เพ่งกสิณครั้งแรกแล้วทำไมรู้สึกว่าไฟสื่อกับจิตเราคับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย maxyut, 18 มกราคม 2009.

1. maxyut

maxyut Active Member

พอดีสนใจฝึกสมาธิ และรู้เรื่องกสิณมาเลยลองศึกษาดูมาได้1 อาทิตย์แล้วคับ แล้วเมื่อวานนี้ลองเพ่งเทียนดู ไม่รู้คิดไปเองรึป่าวว่า เราสามารถควบคุมไฟได้เมื่อจดจ่อกับมัน แต่เมื่อสมาธิมีอะไรมารบกวนนิดหนึ่งไฟจะส่าย แต่พอจิตนิ่งไฟจะนิ่ง และเมื่อนึกนิมิตในหัวให้ไฟยึดก็ยึดขึ้น ไม่รู้คิดไปเองรึป่าวคับ อยากถามผู้รู้ แต่ผมก็กลัวๆอยู่เพราะว่าผมไม่มีครูเน้นศึกษาเอา ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

2. Prachyaz

Prachyaz Active Member

เหอะๆไม่รู้สิมือใหม่อาทามไงได้
    นั่นยุทธรึป่าวนี่ไตรนะ