เรื่องเด่น อริยสัจ 4 แบบชาวบ้าน โดยหลวงพ่อชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 8 มกราคม 2022.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273
    wZtNyqpV29W19jjBT03Dsjju23z79iNrFnv9_TSAvXE01rAP76QkHWO9g9nrWCP_B0AdOjDs&_nc_ht=scontent.fbkk5-1.jpg

อริยสัจ 4 แบบชาวบ้าน
    โดยหลวงพ่อชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง

หลวงพ่อ : โยมเคยเลี้ยงควายไหม
    ชาวบ้าน : เคยครับ
    หลวงพ่อ : เวลาจูงควายไป แล้วเชือกของโยมไปคล้องที่ตอ
    โยมยุ่งหัวใจไหม
    ชาวบ้าน : ยุ่งครับ
    หลวงพ่อ : ทุกข์ แล้วจะทำยังไงมันถึงจะแกะเชือกออก
    ชาวบ้าน : เราก็ต้องสาวเชือกไปซิครับ ว่ามันติดอยู่ที่ตรงไหน
    หลวงพ่อ : นั่นคือ สมุทัย ตามไปแล้วพอเจอว่ามันติดตรงไหน
    ทำยังไง
    ชาวบ้าน : มีสองอย่าง ถ้าไม่คลายปม ก็เอามีดตัดที่เชือก
    หลวงพ่อ : นั่น นิโรธ และทีนี้ตัดเชือกออกได้แล้ว เป็นยังไง
    โล่งไหม
    ชาวบ้าน : โล่งครับ
    หลวงพ่อ : ตัดเชือกได้เพราะอะไร ก็น้ำมือโยมนั่นแหละ
    นี่คือ มรรค
    ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค อริยสัจ 4 หนทางดับทุกข์

ขอบคุณที่มา : ศูนย์พุทธศรัทธา สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง www.BuddhaSattha.com