เพลงฉ่อยปริศนาฯ อุบาสิกาบุญเรือน โตงบุญเติม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ใจนาย, 26 พฤษภาคม 2010.

1. ใจนาย

ใจนาย สมาชิก

6 มิถุนายน 2006
    คำพยากรณ์ปริศนาการเมืองอุบาสิกาบุญเรือน โตงบุญเติม <O:p</O:p
    วัดอาวุธวิกสิตาราม (วัดบางพลัดนอก) แขวงบางพลัด
    เขตบางพลัด ธนบุรี
    ศิษย์บันทึกที่บ้านสามัคคีวิสุทธิ์
    เมื่อวันพุธ แรม ๑๐ ค่ำ เดือน ๑๐ พ.ศ. ๒๕๐๐
    <O:p</O:p

เพลงฉ่อยปริศนาการเมือง<O:p</O:p

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกอินทะนิล<O:p</O:p
    ได้พรพระอินทร์ "จุดใต้ตำตา"
    เปลี่ยนการปกครอง <O:p</O:p
    พวกเจ้าต้องนองน้ำตา

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกระกำ <O:p</O:p
    เห็นแก่ตาดำๆ จึงไม่ทำทรมา <O:p</O:p
    เขาให้เจ้าออก เจ้ากลับย้อนยอกไปมา <O:p</O:p
    เขาทำรัฐประหาร จึงต้องรำคาญถึงข้า <O:p</O:p
    ต้องถ่างตาอดนอนกลับร้อนเป็นเย็น<O:p</O:p

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกจำปี <O:p</O:p
    เพราะว่า "ทำหนี้" ไว้เกินค่า<O:p</O:p
    ชาวประชาร้อนใจ <O:p</O:p
    จึงต้องขับไล่เจ้า เหมือน "อีกา" <O:p</O:p
    เอ็งเอาหน้าไปไว้ไหน<O:p</O:p

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกแค <O:p</O:p
    เจ้าไม่แยแสฟังใคร<O:p</O:p
    ตั้งหน้าหาความสำราญ <O:p</O:p
    จึงต้องเปลี่ยนรัฐบาลชุดใหม่

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกพุดตาล <O:p</O:p
    ต่อไปจะสุขสำราญเพราะว่ารัฐบาลชุดใหม่<O:p</O:p
    ขอให้เป็นคนดีตั้งแต่วันนี้ต่อไป <O:p</O:p
    เมืองไทยจะได้เป็นเมืองทอง<O:p</O:p
    ปกครอง "แบบประชาธิปไตย" <O:p</O:p
    อยู่ "ใต้ร่มของรัฐธรรมนูญ" เกื้อกูลกันไป<O:p</O:p
    ไม่แตกสามัคคี มันช่างดีเหลือใจ <O:p</O:p
    จะได้ไม่ต้องเป็น "หนี้" ตั้งแต่วันนี้ต่อไป<O:p</O:p

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกสารภี <O:p</O:p
    ตั้งแต่วันนี้จะมีแต่ความสุขใจ<O:p</O:p

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกผักหวาน <O:p</O:p
    อายุยืนนานไม่ต้องรำคาญหัวใจ

ดอกเอ๋ย เจ้อดอกผักกาด <O:p</O:p
    เจ้ามีความฉลาด เจ้าจึงไม่ขาดวินัย <O:p</O:p
    ช่วยคนไทยให้รอดเป็น "หนี้" ตั้งแต่วันนี้ต่อไป <O:p</O:p
    คงจะได้วิไลทั่วหล้า ชาวประชาเย็นใจ

ดอกเอ๋ย เจ้าดอกมะละกอ <O:p</O:p
    เจ้าไม่ย่อท้อทำมาหากิน อยู่ในถิ่นเมืองไทย<O:p</O:p
    เพราะเจ้าเป็นคนดี จึงมั่งมียกใหญ่…<O:p</O:p

หลายท่านคงเคยทราบกิตติศัพท์ในวัตรปฎิบัติของผู้ทรงศีล นามของท่านคือ อุบาสิกาบุญเรือน โตงบุญเติม ผู้มากด้วยความศรัทธาในพระพุทธศาสนา วัตถุมงคลของท่านมากมายเป็นที่หวงแหนของเหล่าสานุศิษย์แม้แต่ก้อนหินที่เรียกว่า "ศิลาน้ำ" ท่านยังสามารถเสกให้เกิดเป็นอิทธิวัตถุ แต่คิดว่าหลายท่านเช่นกันคงจะไม่เคยทราบว่าท่านอุบาสิกาบุญเรือน จะมีความสามารถด้านการขับร้องเพลงฉ่อยที่มีเนื้อหาลึกซึ้งไพเราะน่าขบคิด เป็นสีสรรของวันเวลาที่ย้อนกลับไปเมื่อห้าสิบกว่าปีมาแล้วของท่านอุบาสิกาผู้ทรงอภิญญาขับร้องขณะอาบน้ำลูกศิษย์ได้บันทึกสืบกันมาอันเป็นปริศนาข้ามกาลเวลามาแล้วครึ่งศตวรรษจึงขอฝากไว้สู่กัน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 Active Member สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้ามาไหว้ คุณแม่บุญเรือนครับ

ขอแจม พระพุทโธน้อย ปี 2494 ครับ พิมพ์กลาง ผสมปูนหมาก เด่นเรื่อง โชคลาภ และ การเงินมากๆๆครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าช่วงดอกจำปีผ่านไปแล้วครับ ตอนนี้คงจะอยู่ช่วงดอกแค

อยากให้ผ่านไปเร็วๆจะได้เข้าช่วง"ดอกพุฒตาล"เสียที รออย่างมีความหวังครับ

4. ใจนาย

ใจนาย สมาชิก

6 มิถุนายน 2006
    พิจารณาเห็นว่าท่านอุบาสิกาใช้เรื่องการเป็น "หนี้ และประชาธิปไตย" เป็นตัวบ่งบอกนะครับ