เจอหลวงพ่อไปล่ รุ่นแรก พี่ๆสายตรงคิดว่าไงครับ ถ้าแท้ จะเลี่ยมทองเลย อิอิ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สมเกียรติ1, 3 สิงหาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. oran_job

oran_job สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2007
    ด้านหลังครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      810.5 KB
      เปิดดู:
      543
  2. Witt_07

Witt_07 สมาชิก

16 สิงหาคม 2012
    เหรียญรูปไข่ หลวงพ่อไปล่ รุ่นแรกเนื้อสัมฤทธิ์ สุดยอดหายากอีกเหรียญที่ผ่านการปลุกเสกพร้อมกับเหรียญจอบใหญ่ โดยหลวงพ่อไปล่ท่านสร้างและท่านปลุกเสกในครั้งนั้น จำนวนที่สร้างน้อยมากสอบถามผู้รู้ที่เกิดทันยุคของหลวงพ่อ ว่าในครั้งนั้นมีการสร้างรวมๆกันประมาณหนึ่งบาตรน้ำมนต์เท่านั้น ส่วนเหรียญรูปไข่เหรียญนี้ผมพึ่งได้มาเมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2555 ที่ผ่านมานี้เองครับและหลังจากได้เหรียญจอบใหญ่รุ่นแรก มาใช้บูชาไม่นานครับ เหรียญนี้ขอโชว์เพื่อการศึกษาอย่างเดียวครับ ใครมีเหรียญหลวงพ่อไปล่เอาแบ่งกันชมครับ (ผมลงโชว์เหรียญจอบและเหรียญรูปไข่พร้อมๆกันเลยครับ)

3. นุชา บางใหญ่

นุชา บางใหญ่ สมาชิกใหม่

11 พฤษภาคม 2018
    ผมดูแท้ครับถ้าท่านเจ้าของกระทู้จะออกต่อ ผมยินดีรีบรับเลย

4. konnaluk

konnaluk สมาชิกใหม่

5. สามพร

สามพร เป็นที่รู้จักกันดี

ผิวแบบนี้ทำมาครับ ผมก็มี

6. สามพร

ผิวพรรณแบบนี้ไม่ใช่ ลพไปล่รุ่น1แน่นอน ถ้าเล่นไม่ผ่าน แต่ถ้าล้อพิมพ์ของท่าน (ไม่รู้มีเปล่า)ถ้าไม่นับรุ่นต่อๆมาของวัด ก็น่าเก็บไว้ศึกษา ถ้าเห็นด้วยตาเนื้อยิ่งชัด

7. byrdksr

byrdksr Active Member

18 กันยายน 2020
    พระยังไม่แท้นะครับ กระเเสโลหะเนื้อยังไม่แห้ง ยังไม่ถึงยุคครับ

8. ดินหอม

ดินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแบ่งปันความรู้เล็กน้อย เหรียญหล่อหลวงพ่อมีหลายพิมพ์หลายฝีมือของปลอมมากมายมีหลายสิบปี แต่คนโบราณจะมีหลักสังเกตุให้หาโค้ทลับ ถ้าเป็นเหรียญเก๋ถอดพิมพ์จะถอดไม่ติด คือ 1.รอยตะไบเก่าตามขอบใต้ฐาน ขอบมุมหลัง มุมข้าง 2.โค้ชตอกคมๆของวัด มักปรากฎบริเวณโคนห่วง และทั่วองค์พระ ถ้าไม่ปรากฎดังว่า ก็ปล่อยวางเถอะครับ.. โค้ช.jpg โค้ชข้างห่วง.jpg โค้ชบนเศียร.jpg โค้ชหัวเสือ.jpg ตะไบ.jpg รอยตะไบ.jpg รอยตะไบ1.jpg รอยตะไบ2.jpg ห่วง.jpg

9. สามพร

แบบในรูปเปล่าครับ ตัวตอกโค๊ตรุ่นหลังเปล่าแทบทุกรุ่นมีไม่แท้ทั่งนั้น นี่รอรุ่น4ว่าจะจอง ทางวัดไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ผิดถูกแจ้งด้วยครับ เพราะไม่ได้ตาม

ในรูปภาพใต้ฐานภาพไหนครับ ผมนึกถึงรูปหล่อ ลพเดิม

10. ดินหอม

ดินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

รักจะเก็บเหรียญหลวงพ่อไปล่ ต้องเข้าใจเรื่องการดูเนื้อทองสัมฤิทธิ์ให้เป็น การแยกโค้ชแท้เทียม การดูรอยตะไบแต่งหุ่นเทียนและรอยตะไบหลังปลดช่อ ถ้าดูไม่เป็นแยกไม่ออก ขอบอกให้เช่าพระที่วัดเถอะคุณปลอดภัยที่ซู้ด P1010049.JPG .

ขนาดไฟล์:
      172.8 KB
      เปิดดู:
      22
  11. pepsi5510

pepsi5510 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

งบ 8000/เดือน สะสมยอด 1ปี จะได้หลวงปู่ทวด อาจจะ ปั้มซ้ำ หน้าจีนสวยๆ หรือปั้มซ้ำกลาง หรือหลังหนังสือพิมพ์ใหญ่ ถ้าหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม อาจจะได้รุ่น 2 สวยๆ หลวงพ่อไปล่รุ่นแรก หรือหลวงพ่อเงิน บางคลาน คงต้องเก็บเงินอีกนานครับ เพราะแพงจริงๆ เอาใจช่วยครับ หาของแท้ ควรหาจากคนที่มีประวัติดีๆ มีชื่อเสียงในวงการพระเครื่องที่เป็นที่ยอมรับ