เพลง เสน่ห์สาวชาวเหนือ หยาด นภาลัย

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 24 กันยายน 2015.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขอนำเพลงเสน่ห์สาวชาวเหนือ ของคุณหยาด นภาลัย ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ครูสง่า อารัมภีร เพลงนี้หามิดี้ต้นฉบับไม่ได้จึงขออนุญาตนำเอามิดี้ของคุณหยาด นภาลัย มาร้องนะครับ ต้นฉบับขับร้องโดยคุณนริส อารีย์ เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าครับ

เพลง เสน่ห์สาวชาวเหนือ
    หยาด นภาลัย ขับร้อง
    สง่า อารัมภีร คำร้อง/ทำนอง

งามแท้แม่เอ๋ยช่างงาม
    เธองามเกินหญิงอื่น ที่เห็นให้ดื่นไป
    เทพสร้างสรรค์เธอหรือไร ถึงงามบาดจิตบาดใจ
    ไปทั่วสรรพางค์ เจ้างามเกินเดือนที่เกลื่อนตา
    ยิ่งจันทรา ที่ทอแสงนวลกระจ่าง
    อับอายเมื่อเทียบนวลนาง ปากคิ้วคางเจ้างามจับใจ
    เจ้างามจริงพริ้งนวลตา จับอุราพริ้มพราย
    พรรณรายทั่วกายพริ้งจับใจ คงจะเป็นเทพธิดา
    เวียงเหนือของไทย จึงได้งามจับใจและจับตา
    บุญเรามีขอให้เธอหันหน้ามา เจรจาฝากใจฝากรักกันเอย..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3527751/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2021
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ชอบค่ะภาคเหนืออากาศดีเพลงก้อเพราะ
    ยิ่งเพลงคำเมืองของจรัลยิ่งชอบผุดผุด
    มาทำหน้าที่ตัดเพลงอีกแล้วจ้า

:cool::cool::cool:

3. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    เสน่ห์สาวชาวเหนือ ถูกถ่ายทอดแบบหวานซึ้ง
    โดยหนุ่มเหนือเจ้า

4. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่แซมรู้จักเพลงเยอะจังครับ
    ก็เลยพลอยให้น้องๆได้ฟังเพลง
    รู็จักเพลงเยอะตามไปด้วยเลยครับ

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:(k)เพราะมาก ๆ อ้ายแซมมี่
    มาให้กำลังใจมั่งล่ะเจ๊า ๆ

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เยอะจริงๆ เห็นด้วยกับพี่บีเลยค่ะ
    พี่แซมร้องเพลงมาหลายปีแล้ว เพลงพี่แซมเยอะจริงๆ
    นักอนุรักษ์เพลงเก่ามือวางอันดับหนึ่งเลยค่ะ ^^

แวะมาฟังพร้อมกำลังใจค่ะ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงคำเมืองถ้าได้ฟังช่วงปีใหม่เมือง(สงกรานต์)ผมชอบมากเข้ากับบรรยากาศของชาวเหนือครับ...อิอิ

งามแท้แม่เอ๋ยช่างงาม เธองามเกินหญิงอื่น ที่เห็นให้ดื่นไป

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ หนุ่ม(เหลือน้อย)เหนืออายจนหน้าแดงเลย...อิอิ

เทพสร้างสรรค์เธอหรือไร ถึงงามบาดจิตบาดใจ ไปทั่วสรรพางค์

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมพยายามค้นหาเพลงและลงเนื้อเพลงเก่าๆที่เคยฟังในอดึตมาร้องเพื่อเป็นการร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าอมตะให้ดำรงอยู่ต่อไปเพราะแต่ละเพลงมีความสละสลวยทั้งคำร้องที่ละมุนละมัยมีถ้อยคำที่ไพเราะคล้องจองอย่างน่าชื่นชมของผู้ประพันธ์เพลงทั้งเนื้อร้องและทำนองครับ....อย่าเพิ่งเบื่อโปรดกรุณาติดตามผมต่อไปนะครับยังมีอีกเยอะ...อิอิ

จ้างามเกินเดือนที่เกลื่อนตา ยิ่งจันทรา ที่ทอแสงนวลกระจ่าง อับอายเมื่อเทียบนวลนาง ปากคิ้วคางเจ้างามจับใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2015
  10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แวะมาให้กำลังอีกนะครับคุณใจ่ใจ๋....อิอิ

เจ้างามจริงพริ้งนวลตา จับอุราพริ้มพราย พรรณรายทั่วกายพริ้งจับใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2015
  11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ทีแรกก็ไม่คิดว่าจะร้องเพลงเยอะแต่พอร้องไปก็มีความสุขกับเพลงเก่าๆที่เคยฟังมาแต่ในอดีตซึ่งในยุคนี้ไม่ค่อยได้ฟังกันแล้ว กลัวว่าเพลงเก่าจะหายสาบสูญไป จึงขอมาร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าให้คนรุ่นใหม่ได้รู้จักถึงความไพเราะของคำร้องทำนองที่สวยงามคำสัมผัสของภาษาที่สละสลวยคล้องจองจนมีอารมณ์และความรู้สึกเหมือนเสียงเพลงเป็นเสมือนละครหรือนิยายเรื่องหนึ่ง...อิอิ ร้องไปเรื่อยๆจนตกใจว่าตอนนี้ร้องมาแล้ว736 เพลงแล้วเหรอ....ยังจะร้องต่อไปเรื่อยๆจนกว่าเพื่อนสมาชิกจะเบื่อนะครับ

คงจะเป็นเทพธิดา เวียงเหนือของไทย จึงได้งามจับใจและจับตา
    บุญเรามีขอให้เธอหันหน้ามา เจรจาฝากใจฝากรักกันเอย.

12. sam_sbcc

คงจะเป็นเทพธิดา เวียงเหนือของไทย จึงได้งามจับใจและจับตา
    บุญเรามีขอให้เธอหันหน้ามา เจรจาฝากใจฝากรักกันเอย..