เพลง คนสึ่งตึง จรัล มโนเพ็ชร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 20 พฤศจิกายน 2009.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    คนสึ่งตึง เป็นคำเมืองเหนือหมายความว่าคนไม่เต็มบาทหรือไม่ก็ขาดๆเกินๆอะไรประมาณนั้น คล้ายๆเป็นคนทึ่มบ้างหรือทึ่อๆไม่เฉียบแหลม(โง่) เป็นคนแบบไม่ค่อยรู้เรื่องมารยาท นึกจะพูดก็พูดไม่เกรงใจใคร จะว่าIQ สูงแต่ Idea ต่ำ จะแรงไปหรือเปล่าอิอิ.....แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นโรคจิต (แบบนี้คำเมืองเหนือเรียกผีบ้า) วันนี้ไม่รู้ทำไมอยากร้องเพลงคนสึ่งตึง ของคุณจรัล มโนเพ็ชร มาในเวอร์ชั่นsam_sbcc แบบเพี้ยนๆกำเมือง ผิดไปบ้างต้องขออภัยด้วยนะครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง คนสึ่งตึง
    จรัล มโนเพ็ชร ขับร้อง

ตั๋วอ้ายเกิดมา เป๋นคนยากไร้
    บ่เกยฮักไผ เลยในจ้าดนี้กึ๊ดว่าจะฮัก อีน้อง
    ก็กั๋วเจ้าของ เปิ้นมี อีน้องสาวจี๋มีคู่แล้วกา
    เขาว่าตั๋วอ้าย เป๋นคนสึ่งตึง มีสองสลึง ป๋ายแห๋มซาวห้า
    กึดฮอดเป๋นดี ไค้หุย กิ๋นยาหมูตุ้ย ตะวา
    เปิ้นบอกอ้ายว่า มีวิตามินขอน้องจ้วยเตื่อม
    เตื่อมฮื้ออ้ายเต็มบาท เหมือนยูสะลาด
    คู่กับแผ่นดินเหมือนน้ำพริกอ่องคู่ผักกระถิน
    เหมือนตั๋วยุพิน คู่กับตั๋วอ้าย หากแม้นอีนายบ่เอื้อยเอ็นดู
    อ้ายกิ๋นลาบหมู ขอฮื้อมันดิ้นต๋าย รูปหล่ออย่างอ้ายนี้มันเขียม
    เหมือนโอ่งกระเทียม บ่ดาย ฮักเต๊อะอีนายอ้ายคนสึ่งตึง

(ดนตรี.......)
    ขอน้องจ้วยเตื่อมเตื่อมฮื้ออ้ายเต็มบาทเหมือนยูสะลาด
    คู่กับแผ่นดิน เหมือนน้ำพริกอ่องคู่ผักกระถิน
    เหมือนตั๋วยุพินคู่กับตั๋วอ้าย หากแม้นอีนาย บ่เอื้อยเอ็นดู
    อ้ายกิ๋นลาบหมู ขอฮื้อมันดิ้นต๋ายรูปหล่ออย่างอ้าย นี้มันเขียม
    เหมือนโอ่งกระเทียม บ่ดาย ฮักเต๊อะอีนายอ้ายคนสึ่งตึง

เพลง จุ๊หมาน้อยขึ้นดอย นิทัศน์ ละอองศรี
    เพลง ลืมอ้ายแล้วกา จรัล มโนเพ็ชร
    เพลง อาลัยลำปาง อรรณพ อนุสรณ์
    เพลง แต่งงานกั๋นน่อ นิทัศน์ ละอองศรี
    เพลง จุ๊หมาน้อยขึ้นดอย นิทัศน์ ละอองศรี
    เพลง ดำหัวปี๋ใหม่ นิทัศน์ ละอองศรี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.766071/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2023
  2. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติค่ะ ชอบๆๆๆๆๆ น้ำพริกอ๋องค่ะ แฮะ ๆๆๆ
    "เพราะค่ะคุณแซม"

3. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวๆ พี่แซมร้องเพลงเหนือด้วย
    ฟังแล้วอยากทานน้ำพริกอ่องแถวบ้านเลยครับ ^_^"
    ฟังเวอร์ชั่นพี่แซมเพลงนี้เพราะมากเลยครับ
    ฟังสบายๆ ฟังได้เรื่อยๆครับ
    ขอมอบช่อดอกไม้ใหพี่แซมนะครับ ^_^

ผมว่า คำว่าสี่งตึง เป็นคำที่ออกจะน่ารักครับ ส่วนมากจะเห็นใช้กับเด็กๆนะครับ ^_^

4. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    ว๊าวๆๆๆๆๆ..
    เห็นจากกระทู้นั้นว่าอยากร้อง..
    และแล้วก็ได้ฟัง..ชอบๆๆๆ พี่แซมร้องอีกๆๆๆๆ
    แนวๆคำเมืองเนี๊ยะล่ะ เพลินดี โจ๊ะๆหน่อยๆ

5. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

349

เอามาสนับสนุน..ร่วมวงๆ

6. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    แหม...เห็นน้ำพริกอ่องข้างบนแล้วกลืนน้ำลายเอื๊อกเลยอ่ะ ชอบมากเลยหล่ะ...อยากกินแต่ขี้เกียจตำน้ำพริกอิอิ...
    เพลงคำเมืองฟังแล้วก้อซาหนุกดีค่ะ ร้องมาอีกนะคะคุณแซม...

rabbit_sleepy

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มื้อเช้าวันนี้ ติงทานน้ำพริกอ่อง
    ไม่นึกว่าจะได้ฟังเพลงเพราะๆ บรรยากาศเมืองเหนือในวันนี้ค่ะ

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เมนูเย็นนี้ เป็นลาบหมูนะคะ...

9. NoOTa

349
    เอามาเพิ่มอีก เดี๋ยวไม่พอ คนเริ่มเยอะละ

10. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาฟังเพลงพี่แซม หิวข้าวเลยครับ *_*

11. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    อ้ายกิ๋นลาบหมู ขอฮื้อมันดิ้นต๋าย
    รูปหล่ออย่างอ้ายนี้มันเขียม

อ้ายแซมเจ๊า
    อ้ายแซม กิน ลาบหมู แล้วดิ้นต๋าย
    กินดิ้นต๋าย อย่าไปกิน เน้อ
    ลาบหมู เครื่องในหมู
    กินแล้วเหม็นเฉ่าๆ
    เนื้อสัตว์เป็นพิษ

กินเห็ดดีกว่า
    ลาบเห็ด อาหย่อยกว่ากันนักขนาด เน้อ เจ๊า
    บ่เหม็นเฉ่าๆ ตวย
    ลาบหมู กินแล้วเหม็นสาบ เหม็นจั๊กแร้
    เชื่อ เตฟา เน้อ เน้อ

12. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    มีแต่ของกิน กำลังหิวเลยนะนี้

13. mansum007

mansum007 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    กินข้าวไป ฟังเพลงไป อิ่มเลย

14. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    มาฟังของคุณป๋าแซมบ้าง [​IMG]
    ฟังสบายๆครับ ดีจังได้ฟังอีกเวอร์ชั่นนึง

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่มาตัดริบบิ้นงานเทศกาลอาหารพื้นเมืองอิอิ.....น้ำพริกอ่องอร่อยๆทั้งนั้น ขอนำสูตรทำน้ำพริกอ่องมาฝากด้วยนะครับ
    เครื่องปรุง
    หมูสับ 250 กรัม
    น้ำพริกแกงเผ็ด 2 ช้อนโต๊ะ
    มะเขือเทศลูกเล็ก 20 ลูก
    ซีอิ้วขาว (หรือน้ำปลา) 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลปี๊ป 2 1/2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะขามเปียกเข้มข้น 1 ช้อนชา
    น้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ
    1. นำมะเขือเทศมาล้างให้สะอาด หั่นเป็นสี่ส่วน แล้วนำไปใส่ในครกรวมกับน้ำพริกแกงเผ็ด

2. โขลกมะเขือเทศกับน้ำพริกแกงเผ็ดให้เข้ากันพอหยาบ

3. เปิดเตาที่ไฟปานกลาง นำน้ำมันใส่ลงในหม้อ รอจนน้ำมันเริ่มร้อนก็ใส่น้ำพริกที่โขลกไว้ลงไป ผัดซักพักจนเริ่มหอมก็ใส่หมูสับลงไป

4. ผัดหมูสับให้เข้ากับน้ำพริกจนหมูสับสุก ก็ปรุงรสด้วยเครื่องปรุงต่างๆ คือ ซีอิ้วขาว (หรือน้ำปลา) น้ำตาลปี๊บ และน้ำมะขามเปียกเข้มข้น คนให้เครื่องปรุงทั้งหมดเข้ากัน ชิมรสตามชอบ จากนั้นก็ปิดเตาและยกลงได้

5. ตักใส่ถ้วย จากนั้นก็ยกเสิร์ฟพร้อมผักสดต่างๆ เช่น ถั่วฝักยาว ผักกาดขาว และแตงกวา ได้เลยครับ
    อย่าลืมแคบหมูด้วยนะครับ (ลำขะนาดอิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  16. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

มาแว้ววววววววววว.....เสียงหนุ่มเหนือนี่เพราะจิงๆ

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ถ้าสาวๆบอกว่าอ้ายเป๋นคนสึ่งตึงจังเลย คงน่ารักดีนะครับอิอิ...

18. sam_sbcc

ครับเวลาพูดอะไรแล้วมักจะทำตามทันที หนุ่มใจร้อนอิอิ.......

19. sam_sbcc

ลาบหมูดิบก็อร่อยนะครับ ถ้ากลัวว่าทานดิบแล้วไม่ถนัดกันนำไปคั่วก่อนก็ได้นะครับ แบบในรูปนะครับ

ลาบหมูทางเหนือมีทั้งลาบดิบและลาบสุก ลาบดิบคือ เมื่อลาบหมูเสร็จแล้วก็นำมาคลุกกับเลือดสดๆซึ่งเลือดนั้นต้องเป็นเลือดที่สดๆใหม่ๆ ถึงจะหวานเสร็จแล้วก็นำมาคลุกกับน้ำพริกลาบและเครื่องในหมูที่ต้มหรือทอดไว้โรยหน้าด้วยต้นหอมผักชี รับประทานกับผักสดๆ ส่วนลาบหมูคั่วก็คือ การนำหมูสับไปคลุกกับน้ำพริกลาบแล้วปรุงรส แล้วนำไปคั่วให้หมูสุก สามารถใส่ได้ทั้งเครื่องในต้มหรือทอดตามใจชอบ และคลุกผสมกับตะไคร้ซอยทอดจะอร่อยมาก น้ำพริกลาบดูสูตรที่ น้ำพริกแกง/ซอสต่างๆ - น้ำพริกลาบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  20. sam_sbcc

ให้สูตรน้ำพริกอ่องไปทำเองแล้ว ถ้าไม่อยากทำก็ไปตลาดซื้อมาทานก็ได้สบายกว่าอิอิ...เพลงคำเมืองมีเพราะๆอีกมากจะลองไปหาก่อนนะครับ