรที่มีตัว ส ศ ษ จะใช้ ส ตัวเดียว
    - มีตัวรึ รือ ลึ ลือ ที่เขียนด้วยอักษรพิเศษ
    กรณีที่ 2 นี้ จะเจอในใบลานแถบภาคอีสาน และจะเจอทั่วไปทั้งในลาวและเขมร เพราะเขมรปัจจุบันก็ใช้หลักการนี้
    3. อักษรขอมเขมรปัจจุบัน จะมีอักษร 2 ชุด คืออักษรมาตรา ที่เราใช้เขียนยันต์ในปัจจุบัน และอักษรสมัยนิยม ที่ใช้ในการเรียนหนังสือ แต่เคยพบเจอในยันต์ของแถบ จ.สุรินทร์บ้าง โดยจะมีอักษรเชิงและอักษรปกติหลายตัวที่เขียนเหมือนเดิม และหลายตัวที่เขียนไม่เหมือนอักษรมาตราเลย
    กรณีที่ 3 นี้ กระผมเคยพบที่ประเทศเขมรเท่านั้น ส่วนในประเทศไทย เคยเจอในยันต์หลังเหรียญหลวงปู่บุญมี วัดบ้านตรวจ อ.สังขะ จ.สุรินทร์ แค่รายการเดียว
    ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

6. พระป่าป่า

พระป่าป่า สมาชิก

24 ธันวาคม 2007
    เจริญพร
    ขอบคุณ
    สุขภาพดีดี

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอขอบคุณ และขออนุโมทนาในการเผยแพร่ความรู้ดี ๆ ให้ด้วยค่ะ

8. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในความรู้ที่นำมาฝากไว้
    ดาวน์โหลดเก็บไว้ศึกษาแล้วค่ะ ดีมากเลย

9. natyakuza

natyakuza เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

10. sitputani

sitputani สมาชิก

สาธุครับ

11. Leghen37

Leghen37 สมาชิกใหม่

สาธุครับ

12. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    เจ๋งฝุดๆๆ สาธุครับ

13. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
  14. Sayompu5213

Sayompu5213 สมาชิกใหม่

สาธุครับ