เกี่ยวกับขุนแผนกรุ ขุนแผนที่หัก ใครรู้ตอบที

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pichakorn, 7 ตุลาคม 2012.

1. pichakorn

pichakorn สมาชิกใหม่

พอดีผมมีขุนแผนอยู่องค์หนึ่ง พี่ได้มาจากใต้เสาโบสถ์วัดใน จ.ลำปาง เพราะทางวัดจะสร้างโบสถ์ใหม่ เลยทำการทุบโบสถ์เก่าทิ้ง จากที่ผมนำมาใช้ ไม่รู้ว่าแรงจริงไหม ไม่รู้ว่าแรงเป็นยังไง เพราะเป็นขุนแผนองค์แรกที่ได้มา แล้วนำมาใช้ ตอนที่แขวนอยู่ ช่วงนั้นไปไหนมาไหน ก็มีสาวๆ มาทัก ยิ่งเด็กนักเรียน(ช่วงนั้นปิดเทอม ฤดูร้อนไกล้สงกราน ) ทักอย่างเดียวไม่พอ ยังมีมาขอเบอร์ (ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นไม่เคยไม่มีเรื่องสาวๆเลย) ลองไปขอเบอร์สาว 3-4 คน ได้ทุกคน แบบว่าช่วงนั้นเสน่ห์แรง แบบเห็นได้ชัดเลย เพื่อนๆผมมันยังอึ้ง ผมก็ยังอึ้ง มีแต่คนอยากได้ขุนแผนของผม
    ....อ่อ แล้วเรื่องที่แปลกคือ ตั้งแต่ได้ขุนแผนนี้มา ผมฝันเกี่ยวกับผู้หญิงทุกคืน แล้วก็ฝันแต่เรื่อง XXX บ่อยมาก แล้วผมก็บวช 1 เดือน ช่วงที่บวช เพื่อนผมได้นำขุนแผนของผมไปใช้ แล้วผมก็ฝันว่า มีผู้หญิงชุดขาวมาตามหาผม มาขออยู่ด้วย ประมานว่า ต้องการให้ผมเอาขุนแผนจากเพื่อนคืนมา แล้วผมเอาคืนมา จากนั้นก็ไม่ฝันถึงผู้หญิงอีก
    ...แล้ววันหนึ่ง(หลังจากศึกแล้ว) ขุนแผนเกิดหัก เพราะผมใส่ไปเล่นบอล แล้วผมก็นำมาซ่อมทากาวให้เรียบร้อย (เพราะผมเคยอ่านว่า พระจะเสื่อมต่อเมื่อ พระกลายเป็นผงละลายไปกับน้ำ ) แล้วหลังจากนั้นรู้สึกว่า มันไม่แรงเหมือนเก่า ผู้หญิงจะเงียบไป (อย่างเห็นได้ชัด) แต่ก็ไม่เงียบหมด
    ...ที่ผมอยากรู้คือว่า...????
    1...ขุนแผนหัก พุทธคุณมันยังเหมือนเดิมไหม เพราะมันยังมีรูปธรรมอยู่ (แต่นามธรรมไม่แน่ใจ)
    2...แล้วถ้าหักเป็น 2 ส่วน ให้เพื่อน 1 ส่วน อีกส่วนอยู่ที่เรา พุทธคุณมันยังจะเหมือนเดิมไหม
    3...ถ้าเรานำขุนแผนหักนี้ไปบดเป็นผง แล้วนำมาใส่หลอดตะกรุด แล้วนำมาใช้ พุทธคุณมันจะยังเหมือนเดิมไหม
    4...ขุนแผนกรุ ไม่ได้ปลุกเสกเฉพาะเจาะจง (เหมือนขุนแผนที่เกจิอาจารย์ปลุกเสกให้เด่นเมตตาโดยตรง) ทำไมมันถึงมีเสน่ห์เมตตาอยู่
    5...เป็นไปได้ไหมที่ขุนแผนกรุ จะมีพรายอาศัยอยู่ หรือรักษาอยู่
    ใครรู้ หรือมีความเห็นยังไงก็ช่วยกันตอบด้วยนะครับ ผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่ยังสงสัยเหมือนผมอยู่
    รอฟังอยู่ครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    1.พุทคุณเหมือนเดิม เพราะยังไงก็เป็นรุปแทนพระพุทธเจ้า(พระขุนแผนนะ)
    2.อยู่ที่ศรัทธา(ไมไ่ด้กวนนะ ศรัทธามา ปาฎิหาริย์เกิด)
    3.ไม่ดีครับ เพราะว่าเป็นรุปแทนพระพุทธเจ้าผมว่าไม่ควรทำ(พระขุนแผนนะ)
    4.สมัยก่อนท่านสกให้ครบครับ เมตตา แคล้วคลาด คงกระพัน
    5.ผมว่าไม่มีหรอกครับ เพราะพระขุนแผนกรุส่วนมากใช้เนื้อดินทำ
    ผิดถุกขออภัยเพระาผมก็ไม่เก่ง

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มีรูปเป็นวิทยาทานหน่อยไหมครับ ขุนแผนใต้เสาโบสถ์ หน้าตาเป็นอย่างไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2012