เพลง อีสานที่รัก สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 7 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้เดินทางเข้าสู่ภาคอีสานจึงอนุญาตร้องเพลงอีสานที่รัก ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง อสิ สถาพร เพลงนี้มีนักร้องหลายท่านร้องทั้งแนวลูกกรุงและลูกทุ่งด้วย เพลงเดียวก็ท่องเที่ยวจังหวัดสำคัญทั่วภาคอีสานนะครับ มาฟังในเวอร์ชั่น sam_sbcc ด้วยอีกเพลงขอเชิญรับฟังครับ

เพลง : อีสานที่รัก
    ศิลปิน : สุเทพ วงศ์กำแหง
    คำร้อง/ทำนอง อสิ สถาพร
    .....ดนตรี........
    .โอโอ้ละเหนอเพลินใจเมื่อไปอีสาน

ทุกข์ตรมดิ่งจมพ้นผ่านเที่ยวแดนอีสานถิ่นนี้
    ออกจากเมืองกรุงมุ่งเลยสระบุรี

อำเภอเสาไห้นั้นนี่มีเสาร้องไห้จริงหรือ
    .ราชสีมาช่างงามจับตาจับใจ
    ทุกคนมีความรักใคร่สุขใจดังเขาเล่าลือ
    โอ้ขอนแก่นเอยพี่เคยหมายมั่นก็คือ
    เจอะคนงามสมชื่อระบือรัดรึงหัวใจ

.เมืองขอนแก่นเขาว่าแก่นไม้เป็นขอน
    มีสาวงามสาวงอน ซุกซ่อนความรักเอาไว้
    โอ้กาฬสินธุ์รักรินจนแทบหมดใจ
    ร้อยเอ็ดช่างมีความหมาย
    เหนี่ยวใจรักให้ใฝ่ฝัน

.โอ้โอละเหนออุบลสกลนคร
    หนองคายฉุดใจฉันอ่อนอุดรซ่อนรักผูกพัน
    โอ้บุรีรัมย์ฝังจำใจอยู่เนิ่นนาน

ไม่เคยลืมพ้นผ่าน ณ แดนอีสานบ้านเรา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2285845/[/MUSIC]

รวมเพลงทางภาคอีสานที่ร้องไว้ :-
    เพลง จากเธอที่หนองประจักษ์ มนูญ เทพประทาน
    เพลง ลำน้ำพอง หยาด นภาลัย<!-- google_ad_section_end -->

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2021
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าพี่แชม.........

อิสานน่าอยู่จ้า แนวกินมากมายจ้า อิอิ

3. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแซมเดินทางไปร้องเพลงไปเพลินเลยนะครับ คนข้างๆที่ไปด้วยไม่เหงาแน่ๆ...

เพลงนี้จำท่อนนี้ได้แม่น...เมืองขอนแก่นเขาว่าแก่นไม้เป็นขอน
    มีสาวงามสาวงอน ซุกซ่อนความรักเอาไว้ ไพเราะมากครับ

4. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: ได้เที่ยวซะหลายจังหวัดเลย คุณแซมมี่ นับได้ 9 จังหวัดพอดี..
    เที่ยวไป ร้องเพลงไป เพลินใจดีจังนะคะ..

5. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

อ้าวววว ย้ายไปจีบสาวอีสานแล้วเหรอพี่จา...เด็ด!!!
    งั้นเราแปลงร่างเป้นสาวอีสานก่อง อิอิอิ

6. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ร้องได้เพราะน่าฟังมากเลยค่ะพี่ ทำนองเพราะ เสียงนุ่มดีค่ะ

7. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงอุดร อุบล อย่าลืมซื้อแหนมเนืองมาฝากบ้างเด้อ อิอิ พี่แซมเป็นครูสอนภาษาไทยได้เลย ภาษาเป๊ะจริง ๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2012
  8. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่น้องดอกใบบุญได้ให้เกียรติมาเป็นประธานตัดริบบิ้นปล่อยคาราวานทัวร์สู่ประตูอีสาน....ชับ ชับ ขอมอบอาหารจานพิเศษแด่ประธานเป็นข้าวเหนียวส้มตำไก่ย่าง...อิอิ ขออนุญาตนั่งทานร่วมกะท่านประธานด้วยนะครับ..คริ คริ

โอโอ้ละเหนอเพลินใจเมื่อไปอีสาน
    ทุกข์ตรมดิ่งจมพ้นผ่านเที่ยวแดนอีสานถิ่นนี้

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คนนั่งข้างๆหลับปุ๋ยเรียบร้อยไปแล้ว...อิอิ เมืองขอนแก่นมีสาวงามสาวงอน สาวงอนช๊อบชอบ...อิอิ แต่สาวซุกซ่อนความรักเป็นไม้ขอนไม่ชอบจริงจริง...ฮ่าๆ

ออกจากเมืองกรุงมุ่งเลยสระบุรี
    อำเภอเสาไห้นั้นนี่มีเสาร้องไห้จริงหรือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2012
  10. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ชอบท่อน
    "เมืองขอนแก่นเขาว่าแก่นไม้เป็นขอน
    มีสาวงามสาวงอน ซุกซ่อนความรักเอาไว้"

เหมือนคุณมนต์ครับ...

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มาถึงนครราชสีมาแล้ว ต้องไปไหว้ย่าโมเพื่อขอพรก่อนนะครับและไม่ลืมที่จะต้องลอดซุ้มประตูเพื่อหวังว่าจะได้กลับมาเยี่ยมหลานย่าโมคนโก้อีก...อิอิ แวะซื้อของฝากเยอะแยะโดยเฉพาะกุนเชียงร้านเจ้าสัวขึ้นชื่อเมืองโคราชหมูหยองหมูแผ่นของโปรด...อิอิ ทานแต่แหนมเชียงใหม่บ่อยๆก็ต้องลองกุนเชียงโคราชบ้างจะได้รสชาดอีกแบบนะครับ...คริ คริ อ้อเพลงนี้ได้เที่ยว11จังหวัดยังเหลืออีกห้าหกจังหวัดจะครบภาคอีสานนะครับ.....

ราชสีมาช่างงามจับตาจับใจ
    ทุกคนมีความรักใคร่สุขใจดังเขาเล่าลือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2012
  12. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ไปหลายจังหวัดเลยนะคะพี่แซม ...คุ้มจริงๆๆค่ะ ....เพราะมากมายค่ะพี่แซม:cool:.....รอกุนเชียง หมูหยอง หมูแผ่นร้านเจ้าสัวของฝากจากเมืองโคราชอยู่นะคะ อิ...อิ....:boo:

13. sam_sbcc

วาว..น้องจันทราแปลงร่างเป็นสาวขอนแก่น เป็นสาวงามสาวงอน..งามสมชื่อระบือรัดรึงหัวใจ........อิอิ

โอ้ขอนแก่นเอยพี่เคยหมายมั่นก็คือ
    เจอะคนงามสมชื่อระบือรัดรึงหัวใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  14. sam_sbcc

คุณtousopa ชมจนนักร้องตัวลอยเลยครับ...อิอิ ขอบคุณครับและขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงด้วยนะครับ

โอ้กาฬสินธุ์รักรินจนแทบหมดใจ

15. sam_sbcc

แหมให้เป็นครูสอนภาษาเลยเหรอ..งั้นสมมุติว่าน้องดอกสร้อยเป็นนักเรียนและได้เป็นหัวหน้าชั้นด้วยนะ(เพราะกล้าและดูแก่นดีแต่ไม่ใช่ขอนแก่นนะ..อิอิ) เอาล่ะพอดีถึงชั่วโมงครูแซมมาถึงห้องสอนวิชาภาษาไทย....หัวหน้าลุกขึ้นยืนพร้อมกับบอกว่านักเรียนยืนตรง สวัสดีค่ะคุณครู....หวัดดีจ้านักเรียนทุกคนนั่งลงได้แล้ว วันนี้ครูจะสอนเรื่องแหนมเนือง เอ้ยไม่ใช่เรื่องการอ่านออกเสียงภาษาไทย..วุ้ยครูเป็นกังวลเรื่องเพื่อนครูฝากให้ซื้อแหนมเนืองเพื่อส่งไปกรุงเทพ..อิอิ วันนี้ครูจะให้ทำการบ้านก่อนนะ เดี๋ยวครูขอออกไปซื้อแหนมเนืองก่อน เอแต่จะส่งทางไหนดีหนอรถทัวร์ดีหรือเครื่องบินวุ้ยเอารถไฟสปรินเตอร์ดีกว่าเดี๋ยวโทรไปบอกให้นายเมสเซนเจอร์ไปรับที่หัวลำโพงเพราะใกล้ที่ทำงานกว่า..เอาละครูไปก่อนนะ ....หัวหน้าชั้นพูด ค่ะ ครูแซมน่าลักจังเลย..อิอิ ครูแซมตอบว่า นี่เธอเดี๋ยวครูให้เธอตกภาษาไทยนะ...ฮ่าๆๆเอิ๊กๆๆ

หนองคายฉุดใจฉันอ่อนอุดรซ่อนรักผูกพัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2012
  16. sam_sbcc

ผู้ชายชอบท่อนนี้เหมือนกัน...อิอิ ไม่ใช่เป็นเรื่องแปลกเพราะพวกผู้ชายชอบสาวงามสาวงอนทั้งนั้น...ฮ่าๆ แถมยังซุกซ่อนความรักเอาไว้อีกแบบนี้เป็นความลับหรือเปล่า...คริ คริ ก็ตัวใครตัวมันเน้อ...หุ หุ

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เที่ยวนี้ซื้อของฝากไว้ตลอดทางเยอะมากเพราะแต่ละจังหวัดก็มีอาหารเป็นเอกลักษณ์ล้วนอร่อยทั้งนั้น...อิอิ ตกลงจะให้พี่แซมไปส่งของฝากที่บ้านหรือที่ทำงานดีครับ...ฮ่าๆ

โอ้บุรีรัมย์ฝังจำใจอยู่เนิ่นนาน<O:p</O:p
    ไม่เคยลืมพ้นผ่าน ณ แดนอีสานบ้านเรา

18. sam_sbcc

โอ้บุรีรัมย์ฝังจำใจอยู่เนิ่นนาน

ไม่เคยลืมพ้นผ่าน ณ แดนอีสานบ้านเรา........
    ..