เคล็ดลับในการสวดและการใช้พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 24 ตุลาคม 2010.

1. รัตน

รัตน Active Member

19 พฤษภาคม 2006
    ทุกข์ใจ สวดพระคาถาชินบัญชร ให้เป็นสมาธิ พ้นอุปสรรคทั้งปวง และประสบความสำเร็จในชีวิต<!-- google_ad_section_end -->

2. Keng 1919

Keng 1919 สมาชิกใหม่

10 พฤศจิกายน 2010
    สาธุ..อนุโมทนาครับ..ผมเองก็สวดครับ..ดีจริงๆเชิญทุกท่านด้วยครับ...

3. ปลาคาร์พ

ปลาคาร์พ Active Member

18 มิถุนายน 2010
    โมทนา สาธุค่ะ
    บทสวดยาวค่ะจำไม่ได้สักที
    จะพยามสวดต่อไปค่ะ
    ปกติสวดแบบเปิดอ่านเอาค่ะ
    เคยอ่านเจอว่าถ้าสวดครบสิบจบแล้วอธิฐานค่ำอธิฐานจะเป็นจริงค่ะ

4. arjan_anon

arjan_anon ตามรอยพุทธ

ขอยืนยันว่เป็นความจริง

พุธานุภาพ ธรรมมานุภาพและสังคานุภาพ

มีจริงในบทสวดนี้

ได้ผลทันตาจริงๆๆ

5. thanita_b

thanita_b สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2010
    จะพยายามท่องให้ได้เลย
    คาถาชินบัญชร...แต่ว่ายาวมากกกกกอ่ะ
    ยังไม่มีความสามารถพอ T_T"

6. lasomchai

lasomchai เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ประสบการณ์จากการสวดพระคาถาชินบัญชรของผม
    สังเกตุ
    จากอดีตที่ผ่านมาระยะเวลาหลายปี
    1.สุขภาพร่างกาย จิตใจของตนเองดีขึ้น ห่างไกลออกจากอบายมุข
    2.มีสมาธิพร้อมสำหรับการทำกิจการงานต่างๆ
    3.พบแต่สิ่งที่เป็นมงคลทั้งต่อตนเอง ครอบครัว
    4.อุปสรรคต่างๆในการดำเนินชีวิต ทุกๆด้านแทบไม่มี
    5.มีแต่ความเจริญทั้งทางโลก ทางธรรม
    6.พิเศษ หน่อยก็ตรงได้รับพระเครื่องเป็นพระสมเด็จฯหลายองค์
    ปัจจุบัน
    พยายามรักษาศีล 5
    บางโอกาสก็ไปปฏิบัติธรรม ถือศีล 8
    สวดพระคาถาอย่างน้อย วันละ 1 จบ
    ทุกๆวัน จะทำวัตรเช้า - และทำวัตรเย็น(บางครั้ง)
    สวดมนต์ ทำสมาธิ เดินจงกลม ฟังธรรม(จาก MP 3 ทุกๆวัน)
    สถานที่ปฏิบัติ ในห้องพระที่บ้านน่ะแหละครับ(สับปายะที่สุด)

7. jang33

jang33 สมาชิก

21 สิงหาคม 2010
    เราว่าสวดในใจ สงบ มีสมาธิดีกว่าออกเสียงค่ะ

8. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนาสาธุค่ะ สวดทุกวันวันละ10จบค่ะ เห็นผลดีมากๆค่ะ

9. momyandpu

momyandpu เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาคะ สวดเหมือนกันคะ ยกเว้นบางคืนทำงานถึง ตี 1 ตี 2 ก็กราบพระอย่างเดียวคะ สวดไม่ไหว วันรุ่งขึ้นต้องตื่นแต่เช้าทำงานคับ

10. kallayanee

kallayanee สมาชิก

ขออนุโมทนา สาธุค่ะ
    กำลังพยายามสวดให้ได้ทุกวัน เริ่มคล่อง
    แต่บทสวดพาหุงยังติดๆขัดๆ ยังไงก็จะพยายาม

11. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    กำลังเพิ่งเริ่มสวดบทนี้ได้ไม่นานครับ

12. junta3

junta3 สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2005
    ขอรบกวนสอนหน่อยนะคะ

เวลาอ่านอะไรที่เราอยากอนุโมทนา ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงคะ ถึงจะส่งข้อความได้

13. Nachanok

Nachanok สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2006
    ขอเล่าบ้างนะค่ะ...
    เมื่อหลายปีก่อน...ได้เช่าคอนโดอยู่ค่ะ..แต่ทางเจ้าของห้องได้แจ้งว่าให้ย้ายออก เพราะได้ขายห้องให้เจ้าของอื่นแล้ว..ดิฉันก็เลยต้องหาที่พักใหม่ค่ะ...ก็หามาหลายวัน ในใจก็อยากได้ที่พักแถวปิ่นเกล้าที่ดีๆ ใหม่ๆ และราคาพอประมาณ ก็หาหลายวันก็ไม่เจอที่ถูกใจเลย พอวันอาทิตย์ก็ไปไหว้พระที่วัดระฆัง และได้ไปสวดพระคาถาชินบัญชรและอธิฐานว่าขอให้ได้ที่พักที่ถูกใจด้วยเถิด...พอไหว้พระเสร็จก็นั่งรถเมล์สายอะไรจำไม่ได้ รถไปลงที่เซ็นทรัลปื่นเกล้า แล้วฝนก็ตก ก็เดินเล่นแป๊บหนึ่ง พอฝนหายก็เย็นประมาณเกือบห้าโมงเย็น ก็ข้ามถนนมานั่งรถ ปอ.11(สมัยนั่นค่ะ) เป็นรถพ่วงค่ะ ตั้งใจจะนั่งไปลงที่พาต้า ปื่นเกล้า ก็นั่งมาได้เกือบถึงสี่แยก 35 โบล์ว รถติดไฟแดง และเสียเลยค่ะ ดิฉันกับแฟนก็นั่งรถกันจนคิดว่าไม่เป็นไรอีกนิดจะถึงพาต้าแล้วลงเดินดีว่า ก็เลยลงค่ะ พอลงรถก็วิ่งออกไปค่ะ ตอนนั้นก็ขำว่า เราลงรถก็ติด ต้องเดินเองเลย พอเดินได้ไม่กี่ก้าวก็หันไปเห็นป้ายบอกว่ามีอพาร์ทเม้นท์สร้างใหม่ให้เช่า ก็รีบเลบรีบเดินไปดูค่ะ...เป็นอพาร์ทเม้นท์สร้างใหม่ เดินเข้าซอยนิดเีดียวเองค่ะ สะดวกมาก สร้างใหม่ แบบว่าดิฉันจองห้องที่ 2 เลยค่ะ ได้ห้องหัวมุมห้องใหญ่ที่สุดในชั้น อยู่ชั้นที่ชอบ วันนั้นเลยทำสัญญามัดจำเลยค่ะ ทั้งที่เย็นแล้ว...

14. คณะโลกอุดร

คณะโลกอุดร สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2010
    คาถานี้ดีมากๆประสบการณ์กับตัวมาเหมือนกันครับ

15. noawarat

noawarat Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ข้าพเจ้าก็เคยสวดพระคาถาชินบัญชรเหมือนกัน สวดจนจำได้เกือบทุกบท แต่ข้าพเจ้ามีปัญหาจะสอบถามผู้รู้ช่วยตอบข้าพเจ้าด้วย ทุกครั้งที่ได้เริ่มสวดพระคาถาชินบัญชรได้ประมาณ ๔-๕ วันติดต่อกัน ข้าพเจ้ามักจะเริ่มรู้สึกปวดหัว รวมถึงการสวด พระคาถายอดพระกัณไตรปิฏก ด้วย เป็นด้วยเพราะสาเหตุใด ค่ะ ขณะข้าพเจ้าสวดมนต์ก็ปฏิบัติอย่างถูกต้องทุกประการ จนทุกวันนี้ไม่ค่อยกล้าจะสวดมนต์ แล้วค่ะ ช่วยตอบข้อสงสัยให้ข้าพเจ้าด้วยเทิญ จะขอบคุณมากๆค่ะ:'(

16. areeyaa

areeyaa สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

17. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    1
    รู้สึกว่างวด 100 เนี้ย! ลูกหลานเสด็จพ่อ ร.5 ถูกกันเยอะมากค่ะ...

18. Gawanna

Gawanna สมาชิกใหม่

25 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณทุกๆคน สำหรับสิ่งดีๆ ที่แบ่งปันให้ ยิ่งได้อ่าน ก็ยิ่งได้ความรู้ และเป็นกุศลอย่างมากเลย ขออนุโมทนาด้วยนะ

19. vacuum000

vacuum000 สมาชิก

มีข้อสงสัย

สวดมานานแล้วค่ะ แต่พึ่งจำได้ขึ้นใจไม่นานมานี่เอง แต่มีข้อสงสัยก็คือว่าบางท่านทักว่าไม่ควรสวด จะทำให้ชีวิตร้อนรุ่ม เพราะพระคาถาเป็นการอัญเชิญสิ่งศักดิ์มาสถิตอยู่ในกายเรา กายเรามีแต่ของไม่ดีทั้งนั้น เป็นการไม่ควร ก็เลยสงสัยว่าตกลงสวดดี หรือไม่ดี แต่เท่าที่ผ่านมาก็เห็นแต่คนสวดแล้วก็ว่าดีกันทั้งนั้น ช่วยไขข้อข้องใจด้วยเถอะค่ะ

20. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    1
    สวดก่อนนอนแทบทุกวันครับ ทำให้อุ่นใจสบายใจดี.....