เกี่ยวกับเรื่องพระลักทรัพย์ครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ฟู่อิง, 3 กุมภาพันธ์ 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ฟู่อิง

ฟู่อิง เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    คืออยากทราบความกระจ่างในประเด็นดังนี้นะครับ

๑.พระที่ท่านดาวน์โหลดภาพยนตร์จากเว็บบิตนี่ท่านต้องอาบัติหรือเปล่าครับ ถ้าต้อง ต้องอาบัติอะไรครับ (หนังสงวนลิขสิทธิ์)

๒.พระที่ท่านปล่อยไฟล์ให้ดาวน์โหลดในเว็บบิตท่านต้องอาบัติหรือเปล่าครับ ถ้าต้อง ต้องอาบัติิอะไรครับ (ไฟล์ที่สงวนลิขสิทธิ์ อย่างเช่น เกมส์ ภาพยนตร์ต่างๆ)

๓.ดอกไม้ที่เกิดในวัด อย่างเช่น ดอกกล้วยไม้ พระท่านเด็ดใส่กระทงไปลอยโดยไม่ได้ขอ แต่ประมาณท่านคิดว่ามันมืดแล้วหาดอกไม้ไม่ได้เจอดอกกล้วยไม้พอดีเลยเด็ดใส่กระทง อย่างนี้ท่านอาบัติอะไรบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับผม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้