อยากหาผู้รู้ใคร่ตอบข้อสงสัย

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย คนกรุงเทพ, 21 เมษายน 2009.

1. คนกรุงเทพ

คนกรุงเทพ สมาชิก

สวัสดีคับพี่ๆน้องทางธรรมทุกท่าน
    ผมเองมีข้อสงสัยที่ว่าเวลาผมนั่งสมาธิ ในช่วงแรกๆนั้นผมคิดว่าร่างกายยังคงปรับตัวไม่ว่าจะเป็นลมหายใจหรือการเต้นของหัวใจ แต่พอนั่งไปได้สักประมาณ 5 นาทีเหมือนกับว่ามีบางสิ่งวูปลงทำให้เกิดความเงียบขึ้นแต่ยังคงได้ยินเสียงภายนอกนะคับ ซึ่งกระผมก้อได้แต่กำหนดรู้และปล่อยวางไม่ได้ยึดถือ และที่แปลกอีกประการหนึ่งคือผมเองมักจะไปนั่งสมาธิตามวัดต่างๆที่มักจะเกิดอาการเหน็บชาที่ขาเป็นประจำ เมื่อเปรียบเทียบกับการนั่งที่บ้านไม่ค่อยเกิดคับ ในบางครั้งจะเกิดแสงสว่างวาปขึ้นมา แต่ก้ออีกหล่ะคับ ผมจะกำหนดรู้และปล่อยวาง จึงอยากขอให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะว่า อาการต่างๆที่เล่ามานั้นมันเป็นอย่างไรคับ เพราะผมคิดว่าคนเรานั้นถ้ามีปัญหาแล้วไม่แก้ มันจะกลายเป็นปมให้ติดตลอดอะคับ
    ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

2. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    พระท่านสอนว่าเวลาทำสมาธิอย่าสนใจอาการทางกาย เพราะเราฝึกกันที่ใจ การสนใจอาการทางกายเท่ากับเราเกิดสักกายทิฐิ เป็นสังโยชน์กิเลสที่ผู้ปฏิบัติธรรมควรละ ไม่งั้นจะปฏิบัติไม่คืบหน้าครับ อาการทางกายที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องปกติและเฉพาะตัวของแต่ละบุคคล ให้กำหนดสติรู้และปล่อยวางไปครับดีแล้ว