อย่ามั่วครับ คำเตือน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย banpong, 28 ตุลาคม 2006.

1. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ใครที่จะโพสในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ทางจิต - เรื่องลึกลับ
    ไปโพสที่อื่น(ไกลๆ)ดีกว่านะนะ ไปห้องจักรวาลคู่ขนานก็ได้นะ รกๆๆๆๆๆๆๆ
    คนที่จะศึกษาก็มาเจอ... น่าเเปลกนะ
    ดูร้ายละเอียดที่นี่ http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=51915

2. เปาหน้าดำ

เปาหน้าดำ สมาชิก

คำพูดของ น้องอะนะ ยังดูเด็กมาก เวปนี้เป็นเวป สาธารณะชน
    ที่ใครจะมาโพสก็ได้ ขนาดเจ้าของเวป ยังไม่เอ๋ยปาก ไล่ หรือ ลบ
    กระทู้เลย

ถ้าในส่วนตัว น้องจะ ไม่ชอบใคร ก็ระบุบไปเลย อย่าเหมารวมหมด
    เลยว่า คนมีฤทธิ์ คือคนที่ทำให้ เวปพลังจิตเสื่อม
    พี่จะบอกอะไรให้นะ กระทู้ โง่เขลาเบา
    ปัญญา ของน้องแบบนี้ จะทำให้ คนที่เขามีจริง ไม่อยากจะมาโพส
    หรือ ยุ่งเกี่ยวอะไร ในเวปอีกเลย ไม่นาน ในเวป ก็จะมีแต่ คนที่หมก
    มุ่นแต่ในตำรา แต่ หาคนที่ ปฎิบัติ แล้วเอาผลที่ได้มาเล่าให้ฟังจะไม่มี
    อีกเลย เราลองเปิดใจ ดูสิ ลองอ่านแล้ว ลองใช้ปัญญา ของตัวเอง
    หา เหตุ และ ผล สักวันปัญญา ของน้องจะเกิดเอง

ส่วนน้อง จะไปเรียน ดร อะไรนี้นะ อย่าไปเรียนเลย เพราะดูแล้ว
    น้องควร จะไปเรียน พระธรรมมากว่า จะได้ไม่ยึดติด กับความคิด
    ที่ยังยึดติด กับความคิดของตัวเองอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2006
  3. Solocke

Solocke สมาชิกใหม่

ผมเห็นด้วยกับคุณ Banpong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_360121", true); </SCRIPT> นะถึงผมจะเพิ่งสมัครมาแต่ว่าก่อนหน้านี้ผมก็ติดตามบอร์ดที่นี่อยู่เป็นประจำ คือผมคิดว่าช่วงหลังๆนี่จาไม่ค่อยดีเท่าไร จนผมเลิกยุ่งกะเวบนี้ไปพักนึงครับ จากเรื่องน่าสนใจ กลายเป็นไร้สาระ จากเมื่อก่อนที่ไล่เปิดอ่านทีละกระทู้ที่ไม่ได้อ่าน เดี๋ยวนี้กลายเป็นต้องมานั่งมองหัวข้อก่อนว่าจะกดเข้าไปดีรึป่าว ใช่ครับบางเรื่องก็มีสาระ แต่ว่ามันไม่ตรงกับชื่อห้อง ไม่ตรงกับที่เรากดเข้ามาเพื่อหาข้อมูลครับ มันดูลกๆเมื่อเจอแบบนี้ พอเข้ามาที่ห้องนี้เดี๋ยวนี้บางทีก็เจอพวกขี้โม้คิดว่าตัวเองมีพลังอย่างนู้นอย่างนี้ อวดว่าเป็นคนนู้นคนนี้ แล้วก็อวดว่าทำอย่างนู้นอย่างนี้ได้บ้างแหละ แต่ไม่ได้บอกที่มาของพลัง บอกที่มาไม่ได้ ได้แค่บอกว่ามี คือผมคิดว่าคงจะดูการ์ตูนมากไปหรืออะไรหยั่งงี้แหละครับ แล้วมาพิมเล่น ถ้าลองอ่านดูดีๆคำพูดเหมือนเด็กๆครับเหมือนเด็กที่ไม่รู้จะไปโม้ที่ไหน เพราะโม้ที่ไหนก็ไม่เป็นที่เชื่อถือ เลยมาโม้ที่นี่เอา ต้องใช้วิจารณญาณครับ แต่สมาชิกบางท่านก็น่ายกย่องมากครับ คอยให้ความรู้ หรือเสนอเรื่องที่ดีๆที่ไม่เคยรู้มาก่อนทำให้ช่วยเปิดโลกให้กว้างขึ้น แต่ว่าอย่างที่คุณ เปาหน้าดำ พูดผมก็เห็นด้วยนะ แต่ว่าเจตนาของคุณ Banpong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_360121", true); </SCRIPT> ก็แค่อยากจะทำให้บอร์ดดูน่าสนใจมากกว่านี้หนะครับ ถึงคำพูดจาแรงไปหน่อย ผมว่าผมเห็นด้วยกับเค้านะ

4. chalida

chalida Active Member

คิดก่อนเขียน ไม่ใช่เขียนอย่างที่คิด
    อ่านแล้วคิด ไม่ใช่คิดตามที่อ่าน
    มีสติก่อนทำ ไม่ใช่ทำอย่างไร้สติ
    ทำอย่างคนมีสติ ไม่ใช่ไร้สติที่จะทำ
    (แต่งไว้สำหรับพวกคนที่ว่าคนอย่างที่ใจตัวเองอยากจะว่าเอาไปอ่านแล้วท่องเอาไว้)

5. chalida

chalida Active Member

คิดก่อนเขียน ไม่ใช่เขียนอย่างที่คิด
    อ่านแล้วคิด ไม่ใช้คิดตามที่อ่าน
    มีสติก่อนทำ ไม่ใช่ทำอย่างไร้สติ
    ทำอย่างคนมีสติ ไม่ใช่ไร้สติที่จะทำ

6. banpong

อาจดูเรงไปผมจะทำวิจัยต่อในกระทู้ ว้า..............................
    ในห้องจักรวาลครับ ขออภัยที่เเรงเกินไป
    ที่ทำวิจัยไว้เดิมเเล้วก็ดูได้นะครับที่http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=51915

7. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพท่าเต้นนี้ดูพิลึกจัง

8. banpong

1ผมไม่มีอคติกับใคร
    2กระทู้นี้คือความจริงที่แยกแยะได้ตัวปัญญาของเด็ก10ขวบขึ้นไป(คือโตๆกันเเล้วคงเเยกได้ว่าอะไรคือวิทย์ยาศาสตร์ทางจิตลึกลับ หือ ควรอยู่ในหมวดอื่น
    ผมไม่ได้ไล่ใครเพียงแค่แนะนำให้โพสให้ตรงหมวดด้วย
    3การที่ต่อว่ากระทู้นี้โง่...เบา... กรุณาอ่านดีๆทุกคำเเล้วคิดละเอียด
    คือน่าจะเเปลความหมายออกก็มันตรงตัวอยู่เเล้วนี่
    4ผมระบุได้ชัดว่าไปจักรวาลคู่ขนานก็ได้นะ อ่านเเล้วคิดๆๆๆๆๆ
    5แสดงว่าคุณพี่ยังไม่อ่านหัวข้อทุกกระทู้ เเล้วลองดูว่ามันวิทยาศาสตร์ทางจิตหรือเปล่า เเละจะมีสัก กี่เปอร์เซนต์
    6ผมไม่ได้ว่ารวมหมดเเค่ว่าลอยๆถ้าไม่เดือดร้อนก็ไม่ควรร้อนตัว
    7รู้จักผมหรือเปล่าที่มาที่ไปของผมคุณรู้จักไหมว่าแบบนี้ถ้าไม่ตรงความจริงอายเขานะส่วนน้อง จะไปเรียน ดร อะไรนี้นะ อย่าไปเรียนเลย เพราะดูแล้ว
    น้องควร จะไปเรียน พระธรรมมากว่า จะได้ไม่ยึดติด กับความคิด
    ที่ยังยึดติด กับความคิดของตัวเองอยู่

8อีกเลย เราลองเปิดใจ ดูสิ ลองอ่านแล้ว ลองใช้ปัญญา ของตัวเอง
    หา เหตุ และ ผล สักวันปัญญา ของน้องจะเกิดเอง

เอาเข้าไป
    9คำพูดของ น้องอะนะ ยังดูเด็กมาก เวปนี้เป็นเวป สาธารณะชน
    ที่ใครจะมาโพสก็ได้ ขนาดเจ้าของเวป ยังไม่เอ๋ยปาก ไล่ หรือ ลบ
    กระทู้เลย

ผมไม่ได้ไล่ใครเลยแค่บอกให้โพสให้ตรงหัวข้อ

สรุปกระทู้นี้เเม้ไม่ตรงหมวดก็ตาม
    แต่เจตนาคืออย่างให้เว็ปพลังจิตดีขึ้นในด้านหัวข้อต่างๆ
    ตัวผมไม่มีอคติ อ่านเเล้วคิดคำสั้นๆได้ใจความ
    ผมต้องรุนเเรงเพื่อสร้างกระเเสครับ
    ส่วนที่ว่ากันตรงๆไม่เป็นไรผมรับฟัง
    ผมมีเหตุผล
    ผมจำเป็นต้องทำเพราะตอนที่เข้ามาครั้งเเรกกับปัจจุบันเว็ปนี้เสื่อมลง
    พอละเขียนความจริงไปเดี่ยวใครหลายคนรับไม่ได้
    เดี่ยวจะมะวิจัยให้เห็นกัน จะ จะ

9. banpong

อย่าลืมนะท่านเปามีความยุติธรรม

10. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างนะครับ

ผมว่าคุณ Banpong พูดมาก็มีส่วนถูกนะครับ และคุณเปาหน้าดำพูดไว้ ผมก็เห็นด้วยครับ และก็เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณ Solocke

เดิมนั้นผมก็ชอบเข้าห้องนี้มากๆเลย ต้องมานั่งไล่เปิดกระทู้อ่านทีละกระทู้เหมือนคุณ Solocke ว่านั่นแหละ เพราะได้พบได้เจอเรื่องที่ยังไม่เคยรู้มากมาย เป็นความรู้ดี

แต่เดี๋ยวนี้ โดยเฉพาะ 2-3 เดือนมานี่ เวปพลังจิตมีสมาชิกใหม่ๆมากขึ้น บางคน ก็พากันมาโพสต์อะไรอย่างที่คุณ Banpong พูดไว้ในกระทู้นี้นี่แหละครับ บางคนก็ไร้สาระ อวดอ้างอะไรต่ออะไร ไม่รู้จริงหรือไม่จริง ต่อให้จริงก็เป็นแค่เรื่องขี้ปะติ๋วเดียวเท่านั้นก็เอามาอวด แถมบางคนยังไม่มีวุฒิภาวะทางอารมณ์เสียด้วยซ้ำไป ใครตำหนิอะไรก็ตะบะแตกซะแล้ว จนเดี๋ยวนี้ ผมเบื่อหน่ายที่จะเข้าเวปนี้มากเลยครับ ที่เข้ามาแต่ละครั้งก็แทบจะหาอะไรดีๆอ่านไม่ได้เลย ก็ยังดีนะที่มีห้องประชาสัมพันธ์ให้ได้ทำบุญ และติดตามบุญที่บอกเอาไว้อยู่ ไม่งั้นก็คงไม่เข้ามาหรอก มันเพี้ยนไปหมดแล้ว เดี๋ยวนี้

เดี๋ยวนี้ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญานมากกว่าแต่ก่อน สังเกตว่าสมาชิกรุ่นเก่าๆจะเป็นนักปฏิบัติธรรมกันมาก (อันนี้ผมอาจจะเข้าใจไปเองนะครับ เพราะสัมผัสจากวิธีการพูดการเขียนของท่านเหล่านั้น) มีผลของการปฏิบัติดีๆมาเล่าสู่กันฟัง มีเรื่องของจิต-ของพลังต่างๆเช่นพลังกายทิพย์ พลังจักรวาลที่ตนเองได้ไปรู้ไปศึกษามา มาเล่าสู่กันฟัง มีเรื่องมนุษย์ต่างดาวที่ได้รู้ได้ศึกษามา มาเล่าให้ฟัง อะไรแบบนี้ และสไตล์การเล่าก็จะสังเกตได้ว่าไม่ได้พูดอะไรในเชิงอวดอ้างมาก อาจเพราะมีความระมัดระวังในความบริสุทธิ์ของศีลอยู่ก็เป็นได้

ผมเชื่อว่าหลายท่านที่เป็นสมาชิกเก่าๆ ก็คงรู้สึกเช่นเดียวกับผม เพราะสังเกตเห็นว่าพวกท่านเหล่านั้น ก็ห่างหายไปจากเวปนี้เช่นเดียวกัน

หรือว่ามันจะเป็นขาลงของเวปพลังจิตแล้วหรือ...คงไม่หรอกมั๊งก็เพิ่งเปิดตัวได้ไม่กี่ปีนี่เองนี่นา

11. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวแล้วพวกนายมาโพสอะไรที่บอร์ดวิทยาศาสตร์นี้กันอ่า เข้ามาแล้วไม่เจอวืทยาศาสตร์สักนิดเลย วู้ๆวัยรุ่นเซ็ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2006
  12. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาน่า ถือว่าเค้าโพสเพื่อห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต

13. amu

amu เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ;D ฮา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2006
  14. boydd

boydd เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกะปีศาจร้ายว่าจะมาบ่นไรในห้องวิทย์
    แถมยังไปมึนในห้องจักรวาลคู่ขนานอีก งง

15. TIME RELOADED

TIME RELOADED สมาชิกใหม่

24 กันยายน 2006
    .

16. banpong

มี อีกอย่างครับการด่ากันในกระทู้ของผู้สูงๆทั้งหลาย
    เอาเป็นว่าสูงๆอะที่ชอบอ้างตนสูงๆแต่คำด่าต่ำๆนะ
    โตๆกันเเล้วคิดได้นะว่าแม่ไม่ปลื้มละ
    ทำตัวอยางเนี้ยเเม่ไม่ว่าหรอ

17. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    อืมจริงด้วย..

18. yokeedevil

yokeedevil เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปีศาจร้าย [​IMG]
    อ้าวแล้วพวกนายมาโพสอะไรที่บอร์ดวิทยาศาสตร์นี้กันอ่า เข้ามาแล้วไม่เจอวืทยาศาสตร์สักนิดเลย วู้ๆวัยรุ่นเซ็ง
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    นั่นนะสิ

19. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย.. เข้าใจความรู้สึก..

แต่อย่าเพิ่งเบื่อ และ ห่างหายกันไปไหนเลยค่ะ
    ทำใจนะคะ สังคมโลกมนุษย์ก็อย่างนี้เอง

อยากให้คนที่รู้จริง คนเสียสละ คนมีธรรมะยังคงอยู่กันต่อไป..
    ไม่หนีหายไปไหน และ คนติดตามอ่านก็ยังคงอยู่ต่อไปด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกๆ ท่านที่คิดดีๆ ทำดีๆ นะคะ

(rose)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2006
  20. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สมาชิกหายกันไปหลายคนแล้วจริงๆครับ ลองพิจารณากันดูก็แล้วกัน
    ตั้งกระทู้ เพื่ออะไรกันครับ
    เพื่อประโยชน์ของส่วนรวม
    เพื่อส่งเสริมการปฏิบัติ
    เพื่อให้ความรู้ แก่ส่วนรวม
    เพื่อขอข้อมูลในการเรียนรู้
    หรือ
    เพื่อเอามัน เอาสนุก
    เพื่อสร้างความแตกแยก
    เพื่ออวดกิเลสของตัวเอง
    เพื่อการบิดเบือนคำสอนของพระพุทธเจ้า

กรรมมีจริงครับ ไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่เจตนา
    รักษาจิตใจของเราให้เป็นกุศลกันดีกว่าครับ
    ผมเชื่อมั่นในจิตใจที่ดีงามของทุกๆท่านครับ
    และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ปรารถนาดีกับเวบนี้และปรารถนาดีกับทุกๆคนครับ