เพลง ดาวลอย สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 3 กรกฎาคม 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลง ดาวลอย ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ครูพยงค์ มุกดา เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่านะครับ

เพลง ดาวลอย
    คำร้อง/ทำนอง พยงค์ มุกดา (ศิลปินแห่งชาติ)
    ต้นฉบับ สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง (ศิลปินแห่งชาติ)

พอเธอเป็นดาว สกาวก็ลอยฟ้า
    ทอแสงนวลจ้า สูงสง่าสุดตาแลดู
    กระท่อมรักเก่า ที่เราเคยชิดชื่นชู
    กลายเป็นรังหนู ที่เธอทนอยู่ไม่ไหว

พอเธอเป็นจันทร์ ก็พลันติดปีกบิน
    ลืมเชื้อลืมถิ่น แม้จนกลิ่นติดตัวครัวไฟ
    ลืมผัวลืมลูก ที่เป็นพันธะผูกใจ
    โผผินบินไป สู่ในมนต์ขลัง เสียงสังข์เสียงแตร

ลืม ผักน้ำพริกปลาทู
    ลืมกลิ่นประดู่ ทิ้งพี่ให้เป็นผู้แพ้
    ลืมซิ่นไทยไปหลงผ้าแพร
    ทิ้งความจริงแท้ เพลินอยู่แต่คำเยินยอ

ลงเอยกันที อโหสิกรรมไว้
    ชีวิตทางใหม่ น้องจงได้ดังปองเถิดหนอ
    พอล้างคาวสิ้น โบกบินเฉิดฉายให้พอ
    วิมานป้อยอ ขุดล่อคนหลงเจ้าจงระวัง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3683199/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2023
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

โถ ๆ ตัดพ้อต่อว่ากันเสียจัง..
    ก็ดูซิ ฟ้าสวยขนาดนั้น จะไม่ให้ดาวหลงได้ไง
    ฟังแล้วเพราะมาก.. เสียงขึ้นต้นเพลงเหมือนคุณตาสุเทพมาก ๆ ค่ะ

3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเมโลดี้เพลงนี้จังครับพี่แซม
    เพลงลูกกรุงเนี่ย สวยทั้งคำร้องและทำนอง จริงๆครับ
    :cool::cool::cool:

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    แวะมาให้กำลังใจก่อนนะคะพี่แซม เย็นนี้จะเข้ามาฟังอีกรอบ (ช่วงนี้วุ่นๆยุ่งๆอ่ะค่ะ อิอิอิ)

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ โหชมเสียจนใจลอยแล้ว...ปล่อยให้ดาวลอยไปบนเวหาลับตาไปเลย..อิอิ

พอเธอเป็นดาว สกาวก็ลอยฟ้า ทอแสงนวลจ้า สูงสง่าสุดตาแลดู

6. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    พี่แซมร้องได้เพราะดีจังค่ะ เพลงเก่าควรค่าแก่การอนุรักษ์สุดๆๆๆ
    มาร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าค่า ^^

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ นี่แหละครับทำให้ผมชอบเพลงลูกกรุงที่สุด...อิอิ

กระท่อมรักเก่า ที่เราเคยชิดชื่นชู กลายเป็นรังหนู ที่เธอทนอยู่ไม่ไหว

8. sam_sbcc

[
    COLOR="Red"]ขอบคุณครับ ช่วงนี้จะนำเพลงที่มีชื่อดาวมาร้อง เพื่อทำเป็นชุดดาวอนุรักษ์เพลงเก่า...อิอิ
    [/COLOR]

พอเธอเป็นจันทร์ ก็พลันติดปีกบิน ลืมเชื้อลืมถิ่น แม้จนกลิ่นติดตัวครัวไฟ

9. sam_sbcc

ลงเอยกันที อโหสิกรรมไว้
    ชีวิตทางใหม่ น้องจงได้ดังปองเถิดหนอ
    พอล้างคาวสิ้น โบกบินเฉิดฉายให้พอ
    วิมานป้อยอ ขุดล่อคนหลงเจ้าจงระวัง