อะไรที่ทำให้เกิดเป็นยมบาลครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย theerakiet, 22 มีนาคม 2008.

1. theerakiet

theerakiet สมาชิก

18 กรกฎาคม 2006
    อยากทราบครับว่า เกิดเป็นยมบาลนั้น จัดว่ามีบุญหรือบาป แล้วทำอะไรไว้จึงไปเกิดเป็นยมบาลคอยควบคุม-ทรมานสัตว์นรกครับ

2. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะยินดีในบาปที่คนอื่นทำ แม้ว่าตนจะไม่ได้ลงมือทำบาปนั้นเอง

ขออนุโมทนาบุญครับ

3. ร่มโพธิ์

ร่มโพธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะว่าทำบุญที่เจือโทสะครับ...
    ผลบุญส่งให้ไม่ต้องรับความลำบาก...แต่ในขณะเดียวกันก็ไปสวรรค์ไม่ได้..เพราะบนสวรรค์ปกครองกันแบบผู้มีเมตตาครับ...

4. sooyeon

sooyeon สมาชิก

อยากรุ้มานานเหมือนกัน

เพิ่งจะได้ทราบวันนี้เอง

สาธุๆ

5. ืnttr

ืnttr สมาชิก

กฏแห่งกรรมมีอยู่ทุกที่แม้แต่เหตุการณ์ในนรกยังต้องอาศัยความเมตตา และการไม่จองเวร
    จะได้พ้นจากอบายได้้เร็วขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2008
  6. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบมานะค่ะ ประมาณว่า เป็นคนที่เคยมีจิตในการทำโทษ หรือให้โทษคนที่ทำผิดมาก่อน เช่น เคยเป็นผู้คุม ลงโทษคนทำผิด หรือ

บางครั้งในบางคน เห็นคนทำผิด แล้วชอบมีจิตคิดว่า ไอ่พวกนี้บาปนักน่าจะฆ่าให้ตายให้หมด ประมาณนี้อ่ะค่ะ

จะเห็นว่าเรื่องของจิตนี่แสนจะละเอียดมั่กๆๆ ฉะนั้นต่อให้เห็นเค้าผิดเค้าเลวแค่ไหนก็ด้วยเป็นเรื่องของ กรรมของแต่ละบุคคล (ผลย่อมเกิดจากเหตุ) การวางใจแบบพรหมวิหารสี่ เมตรา กรุณา มุทิตา อุเบกขา จึงสำคัญมาก

เคยอ่านบทความในเว็บพลังจิตนี่ละมั้ง บอกว่า เป็นยมบาลใช่จะสบาย นะ เพราะในนรก ร้อนแสนร้อน ภาพที่เห็นก็หดหู่ใจ ต้องคอยลงโทษคนอื่นตลอดเวลา มีความทุกข์มากกว่าจะสุขนะค่ะ (แต่ก้อต้องทำเพราะเป็นหน้าที่ และใจมันเคยผูกไว้)

เท่าที่ทราบก็แบบนี้ ผิดถูกยังไงก็พิจารณานะค่ะ

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ยังงงๆครับ ยมบาล หมายถึง พระยายมราชหรือไม่ครับ
    ถ้าใช่ก็รบกวนทุกท่าน ขอขมาพระรัตนตรัยและท่านพระยายมราชด้วยนะครับ ปรามาสท่านกันกระจายเลยนะครับ

ผู้ที่ดูแลกฎแห่งกรรม เราต้องสรรเสริญนะครับ ผู้ที่ทำงานในนรกล้วนเป็นผู้เสียสละทั้งสิ้นครับ

8. ืnttr

อ้างอิงจากไตรภูมิพระร่วง กองพระญาลิไทย หน้า 17

ที่ยมบาลอยู่นั้นแต่ฝูงนรกบ่าวและนรกเล็กๆทั้งหลาย หากมียมบาลอยู่ไส้ แต่ฝูงนรกบ่าวมีอยู่ดังนั้นแลเรือกชื่ออุสุทธนรกผู้ ๔ อันเป็นยมบาลดังนั้น เมื่ออยู่เมืองคนบาปเขาก็ได้ทำบุญเขาก็ได้ทำ ปางเมื่อตายก็ได้ไปเกิดในนรกนั้น ๑๕ วัน และมียมบาล ฝูงอื่นมาฆ่าฟันพุ่งแทงกว่าจะถ้วน ๑๕ วันนั้นแล้วจึงมาเป็นยมบาล ๑๕ วัน เวียนไปเวียนมาเล่าดังนั้นหึงนานนัก เพราะว่าไป่มิสิ้นบาปอันเขากระทำดุจมาว่านี้ก็เป็นจำพวกหนึ่ง อันชื่อว่าเปรตวิมานนั้นแล ฯ ลางคนนั้นกลางวันเป็นเปรต ครั้นกลางคืนเป็นเทวดา ฯ ลางคนนั้นกลางวันเทวดา ครั้นกลางคืนเป็นเปรต ฯ ลางคนเดือนขึ้นเป็นเปรต เดือนแรมเป็นเทวดาฯ ลางคนเดือนขึ้นเป็นเทวดาเดือนแรมเป็นเปรต ฯ ด้วยบาปกรรมเขา ฝูงนี้ไป่บมิสิ้นเป็นดังนี้ทุกเดือนหลายปีนักแล ฯ ฝูงเปรตฝูงนั้นและยมบาลตูคู่กันแลยังไป่บมิสิ้นกรรมดังนั้น ยังเวียนไปมาเป็นคนนรกเป็นยมบาลทุกเมื่อบมิได้อยู่สักคาบว่าสิ้นกรรมนั้น จึงเป็นยมบาลแล้วก็ตายไปเกิดเป็นแห่งอื่นแล ฯ
    แลมีเมืองพระญายมราชนั้นใหญ่นักหนาและอ้อมรอบประตูนรกทั้ง ๔ ประตูนรกนั้นแล พระญายมราชนั้นทรงธรรมนักหนา พิจารณาถ้อยความอันใดๆ และบังคับโจทและจำเลยนั้นด้วยสัจซื่อและชอบธรรมทุกอันเมื่อ ผู้ใดตายย่อมไปไหว้พระญายมราชก่อน ฯ พระญายมราชจึงถามผู้นั้นยีงมึงได้กระทำบาปฉันใด แลมึงเร่งคำนึงดูว่าโดยสัจโดยจริง ฯ เมื่อดังนั้นเทวดาทั้ง ๔ องค์อันแต่งมาซึ่งบาปชีบุญและบาปแห่งคนทั้งหลายก็ได้ไปอยู่ในแห่งนั้นด้วย แลถือบาญชีอยู่แห่งนั้น ผู้ใดกระทำบุญอันใดไส้ เทพยดานั้นเขียนชื่อผู้นั้นในแผ่นทองสุกแล้วทูลใส่เหนือหัวไปถึงพระญายมราช ๆ ก็จบใส่หัวแล้วก็สาธุการอนุโมทนายินดีแล้วก็วางไว้แท่นทองอันประดับนิ์
    ด้วยแก้วสัตตพิธรัตนะ และมีอันเรืองงามแล ผู้ใดอันกระทำบาปไส้ เทวดาก็ตราบาญชีลงในแผ่นหนังหมาแลเอาไว้ ๑ เมื่อพระญายมราชถามดังนั้น ผู้ใดกระทำบุญด้วยอำนาจบุญผู้นั้นหากรำพึงรู้ทุกอันแลกล่าวแก่พระญายมราชว่า ข้าได้ทำบุญธรรมดังนั้นเทพยดาถือบาญชีนั้นก็หมายบาญชีในแผ่นทองนั้นก็ดุจ
    ความอันเจ้าตัวกล่าวนั้น พระญายมราชก็ชี้ให้ขึ้นไปสู่สวรรค์อันมีวิมานทองอันประดับนิ์ด้วยแก้ว ๗ ประการ และมีนางฟ้าเป็นบริวารแลมีบริโภคเทียรย่อมทิพย์ และจะกล่างเถิงความสุขนั้นมิได้เลย ฯ ผิแลผู้ใดกระทำบาปนั้นบันดาลตู่ตนมันเองนั้นแลมิอาจบอกบาปได้เลย จึงเทพยดานั้นเอาบาญชีในแผ่นหนังหมามาอ่านให้มันฟัง มันจึงสารภาพว่าจริงแล้วพระญายมราชนั้น ก็บังคับแก่ฝูงยมบาลให้เอามันไปโดยบาปกรรมมันอันหนาและเบานั้นแล ฯ บังคับอันควรในนรกอันหนักและเบานั้นแลความทุกขเวทนาแห่งเขานั้นจะกล่าวบมิถ้วนได้เลย ฯ ผู้กระทำบุญก็ได้กระทำบาปก้ได้กระทำ เทพยดานั้นจะชักบุญและบาปนั้นมาดูทั้งสองฝ่าย ๆ ใดหนักก็ไปฝ่ายนั้นแล้วแม้นว่าผู้บุญหนักแลไปสวรรค์ก็ดี เมื่อภายหลังยังจะมาใช้บาปตนนั้นเล่าบมิอย่าเลย ฯ ผู้ส่วนบาปหนักและไปในนรกก่อนแลเมื่อภายหลังนั้นจึงจะได้เสวยบุญแห่งตนนั้น
    บมิอย่าแลฯอันว่าคนผู้กระทำบุญกระทำบาปเสมอกันดังนั้นไส้ พระญายมราชและเทพยดาถือบาญชีนั้นบังคับให้เป็นยมราชเป็นยมบาล ๑๕ วันมีสมบัติทิพยดุจเทพยดา และตกนรก ๑๕ วันนั้นต่อสิ้นบาปมันนั้นแล ฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2008
  9. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

แง่ว - -"

ข้าพเจ้าขอบูชาและขอขมาพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง รวมทั้งท่านพระยายมราชทุกท่านค่ะ (ขออภัยค่ะ หนูไม่ทราบข้อเท็จจริงค่ะ *.*)

10. ไอ้โจ๋ย

ไอ้โจ๋ย เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    เวลาทำบุญทุกครั้งนึกถึงท่านพญายมราชและนายนิรยบาลด้วยนะครับ
    ขอให้ท่านร่วมอนุโมทานาบุญและเป็นสักขีพยานในการทำบุญของเราด้วย
    สาธุครับ สาธุ

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    แล้วที่พิมพ์มา (สีแดง) นี่ ใครสอนมาเหรอครับ ถ้า "ไม่มั่นใจจริง" อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ ไม่คุ้มเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2008
  12. s_klongkleaw

s_klongkleaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่ายมบาลกับสัตว์นรก ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะถ้่าใครมีความรู้ช่วยแนะำเพิ่มเติมด้วย

13. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้ ....ในความคิดเห็นที่ลงไว้ ยมบาล หมายถึง นายนิรยบาลมากกว่าค่ะ

ส่วนท่านพญายมราชนั้น ท่านก็มีบุญบารมีมากปกครองชุมชนนรกด้วยความเมตราและมีความยุติธรรม

ในบทสวดมนต์ทุกวันที่สวด ตอนแผ่เมตราก็จะเอยนามท่านด้วยค่ะ

แต่ก็ต้องขอกราบขมาท่านค่ะ หากข้อความกลายเป็นปรามาสท่านไป
    ขอบคุณที่ตักเตือนค่ะ^^

14. น้องบุญน้อย

น้องบุญน้อย Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เล่าเป็นธรรมทาน ให้รู้แจ้งแห่งการทำดี
    ** อ้างอิงจากหนังสือ อ่านก่อนตาย เสียดายคนตายไม่ได้อ่านเล่ม 1 กับชีวประวัติของหลวงปู่แม่ทา
    ** บาปก็ทำ บุญก็ทำ บาปที่ทำจึงส่งผลให้ได้รับความทุกข์เวลาดูแลสัตว์นรกบางทีโดนน้ำเดือดในกระทะกระเด็นใส่ให้เกิดเจ็บปวด แต่บุญที่ทำหลังจากทำงานเสร็จก็ไปกินอาหารทิพย์อยู่ในวิมานแสนสุขสบาย

15. น้องบุญน้อย

น้องบุญน้อย Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ที่ว่าควบคุมสัตว์นรก คือ นายนิรยบาล นะคะ

16. theerakiet

theerakiet สมาชิก

18 กรกฎาคม 2006
    อ่านๆไปก็ยัง งงๆ อ่ะ ครับ

หากคำพูดของข้าพเจ้าเป็นการปรามาสผู้ใดตนใดเนื่องจากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ยังไงขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

17. ืnttr

ขอโทษนะทีถ้าทำให้หงุดหงิด ไม่ได้ตั้งใจจะปรามาสครับ คือสมัยเรียนเคยแปลไตรภูมิพระร่วงเอาไว้ จำได้ว่าเป็นประมาณนี้น่ะ ก็เลยตอบคร่าวๆ อาจจะอ่านยากนิดนึง เพราะภาษาที่บันทึกมันตั้งแต่ยุคสุโขทัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2008
  18. Komodo

145
    ชี้แจงนิดนึงนะครับว่า ไม่ได้หงุดหงิด ทำไปตามหน้าที่ผู้ดูแลห้องครับ เพื่อป้องกันผู้มาอ่านเข้าใจผิดครับ

การตอบต้องระมัดระวังนิดนึง เพราะการตอบและมีการอ้างอิงที่มา (เข้าใจว่าไตรภูมิพระร่วง) อาจทำให้เด็กหรือผู้ไม่รู้มาอ่านแล้วเข้าใจผิด ซึ่งอาจทำให้เกิดการปรามาสได้

บางเรื่องที่เราไม่รู้ อย่าเสี่ยงตอบหรือฟันธงลงไป ถ้าจะตอบต้องอธิบายให้เคลียร์ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้อ้างอิงจากพระไตรปิฎกมากกว่า

อย่าลืมนะครับว่า วันนึงถ้าเราพลาดลงอบายภูมิ และยมบาลจำได้ว่า เราเคยไปว่าหรือล่วงเกินท่าน มันก็ "ซวย" เท่านั้นเอง

กรณีของท่านพลาดตรงที่เริ่มต้นบอกว่า คือ "สัตว์" นรก ท่านไม่ได้อ้างถึงตอนเป็นมนุษย์ว่าเป็นเช่นไร ทำไมจึงไปเกิดเป็นยมบาล แม้จะมีเอกสารอ้างอิงจาก "ไตรภูมิพระร่วง" แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าเป็นจริงเท่าไหร่

ผมลองค้นใน google ก็มีคนอ้างแบบที่ท่านอ้างมา แต่ก็มาจากหนังสือเล่มเดียวกัน แต่ก็มีบางคนพยายามโยงมาจากพระไตรปิฎก ซึ่งความเห็นผมนั้นคิดว่า หากตีความจากพระไตรปิฎกผิด แล้วเอามาอ้างให้คนอื่น "เชือ" หรือ "คล้อยตาม" มันก็ "ซวยสองต่อ" เช่นกัน

จริงๆแล้ว เรื่องบางเรื่อง เราอาจไม่ต้องหาคำตอบ หรือถ้าหาก็ควรหาคำตอบในสิ่งที่เราอยากเป็น เช่น ทำไงจะไปนิพพานได้ เป็นต้น

สำหรับผู้อ่านท่านอื่นๆก็ลองใช้วิจารณญาณดูนะครับ วางอุเบกขาในการอ่านนิดนึง อะไรถูกหรือผิดก็ตาม ให้ใช้ปัญญาของท่านพิจารณา อะไรไม่แน่ใจ หรือไม่ได้ลองทดสอบเองตามหลักกาลามสูตร 10 ผมแนะนำว่า อย่า "เสี่ยง" ดีกว่าครับ

การที่เราไม่ "เสี่ยง" ก็คือ เรายังมี "สติ" ครับ คำตอบกระทู้นี้มีผล 2 ทาง คือ "เสมอตัว" กับ "ขาดทุน"

เสมอตัว คือ ตอบถูก แล้วคนเชื่อ
    ขาดทุน คือ ตอบผิด แล้วคนเชื่อ

ก็ลองดูนะครับ หน้าของผมก็มีแค่นี้ครับ ดูแลความเรียบร้อย และถ้ามีโอกาสก็พยายามปิดอบายภูมิให้ทุกท่าน การตอบของผมมีผล 2 ทาง คือ "เสมอตัว" กับ "กำไร"

เสมอตัว คือ ตักเตือนแล้ว ถ้าท่านไม่เชื่อ ผมก็ไม่เสียหาย เพราะผมไม่ได้ฟันธงลงไปให้ท่านไม่เชือ ในสิ่งที่มัน (อาจจะ) "เป็นจริง"

กำไร คือ ถ้าตักเตือนในสิ่งที่ (อาจจะ) "ผิด" แล้วท่านเชื่อ ผมก็ถือว่าได้ "ช่วยคน" ครับ

ก็ขออนุโมทนาที่ท่านไปค้นคว้าและคัดลอกเนื้อหาฉบับเต็มมาให้เพื่อนๆอ่านครับ ผมว่าจะช่วยให้หลายคน "ลด" ความเข้าใจผิดได้มากครับ และเป็นการแก้ไขในสิ่งที่ทำพลาดของตัวท่านเองครับ

อย่าลืมขอขมาพระรัตนตรัย ท่านพระยายมราช และยมบาลทั้งหลายนะครับ ขอขมามีผล 2 ทางเช่นกัน คือ กำไร และ เสมอตัว ครับ ทุกท่านจะเลือกแบบไหนก็ลองพิจารณาเองครับ

ปล. การตอบของผมเจริญพรหมวิหาร 4 อันประกอบด้วย เมตตา กรุณา มุทิตา และอุเบกขาครับ ผมต้องขออภัยหากบางคำมันดูห้วนๆไปจนทำให้ท่านเข้าใจผิดว่าผมหงุดหงิดครับ แต่อยากให้เข้าใจนิดนึงครับว่า
    "ผมเป็นคนปากเสีย แต่จริงใจครับ ถ้าไม่สนใจ ผมจะไม่ยุ่งด้วยครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2008
  19. น้องผ้าห่ม

น้องผ้าห่ม สมาชิก

6 กุมภาพันธ์ 2011
    55555 ตลก ดีครับ ถ้าพลาดตกลงไปแล้วท่านจำได้นะ งานเข้าแน่ ไม่มีศาลอุทธรณ์ด้วยสิ555555

20. tanawass

tanawass Active Member

ผม ไปดูดวงกับหมอดูที่มีญาณ ท่านบอกว่าอดีตชาติ ผมเป็นนายนิรบาล พอหมดอายุขัยก็ลงมาเกิดเป็นมนุษย์ ทำเอาผมเครียดไปเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ