เพลง รถม้าลำปาง นิทัศน์ ละอองศรี

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 2 กุมภาพันธ์ 2015.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขึ้นภาคเหนือ ขอนำเพลงเก่าที่เป็นเอกลักษณ์ของคนลำปางมาร้อง ชื่อเพลง รถม้าลำปาง ขับร้องโดยคุณนิทัศน์ ละอองศรี คำร้อง/ทำนองสนิท ศ. เพื่ออนุรักษ์เพลงเก่าให้สืบสานต่อไป

เพลง " รถม้าลำปาง "
    ขับร้องโดย นิทัศน์ ละอองศรี (สมจิตร ตัดจินดา บันทึกเสียงคนแรก)
    คำร้อง/ทำนอง สนิท ศ.

* เห็นรถม้าน่าขี่สนุก บรรทุกคนในถิ่นลำปาง เกรงเกรงกริ้ง
    กระดิ่งกริ่งกร่าง บนหนทาง ดูช่างแปลกจริง
    ** เสียงเท้าม้าย่างเหยียบเหยาะเหยาะ ฟังพริ้งเพราะเสนาะสะวิง
    โกรกเกรกกรับสลับกระดิ่ง เกรงกรุ้งกริ้งฟังยิ่งสำราญ
    *** สาย...ลม...ลิ่ว นั่งชมวิวทิวไม้เด่น เลี้ยวรถเล่น แล่นสบายไม่รำคาญ
    เช้า...เย็น...ค่ำ แล่นประจำรับใช้ชาวบ้าน เห็นมานานอยู่ชั่วกาลเนิ่นนานเนือง

**** สารถีขับขี่สง่า พารถม้า ย่างเหยาะทั่วเมือง

บริการที่เกียรติกระเดื่อง คนทุกคนจะต้องนึกชม

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3369227/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2021
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าพี่แซม

ยังไม่เคยนั่งรถม้าเลยจ้า
    ไปลำปางว่าจะไปนั่งสักหน่อย
    ก็ยังไม่มีโอกาสเลยจ้า อิอิ

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องใบบุญ มาลำปางต้องลองนั่งรถม้าสักครั้งนะครับแล้วถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก...อิอิ ว่ามาถึงลำปางแล้วจ้า.....

เห็นรถม้าน่าขี่สนุก บรรทุกคนในถิ่นลำปาง เกรงเกรงกริ้ง
    กระดิ่งกริ่งกร่าง บนหนทาง ดูช่างแปลกจริง

4. vichan2510

vichan2510 Active Member

21 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับ เพราะครับ พี่แซม เพลงนี้ เป็นเพลงที่คุณพ่อนิทัศน์ ชอบ อิกเพลงหนึ่งครับ ต้องขอบคุณแทนคุณพ่อนะครับ ที่นำเพลงมาร้อง ท่านเป็นพ่อบุญธรรมของผมเองครับ ตอนนี้คุณพ่อไม่ค่อยสบายผอมลงมากๆๆ ไม่เหมือน6 ปีก่อนยังอ้วนสมบูรณ์ดีครับ ร้องเพลงก็ไม่ค่อยจะชัดแล้ว ผมก็ได้แต่คอยให้กำลังใจท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2015
  5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ พี่แซมเป็นแฟนคลับของคุณนิทัศน์มานานแล้วครับ ชอบทุกเพลงและโดยเฉพาะเป็นคำเมืองทุกเพลง...ท่านอายุมากแล้วแต่ก็ยังร้องเพลงตลอดออกคอนเสิร์ตบ่อยๆล่าสุดก็ไปดูที่หอประชุมมช.เมื่อเดือนตุลาคม 2557

เสียงเท้าม้าย่างเหยียบเหยาะเหยาะ ฟังพริ้งเพราะเสนาะสะวิง
    โกรกเกรกกรับสลับกระดิ่ง เกรงกรุ้งกริ้งฟังยิ่งสำราญ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ไพเราะสนุกเพลินๆครับคุณแซม ที่จริง เพิ่งเคยฟังครับ อิอิอิ​

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับคุณเจนวิทย์สบายดีนะครับหายไปนานนะครับมาช่วยผมร้องเพลงเก่าๆด้วยซิครับคิดถึงจังเลย...อิอิ

สาย...ลม...ลิ่ว นั่งชมวิวทิวไม้เด่น เลี้ยวรถเล่น แล่นสบายไม่รำคาญ

8. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    คราบบคุณแซม สบายดีคราบบ อิอิอิ ขอบคุณครับ.​

9. sam_sbcc

แหมเบาใจไปได้เลยที่คุณเจนวิทย์สบายดีและยังแข็งแรงดีอยู่นะครับ...อิอิ

เช้า...เย็น...ค่ำ แล่นประจำรับใช้ชาวบ้าน เห็นมานานอยู่ชั่วกาลเนิ่นนานเนือง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2015
  10. sam_sbcc

สาย...ลม...ลิ่ว นั่งชมวิวทิวไม้เด่น เลี้ยวรถเล่น แล่นสบายไม่รำคาญ
    เช้า...เย็น...ค่ำ แล่นประจำรับใช้ชาวบ้าน เห็นมานานอยู่ชั่วกาลเนิ่นนานเนือง..........