เสียงทิพย์ เมื่อเวลา 3 ทุ่มกว่าๆๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย 12punna, 10 กรกฎาคม 2006.

1. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ทำงาน ทั้งวัน เวลา ยุ่งๆๆ
    ไม่มีเวลา จะ ทำอะไร ที่เป็น กิจ
    ใน ความดี ของ พระศาสนา เลย
    (แต่ในใจ นึกถึง พระพุทธเจ้า ตลอด)
    จนเมื่อ เวลา 3 ทุ่มกว่าๆๆ น่าจะได้
    เมื่อย ล้า จากการทำงาน เลยเปิด ทีวี
    ดู ข่าว ดู ละคร แล้ว หาอะไร มานั้ง ทาน
    เป็น อาหาร มื้อเย็น กะว่า กินเสร็จ คง เปิด
    คอม ทำงาน สักนิดนึง แล้ว จะ นอน

พอนั้ง กินบะหมี่ ไปได้ สักพัก ก็ ได้ยิน พระเสียง
    ตรัสว่า ทำไม วันนี้ เธอจึง ไม่ ทำความดี เจริญสมาธิ
    ผม ก็ เงียบ ท่าน ตรัสต่อว่า วันนี้ เป็นวัน บุญ จะได้ อนิสงค์
    มาก ฉันจึงอยาก ให้ เธอ คืนนี้ เมื่อ ว่างแล้ว ให้เข้า สมาธิ
    ไป หา ฉัน ผมก็ เข้า ณาน ขอเห็น ภาพของ พระเสียง ท่านนี้
    ก็เห็น ภาพ อยู่เหนือ ห้องบน เพดาน เป็น สมเด็จองค์ปฐม ท่านเอง
    ท่าน สวยมาก

ผมรู้สึก ถึงความเมตตา ของพระองค์ ท่านมาก ท่านเหมือนมาตาม
    ให้ ทำความดี ให้ พร้อมที่สุด ผมละอายแก่ใจจริงๆๆ เหมือน พระอาจารย์
    มาตาม ลูกศิษย์ ให้ไปเข้าเรียน

ที่ผมมาเล่าให้ฟังนี้ มิได้ จะมา อวด อะไรให้ฟัง แต่
    อยากจะ บอกท่านที ไม่สามารถ รู้เรื่องแบบนี้ได้ ให้ วันนี้
    กับ พรุ้งนี้ มา เจริญสมาธิ สักนิดก็ยังดี เพื่อ จะได้ เป็น เนื่อ
    นา บุญ ของ ตัวคุณเอง โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2006
  2. mayongnes

mayongnes เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ วันนี้ก้อไปทำบุญมาเหมือนกัน วันเกิดแม่พอดี ผมก็จะเจริญสมาธิด้วยครับ ^^

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

สักวันจะให้ได้แบบคุณ 12punna มั่ง..

...ตอนนี้ก็ทุลักทุเลไปเรื่อย งึมๆๆ

4. panuwat_cps

panuwat_cps เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    โมทนาด้วยนะครับ ผมก็พยายามเตือนตัวเองอยู่(เพราะไม่มีใครคอยเตือนอ่ะครับ) แต่ก็ไม่ค่อยจะได้สักเท่าไรเพราะกำลังใจมันน้อยเหลือเกิน แต่ก็สู้ครับ หวังว่าเตือนตัวเองบ่อยๆ สักวันกำลังใจคงจะเข้มแข็งขึ้น

5. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาค่ะ ^___^

6. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับผม

7. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    อิอิอิ เหมือนกันเลย
    ผมก็เด็กฝากสมเด็จองค์ปฐม
    เส้นใหญ่นะเนี่ย
    5555555555555555555
    ลองคิดดูดีๆนะครับ เกิดมากี่อสงไขยแล้ว นับจากพุทธันดรของสมเด็จองค์ปฐม จนเดี๋ยวนี้ ยังไม่ได้ ฮ่า อะไรเลยเหอะๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมมันโง่จริงๆ

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อนุโมทนาครับ ยังไงเราก็นั่งสมาธิกันเเล้ว นั่งให้ได้ทุกวันจะดีที่สุดครับ เป็นกําลังใจให้ทุกคนครับ

9. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเป็นได้อย่างคุณสิบสองปันนาจังค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ

10. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

11. lonely-wolf

lonely-wolf สมาชิก

20 พฤษภาคม 2009
    อยากมีอาจารย์สอนมั่งจังครับ พระอยู่กับเราตลอดจิงๆ
    ขออนุโมทนาครับ

12. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าคุณน่าจะเคยมีความผูกพันกับท่านในอดีตชาติ เช่นเคยเป็นลูกท่านมาก่อน ท่านเลยมาตามคุณไปบำเพ็ญเพียร

เคยอ่านเจอจากหนังสือของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ว่าพระพุทธเจ้าท่านเเบ่งออกเป็นสายๆ คนของพระพุทธเจ้าองค์ไหน องค์นั้นก็ดูเเล

อาจารย์สอนกรรมฐานเราที่ซอยสามลม เคยบอกว่ามีพระพุทธเจ้าทั้งองค์ปัจจุบันเเละองค์ปฐม ฝากหลวงปู่ฤาษีให้ตามหาตามดูเเล ลูกหลานของท่านคนนั้นคนนี้