อยากเรียนคัมภีร์ปถมังอย่างจริงๆจังๆ มีที่ไหนสอนครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย center-in-center, 24 กรกฎาคม 2011.

1. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเรียนการลงนะ และศาสตร์ทั้งหลายของคัมภีร์ปถมัง และ คัมภีร์พระเวทย์
    (ศาสตร์สีขาวนะครับ)
    อยากทราบว่ามีที่ไหนสอนบ้างครับ

ไหนๆผมก็เกิดมาแล้ว ก็ไม่เสียหายอะไรที่จะเรียนรู้คัมภีร์พระเวทย์ คัมภีร์ปถมัง

นอกเหนือไปจาก 1. พระไตรปิฎก 45 เล่ม(กำลังค่อยๆอ่าน คัมภีร์ยมก เพราะเข้าใจยากครับ) 2. คัมภีร์มิลินทปัญหา 3. คัมภีร์วิสุทธิมรรค 4. พระอภิธรรมทางไปรษณีย์ (ใกล้จบแล้วครับ)

ตอนนี้กำลังมองหา คัมภีร์กัจจายนะ (ไม่รู้ว่าพิมพ์ถูกรึเปล่านะครับ)
    หรือ ท่านใดจะแนะนำคัมภีร์ใด ก็เชิญแนะนำได้ครับ

ส่วนเรื่องปฎิบัติของผม ก็ค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมไม่ได้เร่งรีบ ยังไม่อยากนิพพานในชาตินี้ครับ

ชาตินี้ผมขอแค่ 1. มีศีลห้าครบ เคารพพระรัตนตรัย 2.ทำงานให้ศาสนา
    3. อุทิศเงินและเวลาให้ศาสนกิจ 4.พยายามดำเนินชิวิตตามมรรคมีองค์8
    5. ศึกษาศาสนคัมภีร์เท่าที่มีเวลาในชีวิต 5.ศาสตร์อื่นอีก108ชนิดก็พอรู้ไว้ประดับตัว 6.ไม่เห็นแก่ตัว 7. พยายามให้ และ ให้ ตั้งแต่ ทรัพย์ กาย วาจา ใจ 8. ฉลาดและมีสติเข้าใว้ หากภัยมาเยือน 9.รู้จักประหยัด รู้จักใช้ รู้จักให้ รู้จักออม 10. กรรมฐาน40กอง ก็ต้องลองให้ครบ 11. กุศลกรรมบถ10 ก็ต้องพยายามรักษา 12. ไม่พยาบาท ชิงชัง มักมาก พูดมาก กินมาก โกรธมาก
    .........เฮ้อ... นอนดีกว่า...:VO