เจอหลวงพ่อไปล่ รุ่นแรก พี่ๆสายตรงคิดว่าไงครับ ถ้าแท้ จะเลี่ยมทองเลย อิอิ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สมเกียรติ1, 3 สิงหาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. สมเกียรติ1

สมเกียรติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    วันนี้เจอหลวงพ่อไปล่ รุ่นแรกมา 1 องค์ พี่ๆสายตรงคิดว่าไงครับ ถ้าแท้ จะเลี่ยมทองเลย อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ยังไม่ควรนำไปเลี่ยมครับจนกว่าพิสูจน์ว่ามีโลหะทองคำแท้ผสมจริงเพราะพระหล่อโบราณก่อนปี2500มักมีทองคำแท้ๆเป็นส่วนประกอบอีกอย่างขี้เบ้าก็ต้องดูให้ดีว่าเกิดขึ้นเดิมๆหรือว่าทำขึ้นมาใหม่

3. สมเกียรติ1

ขอบคุณพี่มากครับ ที่ช่วยชี้แนะ

4. สมเกียรติ1

แต่ จะรู้ได้ไงครับพี่ ว่ามีทองคำผสมอยู่

5. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เหรียญหล่อหลวงพ่อไปล่...เฉพาะ..ผิว..โลหะ...สำหรับผมยังไม่ผ่านครับท่านสมเกียรติ....อย่างอื่นไม่ต้องดูเลยครับ..อันนี้ความเห็นส่วนตัว....อ้อ..ลอกเลียนแบบได้ครับ..ไม่ห้าม5555.....(หารุ่นแรงๆเก่งจังท่านสมเกีรยติ)

6. gri

gri เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009
    อย่าพึ่งเลี่ยมเลยครับ ผมว่าผิดพิมพ์นะ ถ้าบอกว่ารุ่น 1
    รอท่านอื่นรายต่อไป ขอบคุณที่นำมาให้ชม อย่าเชื่อใครจนกว่าเข้าประกวดครับ

7. สมเกียรติ1

ขอบคุณพี่ๆมากครับ อิอิ ผมตั้งงบไว้เดือนละ 8,000 บาทครับ สำหรับเช่าพระ แต่ละเดือนเช่ามาให้พี่ๆชม แต่ส่วนใหญ่ เก็ เกือบหมดเลย อิอิ แต่ยังไม่ท้อครับ พระที่ผมอยากได้มาเลี่ยมทองห้อย คือ หลวงปู่ทวดหลังเตารีดพิมพ์ใหญ่ ปี 05, หลวงพ่อไปล่รุ่นแรก, หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม, หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ครับ (หนักๆทั้งนั้นเลย) สู้ต่อไป

8. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

สายตรง หลวงพ่อไปล์พูดอย่างนี้ ต้องยอมจริงๆ หุหุ

9. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ตั้งแต่ผมเข้ามาเล่นพระอีกทีก็ประมาณต้นปีที่ผ่านมาผมก็คิดแบบคุณสมเกียรติหละครับโยนเงินไปแสนนึงกะว่าจาหาองค์ละหมื่นสองมื่นมาเก็บเล่นๆครั้งแรกเช่าไป8หมื่นเลย..คืนหมดครับ..ไม่เก๊ทุกองค์แต่ราคามัน..ท่วม..เกินจิง..ก็เลยคืน..ครั้งต่อมามุ่งสายหลวงพ่อพรหม...เปิดมา2มั่ง3มั่งคราวนี้เก๊ทุกองค์ขยับเล่นเข่ากว้างหลังเต็ม..แสนห้า..เก๊สนิท...6เดือนมานี้ผมเจอพระเก๊90เปอร์เซ็น..ต้องบอกก่อนนะครับว่าที่เล่นดูไม่เป็น..เมื่อก่อนผมมีพระ.หลักๆเยอะแต่เช่าแบบ...อาเสี่ยประมาณนั้น.มีเซียนนครปฐมป้อนพระให้.โชคดีไม่มีเก๊ซักองค์แต่ก็ต้องสู้เรื่องราคา...พอถึงช่วงนึงเกิดวิกฤต..มรสุมท่งการค้าก็นิมนต์พระออกหมดพระที่มีบอกไปอาจหาว่าโม้ผมมีพระสมเด๊จ..บางขุนพรหม..กับเหรียญหลักที่ราคาบางองค์หลักล้านณ.ตอนนี้..หลายสิบองค์..พระหลวงปู่ทิมหลวงพ่อคูณหลวงพ่อพรหมตอนนั้น..ไม่องเลยด้วยซ้ำไป..ถือว่าเป็นพระ..ย่อย...ราคาไม่กี่บาท...เหรียญหลวงพ่อทวดลงมาจากรุ่นแรกผมมีไว้แจกเพื่อนฝูง...ครับ..หลวงพ่อไปล่หลวงพ่อทา..หลวงปู่รอดหลวงพ่อเงินหลวงพ่อแดงหลวงพ่อทวดจอบเล็กบางคลาน..ปู่ทองวัดราชโยธา...ผมมีหมดรุ่นแรกนะครับ.อย่างอื่นอีกเยอะแยะ.เอาว่าลูกศิษ์ไม่เล่นดีกว่า....แต่ตอนนี้ผมมานั่งคิดว่าทำมัยผมถึงเจอพระปลอมบ่อยๆ..ก็เพราะว่าผมไม่มีความรู้เรื่องพระเลย..แต่ก็เห็นของตัวเองอยู่ได้พื้นฐานบนความ..ทรงจำ..เท่านั้นแหละครับ...พอตอนนี้กลัยมาเล่นใหม่..หลังจากที่เจอของเก๊เพียบจนน่าตกใจเพราะเมื่อก่อน..ไม่เจอ..โดนแค่องค์เดียวรูปหล่อหลวงพ่อเดิม..บนพันธ์ทิพย์..อัลปาก้า..60000---กว่ามันจาคืนเงินหมดเล่นเป็นปี...แล้วมาอยู่ช่วงนึง..ก็เลยหยุดเล่นพระไปเป็นเวลา10กว่าปี..ไม่ห้อยพระซักองค์..ครับ...มันยาวไม่ต้องเล่าละกัน..ผมกำลังจาบอกว่า..บางทีถ้าเรารู้เรื่อง..ดวง..ตก..ดวงขึ้น..ในระยะนี้..เราควรจาทำตัวยังงัย..ช่วงนี้ผมรู้ตัวว่าทิศทางดวงไม่ดีก็เลยหยุดที่จาซื้อพระราคาแพงๆ..เพราะลองเทส..ตัวเองแล้ว.มีแต่โดนกับโดน.แต่กลับกันผมไม่หยุดที่จาศึกษาแบบจิงๆจังๆ..หรือเตรียมตัวให้มั่นใจก่อน..แล้วรอ..ไว้เมษาหน้า..อันนี้เฉพาะตัวผมเองนะครับเพราะ..ดาวดวงร้าย..มันจาออกจากผมไปก็หลังเดือนนั้นแหละครับ...ถึงตอนนั้น..อาไรๆมันก็ง่าย..เวลาที่ทิศทางดวงที่ดีๆเข้ามา..อันนี้เป็นความเชื่อของผมเองนะครับ..ไม่เชื่อคุณลองสำรวจตัวคุณเองดิว่า..อย่าว่าแต่เช่าพระเจอแต่เก๊เลย..ช่วงดวงตกมันไม่มีอาไรราบรื่นหรอกครับ...ตอนนี้เล่นพระแบบ..ขำๆ..ไปก่อน..ผมเดินเข้าตลาดนัดซื้อพระองค์ละร้อยสองร้อย...มาดูเล่น..มีทุกรุ่นหละครับพระหลักล้านก็อยู่ทีตลาดนัด..แต่มันเก๊..ส่องเพื่อลองวิชา..เบสิค..เรื่อยๆ..ได้อาไรหลายๆอย่างที่ิคิดไม่ถึง..มันจาไปค้านกับสิ่งที่เราศึกษามาแบบ..เนียนๆเงียบๆซึมๆเข้าไปโต้แย้งกับข้อมูลภาพที่เราเห็นมา..ได้ดีทีเดียว...มันก็ขึ้นไปทีละเสต็ปหละครับ..ผมอยากศึกษาสมเด็จมากเลย..ผมก็ไปสั่ง..ไอร้านพวกนี้หละครับให้หามาให้ผม..แต่ผมสั่งมันว่าหาพระสมเด็จที่..เก๊.ฝีมือ..นะ..หาได้แล้วโทรมาบอกผมราคาไม่เกี่ยงถ้าผมดูแล้วชอบ..ผมเอานะ.คุณเชื่อผมมั้ย..พวกคนเหล่านั้นมันโทรหาผมบางคนก็เอามาให้ผมดูมากมายเลยครับแต่..เก๊ไม่โดนใจซักองค์..ไม่อยากให้มันหาของแท้อะนะกลัว..มันจาลำบากกันมากกว่านี้5555.ผมก็ได้ดูของเก๊จนชินตามากมาย..ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี้เห็นแค่.ฝุ่นจับ.ก็คิดว่าเก่าแท้แน่นอน555.ว่างๆก็เล่าสู่กันฟังผมก็ติดลมมาซะยาว...ยังงัยก็ขอให้โชคดีมี..ชัย..บ้างนะครับ..เดี๋ยววันนึงไม่ต้องมาถามหรอกครับว่าพี่ช่วยดูให้หน่อยว่าเก๊หรือแท้..เพราะวันนึงต้องมาคุยทับกันแน่ๆว่าของ..กูสวยกว่ามึงโว๊ย...55555เชื่อผมดิ

10. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    สู้สู้ครับ พยายาม หลวงพ่อไปล่ยังไม่ดีครับ

11. สมเกียรติ1

ขอคุณพี่ๆมากครับที่เป็นแรงใจ ผมเชื่อว่าวันนั้นต้องมาถึง ขออนุโมทนาสาธุครับ

12. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องยอมรับว่าคุณเล่นพระยอดเยี่ยมทั้งนั้นเลย:cool::cool::cool:
    แต่เราต้องอยู่บนความจริงครับ ผมว่าทุกคนก็คิดอย่างคุณอยู่ที่ว่าใครจะยอมรับความจริงก่อนกัน
    ลองเจียดเงินไม่เกิน 200 บาท ซื้อหนังสือ สะสมพระเครื่อง รู้ เป็น รวย ของ ชัยยะ วโรธรรมรักษา อ่านซัก 3 รอบ แล้วคุณจะ ฮาน้ำตาเล็ด เพราะมันแทงใจจริงๆ55555

13. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    <TABLE id=post6494100 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] เมื่อวานนี้, 08:53 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #4 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->สมเกียรติ1<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6494100", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 1
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 80 ครั้ง ใน 38 โพส
    พลังการให้คะแนน: 64 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6494100 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->แต่ จะรู้ได้ไงครับพี่ ว่ามีทองคำผสมอยู่<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ก็ต้องกล้าทดลองขัดพระครับหากไม่กล้าแล้วเราจะรู้ว่ามีอะไรซ่อนอยู่ใต้นั้น เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปก่อนขัดไว้ พระที่เซียนลงขายว่าเป็นทองระฆังเอยผมกล้าฟันธงเลยครับว่าเป็นทองไมครอนชุบหากไม่เชื่อกล้าขัดดูไหมครับ หมายเหตุองค์นี้เป็นรุ่นสองพระทองคำผสมจะแตกต่างจากพระทองชุบไมครอน แนะว่าไม่ต้องเชื่อแต่ให้ทดลองหาเหตุผลจึงเชื่อ

14. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ๊อดสวัสดีครับคิดถึงจังครับ

15. สมเกียรติ1

ขอบคุณพี่ๆสายตรงมากครับ

16. Witt_07

Witt_07 สมาชิก

16 สิงหาคม 2012
    เหรียญจอบหลวงพ่อไปล่รุ่นแรก

คุณสมเกียรติ ครับเหรียญจอบหลวงพ่อไปล่ดูแล้วน่าสนครับผมเองก็สะสมอยู่เหมือนกันส่วนมากโดนของปลอมทั้งนั้นเลยครับรบกวนถ่ายรูปด้านข้างด้วยได้ไหมครับ หรือดทรคุยกันได้ครับ 0859410272 วิทย์ครับ

17. chot013

chot013 Active Member

11 สิงหาคม 2012
    ผมก็มีความศรัทธาในหลวงพ่อไปล่ ครับเพราะได้ศึกษาประวัติของท่านแล้วน่าเลื่อมใส ปัจจุบันก็มีแต่เหรียญจอบใหญ่(รุ่น 3) เนื้อทองเหลืองอยู่ เมื่อวานเพิ่ง
    ไปวัดกำแพงมา ได้เช่าเหรียญรูปไข่รุ่นสองมาอีก 1 องค์ (500 บาท)ครับที่วัด
    ยังพอมีอยู่ ต่อไปว่าจะหาเหรียญจอบรุ่น 2 มาบูชาอีกซักองค์แต่ตอนนี้ยังไม่กล้าเช่าเลย ได้ข่าวว่าปลอมเยอะมาก ยังดูไม่ค่อยเป็นครับ พี่ๆท่านใดมีความรู้เรื่องตำหนิต่างๆ แล้วราคาเช่าหาปัจจุบันช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

18. Witt_07

Witt_07 สมาชิก

16 สิงหาคม 2012
    คุณ สมเกียรติครับ
    เหรียญหลวงพ่อไปล่ รุ่นแรก วัดกำแพง สุดยอดเหรียญดังแห่งยุค นั้น คุณสมเกียรติจะต้องศึกษาจากองคืจริงเท่านั้นครับหรือต้องปรึกษาจากผู้รู้ที่ไว้ใจได้ครับ หรือมีโอกาสลองส่งประกวดดูครับ วันนี้เป็นวันดีครับผมเลยนำหลวงพ่อไปล่ที่ผมใช้บูชาติดมาลงให้ศึกษาเป็นวิทยาฐานแก่ผู้ที่ต้องการศึกษาทุกท่านครับ จะได้ไม่หลงทางสูญเสียเงินทองครับ
    อนุโมธนา สาธุ ขอให้ทุกท่านจงสมหวังครับ

19. พระธาต

พระธาต เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    มีอยู่เหมือนกัน แต่สึกมากแล้ว พกติดตัว ต้องยอมรับว่าเหนียวสุดยอดเลยครับ:cool:

20. oran_job

oran_job สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2007
    รบกวนขอความรู้และคำชี้แนะครับ
    มือใหม่พึ่งรับมาบูชาครับ

ขนาดไฟล์:
      819.4 KB
      เปิดดู:
      1,487