เมื่อท้าวเวสสุวรรณพบหลวงพ่อของเรา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 14 มิถุนายน 2007.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff>ท้าวเวสสุวัณ
    เมื่อ วันอังคาร 21 พฤศจิกายน 2006 @ 2:09:07
    หัวข้อ: บทความคำสอนปกิณกะ
    </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff>

<CENTER>[​IMG]</CENTER>

ท้าวเวสสุวัณ

เมื่อฉันบวชใหม่ๆ ในพรรษาแรก วันนั้นหลวงพ่อปานบวงสรวงจะเชิญพระพักตร์พระพุทธรูปไปที่เขาวงพระจันทร์ ฉันถามว่า "หลวงพ่อครับ เวลาหลวงพ่อเชิญนี่ ท้าวเวสสุวัณ ท้าวมหาราชทั้ง ๔ ท่านมาไหม"

ท่านบอก "เอ็งเจริญกรรมฐานหรือเปล่า?"
    บอก "เจริญครับ"
    ท่านบอก "แกเห็นไหม?"
    บอก "ไม่เห็นครับ"
    ท่านบอก "ถุย ขี้หมา"
    ความจริงหลวงพ่อปานตาไม่ดีมองเห็นคนเป็นขี้หมาไปได้...

ท่านบอก "ถุย ขี้หมา ไม่เคยเห็นหรือ"
    บอก "ไม่เคยเห็น"
    ท่านบอก "เอางี้ซี เวลาฉันเชิญมานะ แกต้องการจะพบองค์ไหนก็เชิญองค์นั้น แกเจริญกรรมฐานเวลาเท่าไหร่"
    บอก "ตามปกติตี ๒ ครับ"
    ท่านบอก "เวลาตี ๒ เชิญให้ท่านไปพบที่แกนอน"

ฉันตั้งนาฬิกาปลุก ลุกขึ้นมาล้างหน้าล้างตาทำวัตรเสร็จ เหลือเวลาอีก ๕ นาทีก็เข้าเจริญพระกรรมฐาน พอตี ๒ เป๋ง กุฏิมีฝานะ แต่มองแล้วเหมือนไม่มีฝาทางด้านเหนือ นุ่งขาวห่มสไบเฉียงนะ ไม้พลองแบบพลองลูกเสือ มาลิ่วๆ เห็นชัด มาถึงยืนปุ๊บบนหน้าต่าง หัวไม่สูงยันขื่อ มาถึงมายืนปั๊บ ฉันขนลุกซู่ ปอดลอย มันยิ่งกว่ากลัวอีก ทั้งๆ ที่ท่านมาสวย
    ก็เลยบอก "กลับไปก่อนเถอะท่านอาจารย์ เชิญกลับไปได้แล้ว ขอบคุณที่มาให้เห็น"
    ท่านถาม "กลัวผมทำไมครับ"
    ถามทำไมถึงรู้สึกกลัว
    ท่านบอก "ท่านเป็นเทวดา นึกในใจก็รู้หมด"
    ท่านก็เลยคุย บอก "ท่านอย่ากลัวผมซิ ท่านอย่ากลัวผมซิ ท่านกับผมน่ะเคยเป็นเพื่อนกันมาก่อนนะ" ท่านพูดแล้วท่านก็ยิ้ม
    ท่านบอก "กระบองที่เตรียมมา ไม่ได้เตรียมมาตีท่านหรอกนะ ผมเอายันกันจะล้ม"
    ถาม "ทำไม"
    ท่านบอก "เจอะนักเลงเก่า เกรงกลัวจะสู้กัน"

ท่านเล่าให้ฟังถึงอดีตชาติ บอกในสมัยหนึ่งเราทั้งสองต่างคนต่างเป็นลูกกษัตริย์ ท่านเล่ามายาวมากให้หายกลัว
    ท่านบอกว่า "ทำไมต้องการพบองค์เดียวล่ะ"
    ก็เลยบอกว่า "เขาว่าท้าวเวสสุวัณเป็นยักษ์"
    ท่านถามว่า "เห็นเขี้ยวผมไหม"
    บอก "ยังไม่เห็น"
    ถาม "มีหรือไม่มี"
    ท่านบอก "อยากเห็นไหมล่ะ"
    บอก "อยากเห็นเขี้ยวออกทางจมูก"
    ท่านบอก "นี่มันไม่ใช่เขี้ยวยักษ์ มันเขี้ยวหมู"
    ท่านหัวเราะชอบใจใหญ่
    บอก "นี่ท่านยังไม่แปลกจากของเก่านะ ยังเหมือนเดิม"

สรุปแล้วว่า "ท่านมานี่ ท่านนุ่งขาวห่มขาวใช่ไหม"
    ท่านบอกว่า "ไม่ใช่นะ เข้าเขตพระต้องใช้นุ่งเหลืองห่มเหลือง แต่กลางคืนท่านเห็นเป็นขาวไปเอง
    ถามว่า "ความจริงท่านแต่งตัวอย่างไร"
    ท่านบอก "ปกติแต่งตัว เหมือนคนธรรมดา"
    ก็ถามว่า "ถ้าแต่งตัวเต็มที่"
    ท่านเลยแต่งตัวเต็มที่เลย แต่งเครื่องทรง แสงสว่างจ้าเหมือนกับพรหม ที่เขาเขียนเป็นยักษ์ บอก "ไอ้คนเขียนมันไม่รู้จักผม"

ท้าวมหาราชทั้ง ๔ ท่านมีสภาพเหมือนกันแบบนี้ สวยเหมือนพรหม

จากหนังสือพ่อสอนลูก เล่มสีทอง
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. kaenlukson

kaenlukson เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ทาน ศีล ปัญญา

3. จักรราศี

จักรราศี เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน
    ที่ได้ทำบุญทั้งที่มาโพสและไม่ได้โพสบอกกล่าวในทุกกระทู้ของเว็ปพลังจิต

และข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่เอาธรรมะที่เป็นสัมมาทิฐิมามาโพสเผยแผ่ในเว็ปพลังจิต

ขอบุญโมทนานี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าสมปราถนาในสิ่งที่ตั้งจิตอธิษฐานไว้โดยเฉียบพลันด้วยเถิด

สาธุ สาธุ สาธุ

4. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ เจริญปัญญาครับ

ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้โพส ครับ
    สาธุ

5. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว
    ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
    สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

...............................................................

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตยที่เคารพบูชาเป็นสรณะสูงสุด
    จงอำนวยอวยชัยให้พรแก่ทุกๆ ท่านที่คิดดี พูดดี ทำดี
    อยู่ในศีล อยู่ในธรรม และหมั่นเจริญพระกรรมฐาน
    ขอให้ท่านเจริญ ซึ่งอายุ วรรณะ สุขะ พละ

" ท่านที่หวังพระนิพพานก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความตั้งใจ
    ท่านที่หวังพระสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความปรารถนา "

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ ๆ ๆ

6. sharingidea

sharingidea เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนาครับ.........

7. obby108

obby108 Active Member

20 พฤศจิกายน 2007
    ผมมีพี่คนนึงครับ นั้งสมาธิแล้วอธิฐานจิตขอให้เห็นท้าวเวชสุวรรณ ปรากฎเห็นจริงๆครับ แต่ไม่เหมือนยักษ์ครับ พี่แกเลยลองไปหาดูใน internet ผลปรากฎว่ามี่หน้าตาเหมือนที่วัดท่าซุงครับ อนุโมทนา สาธุ

8. arsasrianan

arsasrianan เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโททนาครับ

9. k.nuch

k.nuch เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ขอความรู้หน่อยค่ะ เทพองค์ใดที่สามารถอนุญาต หรือไม่อนุญาตให้ทุกดวงวิญญาน
    ไปเกิดใหม่ได้คะ แล้วท่านสามารถเชิญองค์ยมทูต องค์พญายมลงมาดูวิญญาน
    ดวงที่ทำความชั่วร้าย และให้ท่านนำดวงวิญญานนั้นไปลงโทษค่ะ

10. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนา ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

11. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

ลิงค์ธรรมะในเว็บต่างๆของหลวงพ่อ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>

12. เวียง

เวียง Active Member

25 กรกฎาคม 2009
    อิติปิ โส ภะคะวา ยมมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ มะระณัง สุขัง อะหัง สุคะโต นะโม พุทธายะ ท้าวเวสสุวรรณโณ จาตุมะหาราชิกา ยักขะพันตาภัทภูริโต เวสสะ พุสะ พุทธัง อะระหัง พุทโธ ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโม พุทธายะ อนุโมทนาครับ

13. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

14. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    กรี๊ดสสสสส
    หล่อลากดินเลยล่ะ สุโค่ย