อยากถามท่านที่ฝึกจิตมาดีแล้วเกี่ยวกับเรื่องผี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย anova, 30 กันยายน 2021.

1. anova

anova สมาชิก

19 มิถุนายน 2011
    คือสมัยนี้สื่อโซเชียลสามารถถ่ายทอดสดได้สบายๆ จึงมีเพจพวกเสาะหาผี จากที่ดูเพจพวกนี้มา 5 ปี พอจะเห็นเหตุการที่ชื่อได้ว่าเป็นการกระทำของผี

ที่ได้เจอบ่อยมากคือ การร้องให้ช่วยด้วยมักจะร่วมกับอาการร้องไห้ จึงขอถามท่านที่มีจิตฝึกมาแล้ว ว่ามีเหตุอะไรให้เขาเธอเหล่านั้นต้องขอความช่วยเหลือครับ
    ปล. ที่เลือกถามห้องนี่น่าจะได้เหตุผลที่ดีกว่าห้องผีครับ ขอบคุณครับ

2. ปวีรัศม์ชา

ปวีรัศม์ชา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2020
    เคยเจอคนแถวบ้าน ยืนมองหน้าบ้านตัวเองตอนตีสองเกือบตีสาม เรากลับจากเที่ยวพอดี ไม่เห็นเขาร้องไห้เลย บอดี้ปกติเหมือนเราๆ นี่แหล่ะ ถ้าเดินปนกับคนแทบไม่รู้เลย ใส่เสื้อผ้าก้อปกติ ยืนเฉยๆ มองเข้าบ้านตัวเอง คือหน้านิ่งมาก หันมามองเราด้วย แต่ตาจะคว่ำๆ ไม่มีประกาย กับขาจะไม่เห็น ภาพช่วงขาจะเบลอๆ พวกนี้จะไม่ดุ ส่วนตัวคิดว่าเขาเป็นเปรต (ไม่จำเป็นต้องตัวสูงๆ)

เขาคงมาขอส่วนบุญมั้ง จิตก่อนตายอาจพาเขาไปสู่มิติที่ลำบาก เขาก้อคงอยากไปให้พ้นสภาพนั้น ขอได้นิดๆ หน่อยๆ จากคนนั้นคนนี้ก็เอา ...ตอนเราเห็นเราก้อไม่ได้ฝึกจิตอะไรด้วย

3. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

เรา = วิญญาณที่มีกาย
    เขา = วิญญาณ

จริต ก็เหมือนคนทั่วไป เหตุผลก็ 108

4. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าในมุมมองของผมนะ เขาก็คงมีความทุกข์แหละ เพราะผีทำบุญให้ตัวเองไม่ได้ ตัดกรรมตัวเองไม่ได้ ฯลฯ และเป็นคนส่วนน้อยที่จะมีสัมผัสอะไรพิเศษๆแบบนี้ แต่ก็นั่นแหละทุกสิ่งอย่างมักมีด้านที่ 2 และ 3 หรือมากกว่านั้นเสมอๆ ผีไม่ใช่ว่าจะดีทุกตนเสมอไป ผีก็เหมือนคนทั่วๆไป บางคนตอนเป็นคนก็ดี เป็นวิญญาณก็ดี บางคนตอนเป็นคนก็ไม่ดี ตอนเป็นวิญาณก็ไม่ดี พวกนี้ก็จะชอบกลั่นแกล้ง ชอบบังคับ

คนที่เห็นไม่จำเป็นต้องผ่านการฝึกจิตแต่อย่างใด อย่างผมเองเท่าที่จำความได้นั่งได้ก็พูดเป็นแล้ว และเห็นอะไรแบบนี้มาตั้งแต่ตอนนั้นแล้ว สำหรับผมไม่ได้กินว่ามันพิเศษอะไรนะ ทุกวันนี้ก็เห็นแต่ทำเป็นเฉยๆไปเขาก็ไม่อะไร (อาจารย์สอนมาแบบนั้น)

5. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    เคยมีเห็นบางครั้งค่ะ ขอให้ช่วยปล่อยออกจากหม้อที่ฝังไว้ใต้ดิน แต่เราก็ไม่กล้าไปขุดปล่อยนะค่ะ เพราะตอนนั้นยังเด็กค่ะ ปล. เราชอบนั่งสมาธิมาตั้งแต่สมัยเด็กๆค่ะ