เรื่องเด่น เห็นจริง ใช่ว่าจะจริงเสมอไป (ครูบากฤษดา สุเมโธ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย rachotp, 29 กันยายน 2022.

1. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251

ครูบา (กฤษดา สุเมโธ) ท่านเคยพูดว่า : เห็นจริง ใช่ว่าจะจริงเสมอไป

คุณแบ้ง : ท่านครับ อักษรจีนคำว่า "好 ห่าว แปลว่าดี" หัวกลับด้านที่ว่าจะแก้ดวงให้ผมกลับตาลปัดให้ดีขึ้น ที่ท่านเขียนเล่นๆให้ลูก 2 คนผมดู แล้วท่านเปล่าฝ่ามือไปบนอากาศเหนือบนหลังคาบ้านผมปรากฏเป็นตัวอักษรจีนคำว่า "ห่าวกลับด้าน (เพชรกลับ)" ดั่งคำที่ท่านพูดไว้ก่อนทำทุกๆประการ ตรงนี้มีเหล่าศิษย์ให้ความสนใจ อึ้ง !!! ไปตามๆกัน เพราะชัดเจนด้วยตาตัวเองมากๆ หาเหตุผลหาคำตอบเกินคำอธิบายยากมากๆครับ ถามผมมากันมากๆช่วงนี้ ครับท่าน

ครูบากฤษดา : (อมยิ้ม) เราไม่เคยบอกว่าเราทำได้เลย มีแต่คนเขาคิดกันไปเอง เราธรรมดาๆเดินดินแต่จิตใจคนเราต้องยกให้สูงๆ แล้ว ทำไมไม่ไปถามลูกของเธอเองล่ะ

คำตอบ เราเล่นกับเด็ก ก็คือของเล่น ไม่ใช่ของจริง ก็เด็กเขาก็บอกนิ ว่า ตุ๊จ้า เล่นกล ก็คือ เล่นกล อย่าได้สนใจใดๆเลย ตั้งอกตั้งใจ สติกำหนดรู้ในรู้สภาวะแห่งปัจจุบันไป เถอะ ธรรมเท่านั้น ของจริงมีแค่หนึ่งคือ เห็นเข้าใจในความจริงที่มีความจริงแท้ นั้นแหละ ธรรมแท้

คุณแบ้ง : บังคับเมฆ เป็นตัวอักษรจีน นิน่ะครับ แถมบังคับให้กลับด้านได้อีกต่างหาก ตามคำที่ท่านพูดก่อนทุกๆประการ กลับตาลปัด แล้วจะมีนักเล่นกลมายากล คนไหนในโลกนี้ทำได้ครับ ผมอายุ 41 ปี พึ่งเคยเห็นครับท่าน กราบขอบพระคุณท่านมากๆครับ ที่เมตตาครอบครัวผม ในยามที่ผมลำบาก ไม่จะลืมเลยชั่วชีวิตผมครับและลูกๆผมที่ท่านเมตตา

ครูบากฤษดา : ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน นอกนั้นแค่ สิ่งเสริม หาใช่ที่พึ่งได้โดยแท้ พึ่งตนพ้นได้ คลายใจเอย

คุณแบ้ง : สาธุๆครับท่าน ทุกๆคนถามมาอยากให้ท่านจารอักขระตะกรุด นะปัดตลอด ให้ครับ ตอบแกเขาไปแล้วครับว่า ข้อแขนท่านเจ็บ มีอะไรที่แทน ตะกรุดนะปัดตลอดได้ไหมครับ มีคนฝากถามมาในเฟส

ครูบากฤษดา : (อมยิ้ม) จริงๆทุกๆคนมีของดีในตัวในจิตกันหมดอยู่แล้ว เพียงแค่ไม่นำมาพิจารณาปฎิบัติกันเอง มัวแต่ไปเอาสิ่งนอกกันหมด แต่ก็เข้าใจ ว่าด้วยคนเราเกิดมาบุญธรรมกรรมแต่ง มีมาไม่เท่ากัน แต่ เวลาตาย นอนราบเท่าเทียบกันหมด อะไรๆก็ได้ไว้เสริมกำลังใจกลับร้ายกลายเป็นดี อยู่ที่เราเชื่อถือ ดีๆทั้งนั้น

คุณแบ้ง : งั้นพระกริ่งเพชรกลับเทียนตี้ได้ไหมครับ เพราะท่านบอกผมไว้ว่า ท่านลง กลับร้ายกลายเป็นดีไว้ให้ วิชานะปัดตลอด ได้ไหมครับ

ครูบากฤษดา : อื่ม...เอา..เอาที่ใจเชื่อมั่น

คุณแบ้ง : สาธุๆครับ เข้าใจแล้วครับ เล่นกลก็เล่นกลครับ เล่นกลขึ้นไปบนฟ้าได้ เล่นเมฆได้

สรุป : ท่านไม่ยอมรับครับว่าท่านทำได้ ในวิชานะปัดตลอด ท่านยิ้มๆ

Credit: ขอขอบพระคุณที่มาจาก Facebook กลุ่มศิษย์อนุรักษ์และสะสมวัตถุมงคล ครูบากฤษดา สุเมโธ

2. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251

... "ไม่ใช่เพราะดวง"...

"คนเราหมั่นทำดี คิดดี พูดดี
    มีพระรัตนตรัยอยู่ในจิตใจ
    'พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ'

เป็นของดี ของมงคลกับชีวิต

ถ้าวันใดมีเหตุการณ์ไม่ดี
    มีคนคิดร้าย ปองร้ายนั้น
    ไม่ใช่เพราะดวงตก หรือ ดวงไม่ดี
    เป็นเพราะกรรมเก่าแต่ก่อน

ปัจจุบัน บุญไม่หมั่นสร้าง
    จิตคิดร้าย สร้างแต่อกุศลกรรม
    ต่อให้ไปสะเดาะเคราะห์
    สักหมื่นวัด หาเกจิสักหมื่นองค์
    ก็ไม่สามารถทำให้ชีวิตดีขึ้นได้
    เพราะมิใช่ทางที่ถูก
    ของหลักพระพุทธศาสนา..."

โอวาทธรรม ครูบากฤษดา สุเมโธ
    วัดป่ายาง (สันพระเจ้าแดง) อ.บ้านธิ จ.ลำพูน

Credit: ขอขอบพระคุณที่มาจาก Facebook สายลมแห่งธรรม

3. THE PUNCH

THE PUNCH สมาชิกใหม่ สมาชิก Premium

สาธุครับ

4. โต๊ะหมู่

โต๊ะหมู่ หลุยส์ พุทธคุณ สมาชิก Premium

1 กุมภาพันธ์ 2022
    สาธุครับ ‍♂️

5. ประเวช ทันตา

ประเวช ทันตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2020
    สาธุ...สาธุ...สาธุ