อย่ามัวเก็งภัยพิบัติ จนลืมไปว่าสงครามโลกยังมีตัวเลขให้นับต่อไปได้อีก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย noway, 23 มีนาคม 2014.

1. noway

noway เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแนวโน้ม สถานการณ์ในสงครามตะวันออกกลางชักซับซ้อนมากขึ้น ผู้นำโลกที่มีโอกาสก่อให้เกิดสถาน
    หลายท่านครับ เพิ่งอินบ๊อกถามไป แต่ไม่ตอบเข้าใจว่าอาจไม่เข้ามาเล่นเวบนี้แล้ว ส่วนใครบ้างต้องขออภัยครับ เพราะท่านเหล่านั้น ไม่ได้เปิดเผยตัวว่าคุยกับผม ท่านอินบ็อกมา ก็เป็นท่านที่เตรียมการในยุคแรกที่มีกระแสภัยพิบัติ ลองดูชื่อที่เคยโพสในเวบบอร์ด มีหลายๆท่าน ที่หายหน้าหายตาไปเลย

2. ดาราแฟร์

ดาราแฟร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม ขอบคุณมากครับ..
    ท่านอาจจะเตรียมความพร้อมก็ได้ครับ.เพื่อไม่ประมาท..ดูข้อความในโพสต์เก่าๆก็ได้ปัญญาในการเอาตัวรอดได้ครับ.

3. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข้อความนี้เป็นของลูกศิษย์ของวัดท่าซุงท่านนึงครับ

ผมเจอมาในหนังสือเกี่ยวกับสมุนไพร ผมมีความเขื่อว่าคงไม่ใช่เป็นเรื่องบังเอิญแน่ครับ เพราะหนังสือเล่มมีราคาพอสมควร ปกติผมก็ไม่ได้ซื้อหนังสือราคาแบบนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ดาราแฟร์

ครับขอบคุณมากครับ คุณ.poon-pan
    ได้ความรู้ครับ ไม่เคยอ่านมาก่อน.
    เวลานั้น ในความฝันจากนิทาน ได้เริ่มขึ้นแล้วครับ..รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดคนครับ...

5. noway

ภัยพิบัติ เมื่อไหร่ไม่รู้ครับ หลายๆท่านในเวบนี้ สนใจเรื่องภัยพิบัติ แต่จนถึงตอนนี้ ไม่ทราบว่าท่านเหล่านั้นยังเชื่ออยู่หรือเลิกความสนใจไปแล้วหรือไม่ ไม่ทราบได้ แต่ผมสนใจเรื่องสงครามโลกเป็นหลัก คาดเอาเอง ไม่เกิน 65 อย่างช้า 66 ช้าที่สุด มิย 67 แต่ไม่ใช้ว่าต้องรอ 65 หรือ 66 หรือ มิย 67 เสียก่อน จากนี้ไป มันเมื่อไหร่ก็ได้ เหตุผลว่าทำไมช้าที่สุด มิย 67 เพราะนั่นเป็นเวลาที่ดาวมฤตยูออกจากราศีเมษไปแล้ว และขณะนี้มฤตยูยังสถิตราศีเมษอยู่ อะไรก็เกิดขึ้นได้

6. noway

ก่อนสงคราม มักจะมึวิกฤติเศรษฐกิจเสียก่อน ประการหนึ่ง ตอนนี้ก็กำลังเกิดสงครามทางการค้า

ประการที่สอง ต้องมีการแบ่งกันเป็นฝักเป็นฝ่าย ตอนนี้ก็เกิดขั้วอำนาจจีนกับรัสเซียขึ้นมาท้าทาย สหรัฐแล้ว

หากสองขั้วอำนาจ เท่าเทียมกัน ก็ไม่มีใครกล้าผลีผลาม สมัยสงครามเย็น ก่อนสหภาพโซเวียตล่มสลาย ตอนนั้น โลกมีสองขั้วอำนาจเท่าเทียมพอๆกัน แต่ตอนนี้ หากฝ่ายใดคิดว่าเป็นต่ออีกฝ่าย มันก็มีสิทธิที่ฝ่ายที่มั่นใจชิงลงมือก่อน เป็นประการที่สาม

ประการที่สี่ หากอีกฝ่าย มีเวลา สะสมหรือสร้างกำลังเข้มแข็งขึ้น อีกฝ่าย ก็อาจชิงลงมือสยบก่อนที่จะสายไป ตอนนี้ แนวโน้มจีนกับรัสเซียเริ่มแสดงให้สหรัฐเห็นแล้วว่า สหรัฐไม่ใช่ขั้วอำนาจเดียวอีกต่อไป

ประการที่ห้า หากผู้นำประเทศมหาอำนาจ หากมีแนวโน้มครองอำนาจยาวนานต่อเนื่อง ย่อมมีความกระหายต้องการสร้างความยิ่งใหญ่ ปูตินแก้รัฐธรรมนูญไปแล้ว สีเจิ้นเผิงก็แก้แล้วด้วย

ประการสุดท้าย มันถึงเวลาแล้ว ของมันเอง ใครก็ห้ามไม่ไดฉุดไม่อยู่ ตัวใครตัวเผือก ก็แล้วกันพี่น้อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2018
  7. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามวิสัยปุถุชนแบบผม ผมก็รู้สึกว่ามันแปลกดีเนอะ ว่าทำไม เรื่องราวแบบนี้ หลายที่หลายแห่งที่ผมได้รับรู้มา ต่างก็ให้รายละเอียดไปในทิศทางเดียวกันหมด จะว่าเตี๊ยมกันก็ไม่น่าใช่เพราะแต่ละที่ก็ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน

-ครูบาอาจารย์ของผมท่านก็ก็บอกไว้นานมากเป็นสิบปี ว่าดินน้ำลมไฟจะมาหลังประมุขประเทศทั้งสองพระองค์สิ้นไป ตอนนี้ก็ครบแล้วทั้งสองพระองค์

- ในหนังสือประวัติของครูบาอาจาย์บางองค์ท่านก็ลงไว้เรื่องสงครามนิวเคลียร์ระหว่างตะวันตกกับตะวันออก ท่านบอกลูกศิษย์ไว้ตั้งแต่ประเทศทางตะวันออกนี้ยังอดอยากยากจนอยู่เลยครับ

- หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านก็บอกไว้ ว่าในอนาคตคนจะมาอยู่เต็มวัด น้ำจะมาเกือบถึงวัดท่าซุง ( ถ้าผมจำไม่ผิด)

- ครูบาอาจารย์องค์ใหญ่อีกองค์ท่านก็บอกว่า พื้นที่ติดกับทะเลจะจมลง องค์นี้ท่านบอกใบ้ว่าท่านฝันเห็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ร้องไห้ และหลังจากนั้นไม่ถึงเดือน พระพุทธรูปองค์ใหญ๋ถูกพวกนอกศาสนาเอาปืนใหญ่ยิงถล่มจนไม่เหลือชิ้นดี

-เรื่องของหลวงปู่สังวาลย์ก็ยิ่งระบุชัดลงไปอีก จนมาเจอข้อความของลูกศิษย์สายวัดท่าซุงก็ยิ่งตรงกับหลวงปุ่สังวาลย์โดยที่ไม่ได้นัดหมาย

ถึงเราจะไม่เชื่อเลยก็ไม่ผิด เพราะมันเป็นการเชื่อแบบต่อๆกันมา ผิดหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า แต่ถ้าไม่เชื่อแล้วมาด่ามาว่าดูถูกเหยียดหยามต่างๆนาๆ เพียงเพราะมั่นใจในความคิดเห็นของตนเองว่ากูเจ๋งกูเก่งที่สุด นั้นก็ไม่ใช่วิสัยของผู้เป็นบัณฑิต ไม่ใช่วิสัยของผู้ดีที่พึงจะกระทำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2018
  8. ด้วยรัก30

ด้วยรัก30 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    ตามวิสัยปุถุชนแบบผม ผมก็รู้สึกว่ามันแปลกดีเนอะ ว่าทำไม เรื่องราวแบบนี้ หลายที่หลายแห่งที่ผมได้รับรู้มา ต่างก็ให้รายละเอียดไปในทิศทางเดียวกันหมด จะว่าเตี๊ยมกันก็ไม่น่าใช่เพราะแต่ละที่ก็ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน

-เรื่องของหลวงปู่สังวาลย์ก็ยิ่งระบุชัดลงไปอีก จนมาเจอข้อความของลูกศิษย์สายวัดท่าซุงก็ยิ่งตรงกับหลวงปุ่สังวาลย์โดยที่ไม่ได้นัดหมาย

ถึงเราจะไม่เชื่อเลยก็ไม่ผิด เพราะมันเป็นการเชื่อแบบต่อๆกันมา ผิดหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า แต่ถ้าไม่เชื่อแล้วมาด่ามาว่าดูถูกเหยียดหยามต่างๆนาๆ เพียงเพราะมั่นใจในความคิดเห็นของตนเองว่ากูเจ๋งกูเก่งที่สุด นั้นก็ไม่ใช่วิสัยของผู้เป็นบัณฑิต ไม่ใช่วิสัยของผู้ดีที่พึงจะกระทำ

จากข้อความข้างบน ของคุณpoon-pan เขียนได้ดีนะทำให้พวกเราได้คิดพิจารณากัน

9. ดาราแฟร์

ครับดาราแฟร์ เชื่อว่า ภัยพิบัติทางธรรมชาติเกิดแน่นอนครับ ในต่างประเทศก็มีหลายๆประเทศทั่วโลกกำลังเผชิญอยู่..
    สงครามโลกก็ประมาทไม่ได้ครับ...เราทุกๆคนจึงไม่ควรประมาท ทั้งเรื่องภัยพิบัติทางธรรมชาติและสงครามโลกครับ..
    ส่วนเหตุจะเกิดเมื่อไหร่นั้น เวลานี้เหตุต่างๆกำลังทะยอยเกิดขึ้นมิใช่หรือครับ เพียงแต่ไทยเรานั้นยังเกิดขึ้นไม่มากและยังไม่หนักและรุนแรงครับ..

10. ดาราแฟร์

การเจริญธรรม ในสัมมาทิจฐิ สัมมาสมาธิ สัมมาปฎิบัติ ใน มรรคมีองค์ 8 พระนิพพานอีก 1 เป็น 9 ผลของการปฎิบัติย่อมมีความเห็นสอดคล้องต้องตรงกันเสมอครับ...
    จึงไม่เห็นจะต้องแปลกใจหรือสงสัยแต่ประการใดครับ..

11. ดาราแฟร์

สงครามโลก ไม่น่ากลัวเท่ากับ สงครามในใจของคนครับ.

12. ดาราแฟร์

ความอยากคือกิเลส กิเลสชั่วในใจคน นำให้เกิดสงคราม
    เมื่อไหร่ใจสงบ ว่างจากกิเลสชั่ว สงครามโลกไม่เกิดครับ.

13. ดาราแฟร์

ภัยพิบัติทางธรรมชาตินำเด่นเป็นเอก
    ภัยสงคราม กำลังติดตามเฝ้าดูระวัง ไม่ประมาท ยังนำเด่นเป็นรอง.
    ภัยเศรษฐกิจ ติดตามมา เกิดขัดแย้งแน่ๆเชียว.

14. ดาราแฟร์

ประชากรของโลก ตายเพราะภัยธรรมชาติ เพิ่มมากขึ้นอย่างรวดเร็ว..ในหลายๆประเทศ ในลีลากรรมต่างๆ แต่ส่วนมาก ตายด้วยลีลากรรมน้ำท่วมมากหน่อย.

15. ดาราแฟร์

ภัยพิบัติทางธรรมชาติ เข้ามาถึงคิวของประเทศไทยแล้วครับ.ทางภาคใต้กำลังเผชิญอยู่.

16. ดาราแฟร์

ภัยพิบัติทางธรรมชาติ กำลังใกล้เข้ามา.สงครามก็ไม่น้อยหน้า คืบคลานตามติดมาด้วยเช่นกัน..โดนรุมล่ะงานนี้.

17. Agra

Agra Active Member

ถ้ามีข่าวอะไรอัปเดต บอกด้วยนะครับ คุณดาราเเฟร์ ขอบคุณครับ

18. ดาราแฟร์

ครับผม ยินดีครับ.
    ถ้าบอกแล้ว มีความเห็นตรงกันมั้ยครับ.

19. Agra

Agra Active Member

ตรงนะครับ เเต่ของผมก็จะมีข้อมูลอย่างอื่นด้วย เกี่ยวกับการถูกเลือกทำอะไรสักอย่าง ถ้าคุณดาราเเฟร์ พอรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

20. ดาราแฟร์

ครับผม ตอบได้ใจครับ.
    พอดี ดาราแฟร์ รู้มากน่ะ ในเรื่องการถูกเลือกให้ทำหน้าที่อะไรสักอย่าง.
    คุณ.Agra.
    รู้สึกว่า ต้องทำหน้าที่อะไรมั้ยครับ มีสัญญาณอะไรบอกเป็นพิเศษมั้ยครับ.
    และคุณ.Agra.อยากรู้อะไรบ้างครับ
    หากตอบได้ ดาราแฟร์ ยินดีตอบให้ทราบครับผม.