เรื่องเด่น อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมและการสร้างฐานพระ โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 29 มกราคม 2013.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    โดยพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    (หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)

หลวงพ่อ “ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะองค์ปฐม
    อาตมาบอกสร้างแบบพระพุทธรูปธรรมดา
    แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือมีเนื้อมากหน่อย
    ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐาน
    เมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกันเขาก็ถามปัญหา
    ถามไปถามมา เขาถามถึงพระพุทธเจ้าองค์ปฐมว่า
    ถ้าจะสร้างจะมีอานิสงส์ยังไง ลุงสองลุง
    นายบัญชี กับลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว
    ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ
    ท่านบอกว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่
    เอาบัญชีมาให้ดู บอก นี่…บัญชีเล่มนี้
    (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา)
    “บัญชีสีทอง” เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย
    ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย
    ท่านบอก.. ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ
    ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่
    ต้องเป็นคนมีบุญมาก…หรือไง?

แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ
    คือว่าโดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม
    เรานึกกันถึง พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป
    แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม ส่วนใหญ่ไปนึกถึง พระศรีอาริย์
    ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้า ใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรก
    ก็คุยกันแล้ว ท่านบอกว่า การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐม
    ทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด ใช่ไหม
    และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี
    เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม
    ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น
    อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด คือไม่หมายความ
    ต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท
    10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่น
    อย่างนี้ลงบัญชีทองหมด
    ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร
    ท่านบอก มันหมายถึงกลับไม่ได้
    เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนา หมด”

อานิสงส์การหล่อฐานพระหรือแท่นพระ
    โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ข้อมูลเพิ่มเติมการหล่อสมเด็จองค์ปฐมครั้งนี้
    แบ่งหล่อแยกคือหล่อองค์พระ และหล่อฐาน
    ท่านที่ร่วมทำบุญจะได้อานิสงส์ ทั้งการหล่อพระ
    และหล่อฐานด้วย

อานิสงส์การหล่อสมเด็จองค์ปฐมได้นำมาโพสให้อ่านข้างบนแล้ว
    แต่บางท่านอาจจะยัง ไม่รู้ถึงอานิสงส์การหล่อฐานพระ
    หรือแท่นพระจึงได้คัดลอกบางส่วนของ
    คำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี มาให้อ่านครับ

ผู้ถาม : "หลวงพ่อขอรับ ได้ทราบว่าหลวงพ่อจะ
    สร้างแท่นพระ สำหรับพระพุทธรูปข้างพระอุโบสถวัดท่าซุงนั้น
    อยากจะทราบว่า การสร้างแท่นพระมีอานิสงส์อย่างไรขอรับ..?"
    หลวงพ่อ : "สร้างแท่นก็เหมือนกับการสร้างพระพุทธรูป
    คือ แท่นพระพุทธรูปเขาบกพร่องอยู่ เราทำให้เต็ม
    อย่าง นางวิสาขา หรือ พระสิวลี อานิสงส์ไม่ใช่เล็กน้อยนะ
    อานิสงส์ใหญ่มาก คนจะรวยแล้วนะ วาสนาบารมีจะสูง
    สร้างแท่นพระ หนุนพระให้สูงน่ะ แล้วพระพุทธเจ้าด้วยนะ
    เราฐานะก็จะดีขึ้น"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2021
  2. babae

babae เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    ใครที่ร่วมสร้างพระพุทธเจ้า เสด็จพ่อองค์ปฐม ผมขอโมทนาบุญกับทุกท่าน นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    ขอกราบอนุโมทนาทุกท่านที่ได้ร่วมสร้าง ด้วยเศียรเกล้า ด้วยกาย วาจา ใจเป็นที่สุด

4. กัญยพงศ์

กัญยพงศ์ Active Member

24 กันยายน 2012
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วย สาธุ

5. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยหลวงพ่อฤษีเทหล่อสมเด็จองค์ปฐมที่วัดท่าซุง ผมก็มีโอกาสไปร่วมบริจาคทองด้วย แต่เนื่องจากอายุยังน้อยเงินทองก็น้อย มีแหวนทองบางๆวงนึง เลยถอดไปร่วมหล่อสมเด็จองค์ปฐมด้วย หลวงพี่นันท์(ซึ่งตอนนี้เป็นเจ้าอาวาสวัดท่าซุง)เป็นผู้รับไว้ ท่านยังแซวเอาเลยว่า โอ้โห้..ทองเท่าหนวดกุ้ง..ผมก็เลยต่อไปว่า..นี่แหละครับ..นอนสะดุ้งจนเรือนไหวเชียวครับ...หลวงพี่นันท์ท่านเป็นพระอารมณ์ดี ใจดี ทำบุญก็ได้บุญ แต่แซวเล่นกับหลวงพี่นี่ก็ไม่รู้ว่าจะบาปหรือเปล่า ... ตอนหลังสร้างเสร็จแล้ว ที่ฐานพระยังมีให้คนที่จะร่วมสร้างนำเหรียญไปหยอดที่ฐานพระได้อีกนะครับ จะเป็นเหรียญปิดทองคำเปลว เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ายังมีอยู่อีกหรือเปล่าไม่แน่ใจ...หลวงพ่อท่านทำไว้เพื่อลูกศิษย์รุ่นหลังๆที่ไม่ทันได้ร่วมสร้างก็ยังทันได้ทำบุญ...หลวงพ่อท่านเป็นพระที่ฉลาดมากที่สุดที่ผมเคยพบเจอมา การได้เจอพระที่ฉลาดๆนี่ก็เป็นโชคดีของศิษย์โง่ๆอย่างผมนะ ทำตามท่านบอกอย่างเดียวจบหมด ท่านเตรียมไว้ให้ลูกศิษย์ครบถ้วนหมดแล้วจริงๆ

6. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011
    ท่านนายบัญชี ท่านลงบัญชีสีทองแล้ว จะได้ไปนิพพานเร็วขึ้นมาก เพราะสมเด็จองค์ปฐมเป็นพระพุทธเจ้าองค์แรกของโลก พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ท่านโมทนากันหมด

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ได้ร่วมกันหล่อสมเด็จองค์ปฐม ทั้งที่ไปร่วมงานและร่วมส่งปัจจัยไปร่วมสร้างครับ

7. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญด้วยครับทุกๆกองบุญกองกุศลกับทุกๆท่าน ขอให้ผลบุญนี้ช่วยส่งผลให้ข้าพเจ้าเรียนจบเร็วๆและเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วย เถิด

8. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    ข้าพเจ้า ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน และหลวงพ่อด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

9. sun_smart

sun_smart สมาชิกใหม่

สาธุครับ

10. สายรุ้ง Sairung

สายรุ้ง Sairung สมาชิกใหม่

ขอโมทนาสาธุบุญธรรมทานค่ะ

11. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกปัจจัยทุกบุญของสมเด็จองค์ปฐมหลวงพ่อฤาษีลิงดำ56อสงไขยกำไรแสนมหากัป+++ตั้งแต่ต้นจนถึงพระนิพพานทุกบุญทุกบุญของการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกบุญขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จพระโสดาบัน-พระอรหันต์สำเร็จสุกกวิปัสโก-ปฏิสัทภิทาญาณในชาตินี้สำเร็จปฐมฌาน-สำเร็จนิโรธสมาบัติวิชชาอภิญญาเล็กใหญ่ทุกขั้นเหนือสูงกว่าพระเทวทัต นันทยักษ์เหมอัตตรายักษ์ พระโมคัคลานะสำเร็จในชาตินี้ตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้คับ